ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความแตกต่างของคำว่าร่วมบุญกับการเช่าพระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 11:51 PM

คือเพื่อนเค้าได้ดู dmc วันหนึ่ง เป็นวันที่หลวงพ่อท่านได้จีวรผืนสุดท้ายของหลวงปู่มาและท่านได้ปรารภว่าอยากจะมอบให้แก่ผู้ที่ทำบุญแบบสุดๆๆๆๆๆ ประมาณ 100 โกฏิน่ะครับ
ทีนี้ได้เพื่อนคนนี้ก็เลยแบบว่าอคติไปเลยครับ มันบอกว่าทำไมหลวงพ่อเราปล่อยเช่าแพงจัง หาตังค์เก่งจังเลยนะ พุทธพานิชย์นี่นา ไหนเราบอกว่าวัดนี้ชวนทำบุญเพราะอยากให้เราได้บุญ แล้วนี่ได้บุญตรงไหน เช่าพระชัดๆ

ช่วยผมคิดคำอธิบายให้เพื่อนหน่อยสิครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ

#2 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 06:26 AM

ลูกหลวงพ่อ แม้ได้ยินสิ่งที่ไม่ได้กลั่นกรองมา
เมื่อนำมากล่าวในที่แจ้ง ด้วยความไม่รู้ หรือ แฝงด้วยนัยยะในทางมิจฉา
จะเป็น บาปปากเปล่าๆ
ไม่คิดลูกหลวงพ่อคนไหน คิดจะจ๊าบจ๊วง
นอกเสียจาก.......
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#3 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 10:13 AM

ไม่เข้าใจค่ะคุณpeter10
ในเมื่อคุณusr23740 ถามมาด้วยความสงสัยเพื่อนำความไปอธิบายแก่เพื่อนที่ไม่เข้าใจ และถามเพื่อความกระจ่างแก่ตนเอง
เหตุใดคุณ peter10 จึงไม่ให้ความกระจ่างแก่เขาคะ ทั้งๆที่เจตนาของเขาคงไม่ได้ตั้งใจจะจาบจ้วงแต่อย่างใด

และเหตุใดจึงต้องตำหนิโดยไม่อธิบายข้อสงสัยแก่เขาคะ

แค่สงสัยเหมือนเจ้าของกระทู้และต้องการคำตอบเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณค่ะ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#4 @ti

@ti
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 11:38 AM

peter10 ใจเย็นอย่าเพิ่งด่วนสรุปสิจ๊ะ Nu~NamMonz~ ก็ดีแล้วเพื่อร่วมสร้างบารมีจะได้ใจเย็นฉุกคิดในสิ่งที่ทำไป เอาล่ะทีนี้จะช่วยคุณ usr23740 ตอบปัญหาล่ะนะว่า จากที่อ่านมาแสดงอย่างชัดเจนว่าผู้ฟังเป็นคนใหม่หรือยังไม่ได้เข้าวัดจึงไม่มีความเข้าใจและเคารพหลวงพ่อเท่าที่ควรอาจเป็นเพราะความไม่เข้าใจส่วนหนึ่งและข่าวคราวที่ได้ฟังมาส่วนหนึ่ง(ซึ่งคงเป็นส่วนสำคัญ)คุณusr23740ก็ต้องทำความเข้าใจกับเพื่อนครับว่า ของมีค่ามากในโลกนี้มีมากมายนักแต่ถ้าในทางโลกก็คงไม่มีค่าเกินเพชรถูกต้องมั้ยครับ แต่ว่ามีคนคนหนึ่งเกิดมาไม่ได้รับการบอกกล่าวหรือไม่เคยรู้ไม่เคยเห็นไม่เคยได้้ยินมาก่อนว่า ไอ้เพชรเนี่ยมันมีค่ามากแค่ไหนผู้คนทั้งหลายต้องการมันไปทำไม ในกรณีนี้ก็คือเขายังไม่รู้ว่าหลวงปู่คือใคร มีคุณประโยชน์และคุณวิเศษรวมถึงคุณต่อชาวโลกเพียงใด และการที่จีวรซึ่งเป็นสิ่งที่อยู่คู่กับท่านมาตลอดชีวิตการสร้างบารมีของท่านจวบวาระสุดท้ายจะส่งมอบหรือนำไปให้ใครนั่นก็ย่อมต้องเป็นเรื่องที่สำคัญอย่างยิ่งผมเคยเห็นมาว่าทางโลกนั้น เขาเอาข้าวของเครื่องใช้ดาราหรือบุคคลผู้มีชื่อเสียงในอดีตมาประมูลกันมูลค่ามากกว่า 100 โกฏิหลายเท่านัก ทั้งๆที่บุคคลคนนั้นเบื้องหลังเขาเป็นอย่างไร มีศีลธรรมมั้ย ช่วยเหลือสังคมคนหมู่มากสร้างประโยชน์ต่อชาวโลกเพียงใดแล้วที่สำคัญ ตายแล้วไปไหนก็ยังไม่รู้ เขายังไปแย่งแก่งชิงกันมาด้วยมูลมหาศาล ดังนั้นถ้าคุณusr23740 ตอบว่าหลวงปู่เป็นใครได้ชัดแล้วล่ะก็เขาจะเข้าใจทันทีว่าทำไมหลวงพ่อถึงต้องให้ผู้ที่จะรับจีวรของหลวงปู่ไป ต้องร่วมบุญบูชาธรรมหลวงปู่ขนาดนั้น อนุโมทนาบุญกับทุกท่านในความขวนขวายทำหน้าที่กัลยาณมิตรซึ่งกันและกัน และต้องทำให้ถูกหลัก คือนั่งธรรมะก่อนที่จะไปให้ธรรมะแก่ใครเพราะใจเราจะใสสว่างสามารถ ตอบแก้ปัญหาต่างๆ ได้อย่างกระจ่างแจ้งทุกประการลองดูนะจ๊ะ สาธุ
หยุดไม่ได้เพราะความอยาก
อยากได้ อยากมี อยากเป็น แม้กระทั่งอยากเห็นธรรมะมากเกินไป ก็จัดอยู่ในความอยากที่ทำให้ใจหยาบ

#5 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 11:51 AM

สาธุ

#6 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 12:34 PM

แจ่มแจ้งค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#7 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 12:44 PM

พระของขวัญที่ได้รับในแต่ละงานบุญ หาประมาณค่ามิได้
ถ้าคิดเป็นจำนวนเงิน ก็มากกว่าที่เราทำบุญไปซะอีก
ได้แล้วเก็บไว้ให้ดีๆ สักวันข้างหน้า จะรู้ว่า หาประมาณค่ามิได้ อย่างไร
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 01:07 PM

อนุโมทนาบุญกับคำอธิบายที่ดีๆ ข้างต้นค่ะ อ่านแล้ว เข้าใจชัดเจนค่ะ ย้อนมองตัวเองก่อนเข้าวัด พูดตามตรงก็ไม่เข้าใจ แต่เดชะบุญไม่เคยวิจารณ์หรือแสดงความคิดเห็นในเชิงลบ เพราะไม่มีใครมาชวนคุย ก็รอดตัวไป ภายหลังเมื่อเข้าใจอะไร ๆ มากขึ้น ขนแขน stand up ค่ะ เพราะตัวเองก็เคยไม่เข้าใจ เพียงแต่ทำใจเฉยๆ ไม่ได้คิดหรือตำหนิอะไรต่อ

นึกเห็นใจ สงสาร และเป็นห่วง คนที่ยังไม่เข้าใจ ซึ่งส่วนใหญ่ก็เพราะ ยังไม่มีกัลยาณมิตร หรือยังไม่ได้รับข้อมูลที่เพียงพอ โดนใจ

คนไหนที่รู้ และเข้าใจแล้ว ก็ช่วยกันน่ะค่ะ ช่วยกัน บอก เล่า และอย่าลืมยิ้มน่ะค่ะ เพราะว่าต้องใช้ทั้งกำลังที่สูง แรงกาย แรงใจ น้ำอด น้ำทน น้ำลาย บางครั้งมีน้ำตาด้วย

อ้อ ถ้ามีโอกาสมาเรียน DOU แล้ว น่าจะช่วยในการแก้ข้อสงสัย และทำหน้าที่กัลยาณมิตรในส่วนที่ต้องการข้อมูลอ้างอิง อธิบายเป็นระบบได้ง่ายขึ้นน่ะ

#9 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 01:23 PM

เช่าพระ ร่วมบุญ ? เฮ้อชื่อก้บอกชัดอยู่แล้วครับ เช่าพระ อยากได้พระ ร่วมบุญอยากได้บุญ งั้นถ้าหลวงพ่อให้ไปเลย จะเอาบุญมาจากไหนละครับ ทางมาแห่งบุญอยู่ตรงไหนละครับ ส่วนที่ว่าทำไมต้องร่วมมากขนาดนั้น ถ้าร่วม 20 บาท จะให้ใครละครับ ของสำคัญ ต้องให้กับคนที่มีหัวใจไม่เกี่ยง แล้วหลวงพ่อเอาตังไปทำอะไร ก้เอามาส้รางคนดีไปทั่วโลกนะครับ วัดเราต้องหาทุนเองนะครับ ทุกอย่างเป็นเงินเป็นทองไปหมด แล้วจะไม่ได้บุญได้ยังไงละครับ ถ้าหากไม่รู้มาด่วนสรุปอย่างนี้ คิดเอง เออเอง บาปเปล่าๆครับ คนแบบนี้คงจะฝึกจับผิดจนเคย ไม่วางใจเป็นกลางๆ แล้วมาพิสูจษ์ ด่วนสรุปเอง ทางโลกกว่าเค้าจะได้ทฤษฎี ทางวิทยาศาสตร์ ต้องทดลองซ้ำแล้วซ้ำอีกจนแน่ใจ ถ้าเพื่อนคุณเคยเรียนมาบ้าง น่าจะบอกเขานะครับ ว่าเอามาใช้บ้าง มาทดลองก่อน หาเหตุผลก่อน ไม่ทดลอง แต่สรุป ไม่ใช่หนทางที่ดีหรอกนะครับ ถ้าแรงไปก็ขออภัยนะครับ ถ้าพูดถึงวัดกับหลวงพ่อขนาดนี้ ก็ต้องพูดให้ชัดๆนะครับ
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 03:33 PM

ร่วมบุญกับการเช่าพระ, ต่างกันยังไงเหรอ
ต่างกันที่เจตนาของเจ้าของพระ(เดิม)
unsure.gif เช่าพระ... เจ้าของ(เดิม)มิได้แจ้งความจำนงค์ว่าได้ทรัพย์มาแล้วจะไปทำอะไร เช่น แถวๆท่าพระจันทร์ หรือ IT square ฯลฯ
biggrin.gif ร่วมบุญ...เจ้าของ(เดิม)ปรารถนานำทรัพย์ที่ได้จากผู้เช่าไปทำบุญก่อการดี ทวีบุญ เช่น รวยโคตร โคตรx2 สร้างบารมียิ่งๆขึ้นไป
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 Arareในบุญ

Arareในบุญ
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 08:18 PM

ใจเย็นๆค่ะ
ขันติค่ะๆ คิดว่าเพื่อนๆ มาช่วยสร้าง ขันติบารมีแก่เราน่ะค่ะ
เคยเจอ เหตุกราณ์คล้ายๆ กัน ค่ะ
สั้นๆ ง่ายๆ คือคนนอกเค้ายังไม่เข้าใจ และศรัทธาในวัดเรา
ไม่ใช่เรื่องแปลกน่ะค่ะ เราแหละมีหน้าที่แสดงและทำให้พวกคนเหล่านั้นดู
ใจใสๆ ไว้น่ะค่ะ ท่องคำสอนหลวงปู่ไว้ หรือ สัมมาอาระหัง แล้วบางทีจะตอบคำถามรอบข้าง แบบว่า
เออ ไมเราฉลาดก่าเดิมจัง
สู้ๆ ค่ะ

#12 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 12:37 AM

*** เช่าพระ*** ตามคำที่เขียนมามันก็มีความหมายชัดเจนในตัวแล้วนะครับ ส่วนมากผู้เช่าต้องการเก็บสะสม ต้องการได้พระองค์นั้น ๆ หรือวัตถุมงคลนั้น ๆ มาครอบครอง เป็นเหมือนงานอดิเรกที่ตนเองมีความสนใจ จะมีความเชื่อ ความรู้ตามหลักวิชาในศาสนาพุทธหรือไม่นั้น ต้องดูกันเป็นคน ๆ ไปครับ หาดูได้ง่ายตามแผง .....

*** ร่วมบุญ *** การทำบุญร่วมกับผู้อื่น ไม่ว่าปัจจัยจะมากหรือน้อย ร่วมกับคนกลุ่มใหญ่ หรือกลุ่มย่อย เป็นการแสวงหาบุญมากกว่าการแสวงหาวัตถุ บางครั้งก็ได้พระของขวัญเป็นที่ระลึก บางครั้งก็ไม่ได้

สำหรับผู้ที่ถามคำถามนี้ ผมว่าบางครั้งต้องดูเจตนาของเขาประกอบด้วยเหมือนกัน ถ้าไม่เข้าใจการทำบุญอย่างถูกต้องตามหลักวิชา เดี๋ยวจะกลายเป็นการคุยกันบนความเข้าใจคนละอย่าง ไม่รู้เรื่อง ต้องใจเย็น ๆค่อย ๆ อธิบาย ครับ ( ได้ขันติบารมีเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งข้อ 555 ) ตรงนี้ขอเสริมอีกนิด หลวงพ่อฯ ไม่เคยบอกให้ทำบุญจนหมดตัวเลยนะครับ เพียงแต่ให้ทำสุดฤทธิ เท่านั้นเอง ( ทำให้บริหารการเงินเก่งไปในตัว ) เผื่อเอาไว้ ผมว่าเพื่อนคุณต้องถามแน่ อิอิ

สำหรับผู้ที่ไม่เข้าใจว่าทำไมจีวรหลวงปู่ ถึงต้องมีมูลค่ามหาศาลขนาดนั้น ( ผมว่าเท่านั้นยังน้อยไปซะด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับคุณธรรม คุณวิเศษพร้อมวิชชาและคุณประโยชน์ ที่หลวงปู่ได้ค้นพบและสั่งสอนสืบมา ) เพราะเขาไม่เข้าใจยังไงครับ ถึงได้มีความคิดไปต่าง ๆ นา ๆ อย่างนั้น อย่าไปโกรธเขาเลย เพราะความไม่รู้ เปรียบเทียบนะครับ เอาแบงค์ 1000 กับแบงค์กงเต็กใบละ 1000,000,000 ไปให้เลือก ถ้าเขารู้คุณค่าของทั้งสองทางเลือก ยังไงก็ต้องเอาแบงค์ 1000 อยู่แล้ว ( ถ้าตาไม่เป็นพืชที่มีฝักอยู่ใต้ดินนะครับ อิอิ )

ของที่มีคุณค่า บางอย่างเอามูลค่ามาตีราคาไม่ได้ครับ

ปล.คงต้องใช้เวลาอธิบายนะครับ คุณเจ้าของกระทู้ เอาใจช่วยครับ ท่องไว้ ขันติ ขันติ ขันติ บารมีที่จะได้มากยิ่ง ๆ ขึ้น ( อย่าให้ขันแตก เด้อ glare.gif )

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  9.jpg   86.12K   34 ดาวน์โหลด

#13 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 09:35 AM

เพื่อนเค้าแย้งมาอ่ะครับ ว่า
คนที่ทำบุญไป ใจเค้าก็ต้องคิดอ่ะครับว่า อยากได้จีวรลป. จึงต้องทำให้ได้ถึง 100 โกฏิ แล้วใจจะอยู่กับการร่วมบุญได้อย่างไร มันก็คล้ายกับการที่เค้าจะไปเช่าพระ เพราะอยากได้พระนั่นแหละ

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบนะครับ

#14 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 10:20 AM

ตอบกระทู้ข้างบน usr 23740

เรื่องทำ เรื่องคิด อะไร คุณช่วยไปบอกเพื่อนก่อนก็แล้วกันว่า การพูดจากกล่าวหาหลวงพ่อแบบนี้ ไม่มี"คุณ"หรอก รังแต่จะบาปปาก
แม้จะเป็นการถ่ายทอดคำพูดจากเพื่อน แต่ลูกหลวงพ่อไม่ควรจะพิมพ์คำว่า

"ทำไมหลวงพ่อเราปล่อยเช่าแพงจัง หาตังค์เก่งจังเลยนะ พุทธพานิชย์นี่นา"

พวกเราลูกหลวงพ่อต่างมีจิตใจเป็นทนายแก้ต่างให้หลวงพ่อมาเป็นสิบๆปี มีเคยใช้วาจาที่ไม่ทำความเคารพต่อหลวง่พ่อ แม้จะเป็นการเล่าเรื่องต่อจากปากคนอื่นที่ไม่ได้เข้าวัดก็ตามที เพราะเราเคารพหลวงพ่อ ไม่คิดที่จะใช้คำพูดเยี่ยงนี้แน่นอนแม้จะมาจากปากคนอื่นมาเล่าสู่กันฟัง มันละอายบาป กระดากปาก

กว้างๆกับ การบริจาคทาน - วัดเอาปัจจัยไปบำรุงเผยแผ่พระพุทธศาสนา บุญที่ได้รีบเป็นของระเอียดมันได้อยู่แล้ว
แต่จะเต็มทีหรือไม่ มันก็คล้ายๆกับทำบุญแล้วรู้สึกเสียดาย นั่นแหละ มันก็พร่อง หรือบุญส่งผลช้า

หาก"เพื่อนคุณ"ได้เข้าวัด ก็ขอให้ศึกษาเรื่องราวของวัดทุกๆอย่างแล้วจะเข้าใจว่า การขยายพระพุทธศาสนาของวัด ทำกันเป็นทีมและทั่วโลก ต้องอาศัยปัยจัย (หากไม่ทำบุญแล้วมาวัด ให้นั่งตากแดด จะเอามั้ย)คือแบบไม่ต้องสร้างอะไรเลย
แต่ถ้าหากไม่ทำบุญแล้วกล่าวติเตียน .... อันนี้ ก็รู้กันอยู่ สามเฮือก สุดท้าย ทุกข์คติเป็นที่ไป

เค้าอยากจะรู้ว่ามันจริงหรือไม่ อะไรยังไง หลวงพ่อบอกว่าต้องลงมือทำ ปฏิบัติ และมาพิสูจน์ (หลวงพ่อว่าไว้ว่าแบบนี้แหละว่าเป็นผู้มีปัญญา ไม่เชื่อ แล้วลงมือทำ)

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#15 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 11:46 AM

ทุกวันนี้ ก็มีคนที่ทำบุญแล้วมากกว่า ๑๐๐๐ ล้าน โดยไม่ได้หวังวัตถุอะไรตอบแทน

เพื่อนคุณยังเป็นเด็ก ยังไม่รู้จิตใจของคนแก่ที่ผ่านโลกมาแล้วอย่างโชกโชนทะลุปรุโปร่ง(กระดูกคนละเบอร์)

เหมือน "คนทั่วไปก็ยากที่จะเข้าใจหัวใจของพระมหาโพธิสัตว์"

สุภาษิตจีนกล่าวว่า

" อย่าเอาความคิดของไส้เดือนงูดิน ไปประเมินหัวใจทองคำของพญามังกร "

ในโลกนี้ มีคนมากมายที่พร้อมทำบุญ แล้วกราบถวาย " จีวรหลวงปู่ " กลับคืนหลวงพ่อ

เพราะ " ของศักดิ์สิทธิ์ขนาดนั้น " เหมาะสมที่จะอยู่ในวัดเท่านั้น ไม่ใช่ที่บ้าน และเหมาะสมกับหลวงพ่อเก็บรักษาเท่านั้น

เหมือนที่ปู่ฉลองกราบถวาย " พระประจำองค์หลวงปู่ " ถวายหลวงพ่อ

จะแนะนำให้หลานไปพูดกับเพื่อนดังนี้

" สมมติถ้าเพื่อนมีเงินสดๆในมือ ๑ แสนบาท เวลาเพื่อนทำบุญ ๑๐๐ บาท เพื่อนก็จะไม่สนใจวัตถุตอบแทนใดๆ เพราะ ๑๐๐ บาท มันก็แค่ ๐.๑ % ของ ๑ แสน "

" ฉันใดฉันนั้น เศรษฐีหลายล้านล้าน ทำบุญ ๑๐๐๐ ล้าน ยังไม่ถึง ๐.๑% ด้วยซ้ำไป "

แต่จะบอกให้นะหลานๆ ต่อให้ทำ ๕๐% เขาก็เฉยๆ เพราะที่เหลือนะ ก็ไม่รู้จะใช้ยังไงแล้ว, ของล้นหลายบ้าน,

" ใช้ก็เหนื่อย, ให้ดีกว่า "

ก็ขอให้หลานๆรวยล้านล้านเร็วๆ แล้วจะรู้ว่า ทำบุญ ๑๐๐ โกฏิแล้ว ไม่เห็นอยากจะได้วัตถุตอบแทนเลย อยากได้บุญอย่างเดียวจริงๆ

สาธุ สาธุ สาธุ

#16 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 11:54 AM

ผมว่าคุณลองถอยออกมาสักนิดน่าจะดีกว่าครับ การให้ข้อมูลบางอย่างโดยที่เราไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้ แทนที่จะเป็นผลดีแก่วัด หลวงพ่อและหมู่คณะ บางครั้งกลับส่งผลร้ายแทน

ถ้าตอนนี้ อินทรีย์ของเรายังไม่แก่กล้า เร่งบ่มเพาะให้ตัวเราแข็งแรงก่อนดีกว่า ไว้เอาตัวเองรอดแล้วค่อยคิดถึงเพื่อนคนนี้ก็ยังไม่สายครับ ของบางอย่างก็ต้องการเวลา

ช่วงนี้กำลังจะถึงบุญใหญ่มาก ๆ รักษาใจของเราให้ใสดีกว่าครับ

****เพื่อนเค้าแย้งมาอ่ะครับ ว่า
คนที่ทำบุญไป ใจเค้าก็ต้องคิดอ่ะครับว่า อยากได้จีวรลป. จึงต้องทำให้ได้ถึง 100 โกฏิ แล้วใจจะอยู่กับการร่วมบุญได้อย่างไร มันก็คล้ายกับการที่เค้าจะไปเช่าพระ เพราะอยากได้พระนั่นแหละ *****

เพือนคุณคงยังไม่เคยเห็น คนทำบุญเพื่อให้ได้บุญจริง ๆ
เพื่อนคุณคงยังไม่เคยเห็น คนทำบุญเพื่อตัดความตระหนี่ที่ฝังแน่นอยู่ในใจจริง ๆ
เพื่อนคุณคงยังไม่เคยเห็น คนที่เอาชนะความตระหนี่ได้อย่างเด็จขาดจริง ๆ
เพื่อนคุณคงยังไม่เคยเห็น คนที่มีความกตัญญูต่อครูบาอาจารย์ ที่ทำอะไรแม้แต่ของน้อยนิด ก็ละเอียดปราณีตสุด ๆ
เพื่อนคุณคงยังไม่เคยเห็นสัมผัส ธรรมะที่สะอาด ละเอียด ลุ่มลึก ทำได้จริง เห็นจริง
เพื่อนคุณคงยังไม่เคย อีกมากมายก่ายกอง

ถ้าอยากจะเห็นสิ่งที่ว่ามาแล้วข้างต้น หยุดการคิด ( ที่ส่อว่าจะได้ของไม่ดีติดตัวไปด้วย ) แล้วลงมือศึกษา พิสูจน์ให้รู้จริงเห็นแจ้งแก่ตนเอง อย่าเพิ่งไปเชื่อในสิ่งที่เขาพูดแล้วเชื่อทันทีโดยที่ยังไม่ได้เห็นหรือสัมผัสด้วยตนเองครับ

ถ้ามีบางอย่างไม่ถูกใจนักก็ต้องขออภัยนะครับ แต่ที่ว่ามานี้เป็นความจริงครับ

#17 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 12:33 PM

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ

#18 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 01:34 PM

ผู้มีวัตถุหรือทรัพย์ ปรารถนาที่จะแลกเปลี่ยนเป็นเงิน เป็นเรื่องธรรมดาทั่วไป
ผู้มีเงิน ปรารถนาที่จะแลกเปลี่ยนเป็นวัตถุหรือทรัพย์ ก็เป็นเรื่องธรรมดาทั่วไป
วัตถุหรือทรัพย์ ที่ไม่ธรรมดาหรือมีคุณค่าสูง ย่อมอาจที่จะแลกเปลี่ยนกันกับเงินปริมาณมากได้ ก็เป็นเรื่องธรรมดา
สิ่งที่มีคุณค่าสูงมาก กระทั่งอาจกล่าวได้ว่า มีเพียงหนึ่งเดียว ย่อมมีค่าประมาณมิได้ ก็เป็นเรื่องที่เข้าใจได้

เรื่องที่ไม่ธรรมดาคือ ความเสียสละ
เรื่องที่ไม่ธรรมดาคือ ความหยั่งรู้ถึง คุณค่า และผลดีที่จะเกิดขึ้น

เรื่องที่ไม่ธรรมดายิ่งคือ โอกาสที่หาได้ยากยิ่ง ที่จะมีสิ่งนั้น การกระทำนั้น และโอกาสแห่งการมหาโมทนาบุญของผู้ที่รู้

#19 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 08:58 PM

num_r and doctor 072 ตอบได้ลึกซึ้งดีเหลือเกินครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#20 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2008 - 03:34 AM

เอาเถิดครับ การที่เราจะเป็นกัลยาณมิตรให้คนอื่นมันต้องใช้เวลาและความอดทน
เหมือนกับผม ขนาดจะชวนคนที่บ้านทำบุญนั่งสมาธิยังต้องให้ความพยายามอย่างมากเลยครับ
ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#21 Belovegems

Belovegems
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2008 - 10:43 PM

To Khun INNERSPOT Post 268,
Your explanation is crystal clear! You must be a Dhammakaya Patriot!!! and me too...
You are brilliant and I am proud of you.
Sincerely,
Belovegems