ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เป็นกำลังใจให้ทุกคนคร้าบบบบบ..

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 10:08 PM

เอาประสพการณ์ตัวเองมา share แบบเล่าสู่กันฟัง..ไม่เครียดแต่เอาจริง..สบายๆแต่ไม่สติเผลอครับผม.. happy.gif

คือเผอิญ (มีบุญ) ได้อ่าน Blog ดี ดี เรื่อง มากกว่าสายตามองเห็น 3 ของท่านอุบาสกโค๊ก สุดยอดมหาอุบาสกผู้ใกล้ชิดคุณครูไม่ใหญ่..ท่านว่าด้วยเรื่องของ ความคิดแห่งความสำเร็จ ซึ่ง alert และกระตุ้นต่อม activities (แปลว่า-กิจกรรม) ของผมมากมาย..ซึ่งก็ให้บังเอิ๊ญ..บังเอิญ ด้วยแนวคิดนี้ก็มาสอดคล้องเข้ากับวิถีชีวิตของผมเข้า (อย่างจังงงง) พอดิ๊บ..พอดี และนี่คือแนวทางในการทำงานและการใช้ชีวิตของผมครับ..

"..หลายต่อหลายครั้งที่เคยหลงทางห่างไกลความสำเร็จ..

แต่ไม่เคยเข็ดคิดเริ่มต้นเดินทางสายใหม่อีกครั้ง..และก็หลายๆครั้ง เรียกว่า ครั้งแล้วครั้งเล่า..

เพราะทุกครั้งที่เดินก็จะได้ idea ว่า..อย่างน้อยๆเราก็ได้เดินไปได้จนสุดเส้นทางนี้แล้ว..ถึงแม้ว่าอาจจะไม่ใช่ก็ตามแต่..

ในเมื่อเราได้เดินมาหมดทุกเส้นทางแล้ว? แล้วจะเหลือเส้นทางไหนอีก?..ถ้าไม่ใช่หนทางแห่งความสำเร็จ..

ความปิติใจก็เพิ่มมากขึ้นๆทุกทีๆ..ยิ่งเดิน ยิ่งเมื่อย..เอ๊ย ยิ่งมั่นใจ เมื่อมั่นใจ ก็จะยิ่งรีบเดินให้เร็วขึ้นๆๆๆ และก็เร็วขึ้น..

จนในที่สุด..At last you win..หรือ I finally found success. หรือ yahoo..yahoo..whippy..whippy.."

เรื่องนี้จึงสอนให้ผมรู้ว่า ความล้มเหลว 1000 ครั้ง ยังไม่เท่าความสำเร็จแค่ครั้งเดียว (จริงๆ)..happy.gif

ถึงคุณ ณ 072 ผมได้ post บทความให้คุณอ่านแล้วน่ะครับ..ที่สัญญาไว้เมื่อหลายเดือนก่อนน่ะครับ หวังว่าคงให้อภัยกันน่ะครับ (คือปล่อยให้รอนานไปหน่อย แค่สองเดือนเอ๊ง..อิ อิ)..

ป.ล.อันนี้ไม่ได้หมายความว่าชีวิตขาดการวางแผนน่ะครับ..แผนน่ะวางไว้ก่อนแล้ว แต่อยู่ที่ว่าจะเริ่มเดินเมื่อใดเท่านั้นเองครับ..

หวังว่าชีวิตผมจะได้ไปปลดปล่อยต่อม alert ของหลายๆคนบ้างไม่มากก็น้อยน่ะครับ..หวังเช่นนั้นจริงๆครับ..

สาธุครับ.. happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  simpson.gif   3.79K   9 ดาวน์โหลด

#2 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 11:15 PM

สาธุ....

#3 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 02:08 AM

สาธุ ครับผม

#4 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 10:24 AM

สาธุ

#5 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 06:08 PM

สาธุค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#6 lulucn

lulucn
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2008 - 08:21 PM

smile.gif shatu ka!