ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ในที่สุด ก็มาถึงวันนี้จนได้ครับ 27 ตุลาคม 2551

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 28 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:35 AM

ตั้งแต่มีธาตุมีธรรม ตลอดกาลนานมานานแล้วแสนนาน พระพุทธเจ้าตรัสรู้ไปนับอสงไขยพระองค์ไม่ถ้วน มากกว่าเมล็ดทรายในจักรวาลทั้งหมด เวลาผ่านไปมากมายนานสุดจะคิดจะคำนวน

และตลอดเวลานานแสนนานที่ผ่านมา ไปจนตลอดอีกยาวนาน ไปจนถึงที่สุดแห่งธรรม ณ เบื้องสุดท้ายปลายทางแห่งการสร้างบารมีของพวกเรา ก็จะมีวันนี้เพียงวันเดียวเท่านั้นครับ

วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2551

น่าทึ่งมั้ยครับ

#2 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:37 AM

อืมมม.. ใช่จริงๆอย่างที่คุณว่ามานั่นแหละ.. 555.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#3 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:41 AM

27 ตุลา มีอะไรหรือคะ
เราคงตกข่าวค่ะ เราเลยไม่รู้ว่ามีไรพิเศษค่ะ

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:06 AM

คุณสิริปโภ เป็นอะไรไปคะ
ตัวร้อนหรือป่าว unsure.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:15 AM

หมายความว่าอะไรค่ะ หนูไม่เข้าใจค่ะ

#6 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:30 AM

งง งงง งงงง งงงงง

#7 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:30 AM

555555 คุณฟ้าร้างแซวได้ใจพี่จริง ๆ ถ้าให้เดาพี่เดาว่า คุณสิริปโภ คงปลื้มเมื่อวานนี้หรือเปล่า (26 ต.ค.) แต่ไม่น่าใช่

เพราะระบุว่าวันจันทร์ ก็วันนี้นะซิ งง งง ง่ะ แต่เมื่อวาวันที่พวกเราเป็นตัวแทนกลุ่ม ไปถวายปัจจัยหลวงพ่อนะค่ะ พี่ปลื้ม

สุด ๆ เลยนะ นึกถึงครั้งใดก็ยิ้มๆๆๆ ค่ะ และ นับวันรอให้ถึงวันที่ 2 พย. เร็ว ๆ จังจะต้องมาที่กลุ่มให้ได้เลย ดีใจจังพี่ได้พบ

กับน้อง ๆ พี่ ๆ ชาว DMC tv.

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#8 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 11:00 AM

ครับ จริงอย่างที่คุณสิริปโภว่า จะมี วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2551 เพี่ยงวันเดียว... เพราะเวลาไม่ย้อนกลับ!!!

แล้วเชื่อใหมว่าเราจะตายภายใน เจ็ดวัน.... อย่าคิดมากครับ

#9 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 11:35 AM

เช่นเดียวกัน คือ งง งง งง ช่วยเฉลยด้วยเถิด อย่าให้คนแก่ คิดมากเลยค่ะ คุณ.สิริปโภ ค่ะ ขอร้องเถิด ค่ะ

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 12:06 PM

the show must go on (เขียนผิดก็ต้องขออภัย)
ละครชีวิต ต้องดำเนินต่อไป ต่อไป และต่อไป

เราจะต้องแสดงละครต่อไป มีได้ มีเสีย มีสุข มีทุกข์ มีหัวเราะ มีร้องไห้ สมหวัง ผิดหวัง ได้ลาภ เสื่อมลาภ
ล้วนมายา ภาพลวงตาของชีวิต
สิ่งที่จริงแท้ คือ บุญ และ บาป ที่ติดตัวไป
เป็นสมบัติที่แท้จริง
จนถึงที่สุดแห่งธรรม

ผมว่าคุณสิริปโภไม่ได้เป็นไข้นะครับ
แต่เป็นอารมณ์ศิลปินอันบรรเจิด
ระวังนะครับ
เส้นยาแดงผ่าแปด
ระหว่าง
คนบ้า กับอรหันต์ เลยนะครับนี่ 5 5 5
(ล้อเล่นนะครับ)

#11 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 12:11 PM

เฉลยให้ก็ได้ครับ เห็นมีไก่ตาแตกหลายคน

พี่ Tnawut พูดถูกต้องแล้วครับ วันนี้วันที่27ตุลาคม 51 มีเพียงวันเดียวครับ ไม่ได้มี2วัน เป็นไปไม่ได้ที่ วันที่ 27ตุลาคม 51 จะมีถึง2วัน

แต่ที่บอกว่ามันน่าทึ่งก็คือ ตลอดสายธาตุธรรมนานแสนนาน อภิมหาโครตนานมากๆๆ เราเวียนว่ายตายเกิดกันมาแล้ว กระดูกกองทั่วหัวเป็นภูเขา เราร้องไห้เสียใจเสียน้ำตาเพราะความเสียใจต่อสิ่งที่เราพลัดพรากมาแล้ว จนน้ำตารวมกันเท่าแม่น้ำมหาสมุทร

ก็เมื่อเวลามันยาวนานขนาดนั้น แต่ในที่สุด เราก็เดินทางผ่านกาลเวลามาถึงวันนี้จนได้ เพราะฉนั้น นับประสาอะไรกับที่สุดแห่งธรรมะครับ หมดห่วงไปเลยว่า มันจะถึงหรือ มันนานนะ นานมากนะ เรารอกันอีกนานนะ กว่าจะไปถึงที่สุดแห่งธรรม
เพราะฉนั้น เลิกพูดเลิกห่วงได้เลย เลิกถามได้เลย ว่ามันจะไปถึงรึ ? เลิกถามเลิกรอ เลิกคิดครับ เพราะมันไปถึงแน่นอนครับ หมดห่วงไปเลย แล้วต่อไปนี้เรามาสร้างบุญบารมีตามหน้าที่ของเราต่อยิ่งๆขึ้นไปครับ

ขนาดกองกฐินหลวงปู่ ของเว็บเรา ตอนแรกกะจะเอาแค่ 1บาททอง แต่ตอนนี้เดินทางมาถึงล้านกว่าบาทแล้ว ใครจะไปคิดละครับ เรามีเป้าหมายสิ่งใด หนทางไปถึงตรงนั้นมันย่อมเกิดขึ้นมาให้เราเดินต่อไป

เพราะฉนั้น แสงที่ปลายขอบฟ้ามีอยู่ฉันใด ก็ต้องมีสักวัน ที่เราจะเดินทางไปถึงที่แห่งนั้นจนได้ในที่สุดครับ

ขออนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับครับ

ปล.
อ้าว มาตอบพร้อมกับคุณบ่าวอุบลพอดี ใช่แล้วครับ มันเป็นอารมศิลปินครับ ผมไม่ได้เป็นไข้หรอกครับ

#12 the miracle girl ^__^

• 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 12:27 PM

555 ตอนแรกเราก็ตั้งใจทำบุญหลักสิบ หลักร้อย ตามกำลังเท่านั้นเอง
แต่บังเอิญได้รู้จัก คุณฟ้าร้าง คุณinnerspot และก็กลุ่มคนรัก www.dmc.tv

จากที่มีกำลังแค่หลักร้อย ก็บอกบุญคนไปเรื่อย
ได้มาหลายพันแล้วค่ะ ถึงจะยังไม่ครบหมื่น ยังไม่ถึงหมื่นห้า แต่ก็ตั้งใจทำต่อไปค่ะ

ไม่คิดจะไปวัดเลย เพราะไกล ก็ได้พายายไป ยายก็ชอบฟังธรรมะ และแอบมีความหวังว่าจะเดินได้ ขอพรหลวงปู่ทุกวัน ร่างกายแข็งแรงอีกครั้ง ขอให้เดินได้ เราเปิดเพลง สบาย สบาย นอนทุกวันเพราะทำให้เราหลับง่าย เมื่อเช้า ยายตื่นมา บอกเราว่าเนี่ย สบาย ไม่เมื่อยเหมือนเดิมแล้ว (ไม่รู้คิดไปเองเป่า แต่ว่าเราฟัง ก็แอบน้ำตาซึมเหมือนกันค่ะ)

ขออนุโมทนาบุญกับทีมงาน และคนต้นคิดริเริ่มที่จะทำบุญกองของ dmc.tv ทุกท่านนะคะ

#13 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 12:49 PM

ขอให้ the miracle girl ^__^ ได้เข้าฌาณหลวงปู่ไวๆครับ

#14 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 12:54 PM

อ้อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง หนูเข้าใจแล้วค่ะ

ก็ตอนแรกไม่เข้าใจง่ะ งงงงงงงงงงงงงง เพราะ ไม่เคยสงสัยว่า หรือตั้งคำถามว่าจะไปถึงที่สุดแห่งธรรมหรือไม่ เมื่อไหร่ เดินตามมหาปูชนียาจารย์ไปเรื่อย ๆ เพราะมั่นใจเกินล้านว่าถึงอยู่แล้ว ตอนนี้ก็มุ่งหน้าเดินไปอย่างมีความสุขค่ะ ฉะนั้นตอนแรกก็เลยไม่เข้าใจความหมายว่าวันที่ 27 Oct นี้มันสำคัญไฉนกันเจ้า

ตอนแรกไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ที่สุดแห่งธรรม น่ะ ไกลน่ะค่ะ แต่ ไปก็ไป เพราะ ยิ่งเดิน ก็ยิ่งอุ่นใจ เราไม่ได้เดินคนเดียว ยิ่งตอนนี้มีเพื่อนๆ dmc.tv ร่วมเดินไปด้วยกัน อยากบอกว่า อบอุ่นยิ่งนักกกกกกกกกกกกกกกกกก

#15 ต้นกล้าธรรม

ต้นกล้าธรรม
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 01:53 PM

ผมก็ปลื้มไปกับ ชาว DMC ไม่คิดไม่ฝันเหมือนกันว่าเป้าที่ตัวเองตั้งไว้ตั้งแต่แรกอันน้อยนิด แต่พอได้มาร่วมกับ DMC แล้ว นะตอนนี้ทะลุเป้าของตัวเอง ถึงขนาดปิดบัญชีตัวเองยกมาถวายด้วยความปลื้มปิติและดีใจเป็นที่สุดดดดดด

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคับบผม laugh.gif

#16 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 02:19 PM

อ้อ นึกว่าอะไร ที่แท้ ก็เข้ามาปั่นกระแสเข้าฌานน่ะเอง อิอิ
เส้นยาแดงผ่าแปด แบบที่คุณบ่าวอุบลว่าไว้นะแหล่ะค่ะ คุณสิริปโภ ระวังนะ tongue.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#17 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 02:31 PM

อาวววความเห็นนนนของฉานนน บรรทัดล่างงงงง คืนนนมา..........
นายจอมเกเร.......... 55555..........

อนุโมทนาบุญกับสิริปโภอารมณ์ศิลปินด้วยจ้า..
พอมีคนทักว่าขาวขึ้น.. เลยปิ๊งตั้งกระทู้แนวๆนี้มาได้.. O O O K..
และอนุโมทนาบุญกับ dmc.tv ด้วย.. สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#18 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 02:45 PM

ไม่ธรรมดา
หลอกให้เพื่อน นึกว่า..
จะเล่า..เรื่องละเอียด
ที่ไหนได้..
เอ้า คงมาจากความปลื้ม..
ทองท่วม DMC มังจ๊ะ
เข้าใจกันๆ

#19 มัชฌิมา072

มัชฌิมา072
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 02:50 PM

อืมม์ เมื่อวานเห็น ยังยิ้มๆ อยู่เลยนี่นา

พี่ Tnawut พูดถูกต้องแล้วครับ วันนี้วันที่27ตุลาคม 51 มีเพียงวันเดียวครับ
ไม่ได้มี2วัน เป็นไปไม่ได้ที่ วันที่ 27ตุลาคม 51 จะมีถึง2วัน

ฟังแล้ว...อึ้ง
อารมณ์ดีจังนะคะ
โมทนาค่า

#20 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 04:12 PM

เข้าใจแล้ววววววววววววววว ปลื้มด้วยยยยยยยยยยยยยยย ปลื้มสุด ๆ จริง ๆ ขอยืนยัน ลุยกันต่อไปพวกเรา

สาธุ สาธุ.......

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#21 the miracle girl ^__^

• 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 05:26 PM

ขอบคุณพี่ tnawut นะค๊า

#22 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 05:57 PM

...ยังไงเก๊าะ อยู่ในดวงบุญกันทุกคน ทุกวันนะคะ.. biggrin.gif

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#23 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:25 PM

ช่วงนี้คงไม่มีหมู่คณะไหน ที่จะมีความสุข เท่ากับหมู่คณะเรา อยู่ในบุญทุกวัน ก็ happy ทุกวันครับ

#24 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:51 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#25 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:20 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกคน ทุกชมรมนะคะ สาธุค่ะ

#26 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 11:10 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะ

#27 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 04:13 AM

สาธุ ครับผม

#28 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 08:58 AM

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ สาธุ

#29 onair

onair
  • Guests
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 10:36 PM

เส้นยาแดงผ่าแปดระหว่างคนบ้า กับอรหันต์ เลยนะครับนี่ 5 5 5

ขำๆๆๆๆๆ
มองในแง่ดีค่ะ คุณสิริปโภอยากให้ทุกคนได้ใช้พลังสมองในการคิดและจินตนาการ เป็นวิธีการที่(เกือยจะ)แยบยลมากเลยค่ะ biggrin.gif
อย่างน้อยใครเข้ามาอ่านก้ออารมณ์ดีล่ะค่ะ อิอิ