ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เหตุ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 12:46 PM

คือวันกลับจากกฐินเมื่อช่วงเช้ามืดที่ผ่านมา โทรศัพท์มือถือหายครับ

หายบนรถบัสคือถือไว้แล้วหลับ คงตก

เมื่อมาถึงบ้านนึกได้ เลยโทรให้คนขับหาให้ เขาบอกว่าไม่มี

ตอนนี้ทุกข์มาก

มันไม่ใช่เครื่องที่มีราคาแต่มันมีคุณค่า คือเราฟัง dmc เกือบทุกวัน มีเพลงตะวันธรรม เพลงต่างๆ ที่เรารักของวัด เสียดาย เสียใจมาก

ทำอย่างไรดีครับ

จะอธิฐานกับพระผงดีไหม

หรือเป็นเพราะกรรม

ช่วยชี้แนะนะครับ

สาธุ :'(

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 01:39 PM

อย่าเสียใจ และเสียดายเลยนะคะ เดี๋ยวบุญหกหลุ่น ช่วง 7 วันนี้ให้ทำใจใสๆ จึงจะได้บุญอย่างเต็มที่

ก็คงต้องอธิษฐานเอา

ของนอกตัวหามาใหม่ีก็ได้ เพลงวัดก็โหลดใหม่ได้ ความยึดติดเป็นเครื่องขวางกั้นการปฏิบัติธรรมนะคะ และยิ่งถ้าเสียใจ ใจก็หมอง บุญก็ได้ไม่เต็มที่อีกตะหาก

ขอเอาใจช่วยนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#3 54ev1

54ev1
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 02:24 PM

อ่านแล้ว คราวนี้เข้าใจแล้วว่าทำไม..เขาใช้สายแขวนโทรศัพท์ คล้องคอเอาไว้(เห็นเยอะ)

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 03:22 PM

ชายคนหนึ่งขาทั้งสองข้างพิการ แต่ยิ้มแย้มแจ่มใสตลอดเวลา เขาออกเดินทางท่องเที่ยวไปทั่วโลกพร้อมๆกับรถเข็นคู่ใจ

นักข่าวเข้ามาสัมภาษณ์เขาว่า "ดูเหมือนว่าจะไม่มีอะไรมาหยุดคุณได้เลยใช่มั้ย คุณยังเบิกบานอยู่ตลอด"

เขาตอบว่า "มันก็แค่ขาทั้งสองของผมเท่านั้นที่หายไป แต่จิตใจผมไม่ได้เป็นอะไร"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 03:45 PM

(ต่อจากคุณหัดฝัน)

ชายพิการให้สัมภาษณ์นักข่าวต่อดังนี้

" เคยมีเด็กผู้หญิงตัวน้อยๆคนหนึ่ง งอนคุณแม่ที่ไม่มีเงินซื้อรองเท้าใหม่ให้ จึงไม่ยอมออกจากบ้าน

พอดีผมผ่านไปแถวนั้น กำลังร้องเพลงผิวปากอย่างอารมณ์ดีมีความสุข

เด็กน้อยได้ยินเสียงเพลง จึงวิ่งมาหาผม แล้วพูดกับผมว่า

"ทำไมคุณน้าอารมณ์ดีจัง ทั้งๆที่พิการคะ"

"หนูเห็นลูกโป่งไหมลูก ไม่ว่าจะมีสีอะไร มันก็ลอยได้ทั้งนั้น

มันไม่สำคัญหรอกว่า ข้างนอกจะเป็นอย่างไร มันสำคัญที่ข้างในนะลูกนะ"

แล้วเด็กน้อยก็ได้เล่าเรื่องรองเท้าให้ผมฟัง เล่าไปก็ร้องไห้งอนแม่ไปด้วย

แต่ตอนจบ เด็กหญิงน้อยๆก็ลุกขึ้นยืนเชิดหน้าปาดน้ำตาสบัดผมแบบน่ารักๆ

" คุณน้าขา ถึงหนูจะไม่มีรองเท้าใหม่ แต่หนูก็ยังมีขาสองข้างกับรองเท้าคู่ใจเก่าๆ

หนูจะวิ่ง จะวิ่งไป ให้สุดขอบฟ้าอย่างมีความสุขและประสพความสำเร็จกับทุกบุญใหญ่ในอนาคตค่ะ "

" คุณนักข่าวครับ

Being disable doesn't mean being unable.

การเป็นคนพิการไม่ได้หมายความว่าเป็นคนไร้ความสามารถ

ผมพิการเพียงร่างกาย แต่จิตใจผมไม่พิการครับ

แต่คนทั่วไปในโลกนี้ ไม่พิการร่างกาย แต่พิการ........."

นักข่าวได้กล่าวสรุปในตอนท้ายสุดว่า

" ขอให้ท่านผู้ชม จงเป็นดั่งช้างน้อยที่สามารถสลัดโซ่ตรวนแห่งพันธนาการชีวิตได้สำเร็จนะครับ "

(แค่มือถือหาย ต้องปลอบใจกันขนาดนี้เลยหรือครับ ความจริงบทนี้ ใช้ให้กำลังใจตอนธุรกิจเจ้ง ให้เริ่มต้นสู้ใหม่อีกครั้ง แต่บังเอิญกลอนมันพาไปนะครับ โหสิ โหสิ)

#6 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:34 PM

เป็นผม..

ผมจะคิดว่า โอกาศอันดีมาถึงเราแล้ว ที่เราจะได้ฤกษ์เปลี่ยนมือถือ รุ่นใหม่ เสียที..อิ อิ

(อาจไม่โดนใจเจ้าของกระทู้ แต่อาจโดนเจ้าของกระทู้ตบเอาก็เป็นได้)

#7 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:38 PM

น่าฉงฉานนะครับ เห็นใจจังเลย

#8 dhammacyber1

dhammacyber1
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:58 PM

ไม่หายไปไหนหรอกครับ สสารไม่หายไปจากโลก (^^)

อธิษฐาน ซิครับ ถ้ามันยังรักเจ้าของเดิม เดี๋ยวก็กลับมาครับ
เชิญเล่นเกมส์ธรรมะ DMCสนุกๆ

คลิ๊กทีนี่ >> http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=17718

#9 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 07:15 PM

ใช่แล้วครับ..ขอสนับสนุนความเห็นคุณdhammacyber1..

ไม่หายไปไหนดอกครับ..อยู่ในวัฎฎะสังสารนี่แหล่ะ..อิ อิ

(คราวนี้โดนตบจริงแน่ๆ)

#10 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:39 PM

ลองอธิษฐานดูสิครับ แต่ต้องไม่ให้ใจตกนะครับ คืออธิษฐานได้ แต่ใจต้องไม่เสียใจ ใจต้องใสเอาไว้ก่อนครับ

#11 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:40 PM

เรื่องแบบนี้จอมเทพเจอบ่อยครับ เจอแรกๆก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน เพราะมันเป็นของที่เราเคยใช้มันทุกวันเลยนี่ รักมันมากๆ จอมเทพทุกข์มากๆ แต่พอต้องเจอกับมันบ่อยเข้า จอมเทพก็เลยชาชินกับมันแล้วละครับ คิดได้ว่า ฮ้า......สักวันเราก็ต้องพรากจากมันอยู่แล้วนี่นา เพียงแต่มันพรากจากเราไปเร็วกว่าที่เราคิดไว้ก็เท่านั้นเอง ดีเหมือนกันเราจะได้ฝึกเตรียมใจรับกับเรื่องที่มันยิ่งกว่านี้ไงครับ

ดังนั้นมันก็ไม่มีวิธีอื่นหรอกครับ นอกจากคลายความผูกพัน อันนี้จริงครับ จอมเทพช่วยคุณได้แค่นี้แหละครับ ไปละ

กุญแจวิเศษ

#12 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:55 PM

รถหาย ยังเจอ เลย นี่นา

ตั้งใจๆๆๆๆ หากไม่ใช่กรรมเก่า ก็เจอน่า
" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#13 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 10:25 PM

ลองขอหลวงปู่ดูสิครับ ขอท่านบ่อยๆนะครับว่าเรารักเครื่องนี้มากๆ ขอให้ไม่ช้าไม่นานให้เราได้เครื่องนี้กลับคืนมา สู้ๆ (ช่วงนี้บุญแรงครับ) ถ้าไม่ได้ก็ให้คิดว่า หลวงปู่ท่านคงอยากจะให้เราเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไปใช้เครื่องที่เหมาะสมกับบารมีเราละกันนะครับ555 ไม่ใช่ว่าก็มันไม่ใช่เครื่องของจอมเทพนี่นา เลยพูดได้ ไม่ใช่เลยครับ จอมเทพเจอแบบที่คุณเจอมาหลายต่อหลายครั้งแล้วครับ เจอจนต้องคิดแบบนี้แหละครับ มันสบายใจดี เพราะคิดไปบุญก็หกก็เจ็ดกันเปล่าๆ N96ครับจอมเทพขอนำเหนอ
กุญแจวิเศษ

#14 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 10:39 PM

โมทนาบุญกับทุกๆความคิดเห็นนะครับ....โดยเฉพาะคุณหัดฝันกับคุณจอมเทพ

คุณ DJ ด้วยครับเกือบลืม

#15 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 11:53 PM

Something like this happened to me once. I lost a book on my flight after coming back from the temple. Praying didn't help or maybe I didn't do much enough. Now, looking back to what happened, "ณ 072" idea would have been the best.