ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอคำแนะนำให้เพื่อนค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 07:24 PM

สวัสดีค่ะหนู(ขอเอาชื่อที่พี่ตั้งให้ มันไม่ใช่ชื่อจริงๆหรอกค่ะ) บุญเชื่อม เด็กวัย 12 ย่าง 13 ปีคือว่าเพื่อนของหนูอายุเท่าๆกันเค้าเสียใจมากเนื่องจากมีเรื่องบางอย่างค่ะ จะเล่าคร่าวๆนะค่ะ คือวันอาทิตย์ของ

สัปดาห์ค่ะ มีเสียงโทรศัพท์มาคือเพื่อนของหนูเองค่ะ เค้าโทรมาถามถึงเรื่องหนังสือเรียน(ราคาหนังสือค่ะ) ด้วยน้ำเสียงที่แปลกๆของเค้า เราเลยรู้ว่าเค้าร้องไห้ เนื่องจากพี่ชายของเค้านั้น ได้พูดว่าจะไปเที่ยวกลางคืน (ซึ่งพี่ของเค้านั้นอยู่แค่เพียง ม.ต้นเท่านั้น) ซึ่งทำให้เค้าเสียใจมากเพราะเค้ากลัวว่าแม่ของเค้านั้นจะเสียใจ หนูปลอบเค้าว่าไม่เป็นไร (เนื่องจากไม่อยากพูดให้เค้าเสียใจแต่อยากให้เค้าระบาย) ทำใจดีๆนะ ประมาณนั้นค่ะ แล้ววางสายไป แล้วหนูก็โทรไปหาเค้าเพื่อถามถึงอาการ

ว่าเป็นเช่นไร แต่ไงก็ไม่สบายใจค่ะ กลัวว่าเค้าจะคิดไปไกล ไม่อยากให้เค้าคิดมากค่ะ ทำไงดีค่ะ dry.gif

แนบไฟล์  friends.bmp   524.47K   135 ดาวน์โหลด

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 09:38 PM

เมื่อก่อนตอนผมวัยรุ่นหนุ่มๆนะ ออกเที่ยวทุกคืน เกรเรเกตุงมากมายสาระพัด ตอนนั้นรู้สึกจะอายุ17-18-19
วันหนึ่งครับ กลับบ้านเร็วหน่อย แต่ก็ดึกมากแล้ว ประมาณ5ทุ่ม ก็ได้ยินเสียงน้องสาวซึ่งตอนนั้นน้องอายุ10กว่าขวบ กระซิบด้วยเสียงงัวเงียๆ อย่างวิตกกังวลและเป็นห่วงที่สุด ถามแม่ที่นอนด้วยกันว่า พี่กลับบ้านหรือยัง เป็นน้ำเสียงที่บาดใจผมแทบเข่าอ่อน มันเป็นเสียงที่บาดเข้าไปในจิตสำนึกว่า คนที่เป็นน้องสาวตัวเล็กๆของผม ยังห่วงผมมาก ขนาดว่าตื่นมากลางดึกยังถามถึงผม เป็นห่วงผม เสียงกระซิบตอนนั้นฟังแล้วรู้สึกได้เลยว่า น้องผมถามแม่ด้วยใจที่กังวลเป็นห่วงผมอย่างที่สุด น้องผมยังห่วงผมถึงเพียงนี้ แล้วพ่อกับแม่ล่ะครับ แน่นอนพ่อกับแม่ แทบจะไม่ได้หลับตาถ้าลูกไม่ได้กลับบ้าน หัวอกคนเป็นพ่อแม่เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ โตมาแล้วจึงจะสำนึกได้เดี๋ยวนี้

เชื่อมั้ยครับ คำนั้นคำเดียวที่น้องสาวผมพูดทำให้ผมเลิกเที่ยว เลิกเกเร เลิกคบเพื่อนชั่ว ตั้งแต่บัดนั้นมาเลยครับ ตั้งแต่วันนั้น ผมก็อยู่บ้านตลอด อยู่กับพ่อ อยู่กับแม่ กับน้องสาว อยู่กับครอบครัวอันเป็นที่รัก ตอนกลางคืนก็กินข้าวร่วมกัน เปิดหนังหนุกๆดูกัน จากนั้นมาผมก็เริ่มเข้าวัดปฏิบัติธรรม และมาร่วมสร้างบารมีอย่างจริงจังกับหมู่คณะมาจนถึงทุกวันนี้

ครอบครัวอบอุ่น ช่วยได้ครับ ทำอย่างไรก็ได้ที่จะทำให้เขารู้สึกรักครอบครัว มากกว่ารักเพื่อน ตามแต่วิธีการของครอบครัวนั้นๆครับ

#3 มัชฌิมา072

มัชฌิมา072
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 09:51 PM

น้องสาวเอ๋ย..
การเที่ยวกลางคืน เป็นหนึ่งในอบายมุข
เพื่อนหนู อาจจะไม่สบายใจ
ก็มีเหตุผล แต่เรื่องเพิ่งเกิด
อย่าเพิ่งหมดแรงสิจ๊ะ
..โลกนี้ก็ยังไม่จบในวันนี้ พรุ่งนี้หรอกจ้ะ
ยังมีให้แก้อีกยาว
...
การให้ธรรมทาน หรือ กัลยาณมิตร จึงจำเป็นจ้ะ
บอกเพื่อนนะจ๊ะ ว่าทำใจสบายๆ
แล้วค่อยๆ ไปถามพี่ชาย/พี่สาว วันหลัง
...
ว่าน้องเป็นห่วง กลัวอันตรายจะเกิดกับพี่
ก็อาจมีพี่ชายที่น่ารัก เลิกเที่ยวกลางคืน
(แบบคุณสิริปโภ )อีกคนก็ได้จ้ะ
ใจเย็น นะจ๊ะ..

#4 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 10:21 PM

เราในฐานะเพื่อนก็ช่วยปรอบเขาไปแหละครับ พอเขาเริ่มมีสติดีแล้ว

เราค่อยว่ากัน แต่ไม่รู้ว่าเที่ยงกลางคืนที่ว่าอ่าครับเที่ยวแบบไหน

ถ้าไปอยู่กับอบายมุขรับรองไม่ดีแน่ครับ พี่่ว่าถ้าพอแม่เขารู้ก็ดีแล้วครับ แต่ถ้ามารู้ตอนที่สายไปแล้ว คงจะเสียใจน่าดู

"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#5 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 10:37 PM

บอกเพื่อนให้ไปเตือนพี่ชายเลยจ๊ะว่าไม่ดีมากๆ
การคบเพื่อนเนี่ยสำคัญมากนะ
หากคบคนพาลก็จะพาเราไปในทางอบายมุขทุกอย่าง
พอเราทำอะไรที่ผิดพลาดไปแล้วมานั่งเสียใจ
คิดที่จะย้อนเวลากลับไปแก้ไขก็คงไม่ได้อีกแล้ว
เด็กเปรียบเสือนผ้าขาว อยากรู้อยากลองไปเสียทุกอย่าง
เห็นเพื่อนๆทำ ก็อยากที่จะทำตามบ้าง
แต่พอทำไปแล้วมารู้ตัวว่าไม่ดีก็คงจะสายไปแล้ว
เพราะฉะนั้นแล้วเลือกคบเพื่อนที่ดีๆนะจ๊ะ
ช่วงวัยรุ่นเนี่ยสำคัญเลยนะ อย่าดำเนินชีวิตที่ผิดพลาดนะจ๊ะ
แล้วพอโตขึ้นจะได้ไม่เสียใจว่าเรา
ได้ใช้ชีวิตให้คุ้มค่ากับการสร้างบารมี
ไม่ใช่เวลาที่ผ่านไปหมดไปกับชีวิตที่ประมาทและไร้สาระ

#6 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:34 AM

"เมื่อก่อนตอนผมวัยรุ่นหนุ่มๆนะ ออกเที่ยวทุกคืน เกรเรเกตุงมากมายสาระพัด ตอนนั้นรู้สึกจะอายุ17-18-19"

ไม่บอกก็พอจะเดาออก.. หน้าตาเกเรออกปานนั้น.. 555..
(ล้อเล่นเด้อ..)

ไม่รู้จะแนะนำอะไรดี.. เพราะเป็นคนดีมาตลอด.. 555..
ป่าวหรอก.. 555..

เรื่องพวกนี้จะบอกว่าให้พยายามเป็นกัลญาณมิตรให้เพื่อนมากๆ..
อย่าให้เค้าคิดมาก และให้เค้าเป็นน้องที่ดี ทำหน้าที่กัลญาณมิตรต่อไป..
วันนึง.. เมื่อพี่ชายคนนั้นได้คิด.. ก็จะหยุดการกระทำที่ไม่ดีนั้นได้เอง..
แต่จะบอกว่า.. ต้องใช้ความอดทนนะ..
เพราะเรื่องพวกนี้น่ะ.. เจ้าตัวคนที่ทำผิด.. จะต้องคิดได้เอง..
ซึ่งแต่ละคนจะมีกลไกที่เขาคนนั้น จะหลุดจากการทำสิ่งไม่ดีแตกต่างกัน..
ดังนั้นต้องอดทน และรอคอยจ้า.. happy.gif

ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#7 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 08:36 PM

พี่ค่ะ พยายามทำทุกอย่างแล้วทำไงดีอ่ะ

#8 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:35 PM

เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา หาวิธีหลายๆอย่าง ถ้ายังไม่สำเร็จ ก็วางอุเบกขาก่อน อย่าไปทุกข์ร้อนเกินไป ทำใจนิ่งๆ เดี๋ยวก็คิดออกเอง

#9 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 06:59 PM

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  untitled.bmp   193.48K   75 ดาวน์โหลด