ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากได้วิธีรักษาของที่ระลึกไม่ให้ดำครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ประสิทธิ์

ประสิทธิ์
  • 25 โพสต์
  • Location:67/113 ซ.มิตรไมตรี ต.บางเมืองใหม่ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:27 PM

เนื่องจาก ของที่ระลึกที่รับมา เคยนำมาใส่โดยไม่ได้เลี่ยมกรอบพลาสติกทับ หรือเอามือไปจับดูบ่อยๆจะเป็นคราบนิ้วมือ พอนานไปสีทองเริ่มหม่น บางที่เป็นสีดำ เคยลองเอาน้ำยาล้างสร้อย หรือล้างเครื่องเงิน มาล้าง ก็ยังมีส่วนที่ดำหลงเหลืออยู่ครับ

#2 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:43 PM

ผมให้พี่คนนึงที่มาวัด เขาเอาไปล้างอ่ะครับ เขาคิดเงินสี่สิบบาท ต่อหนึ่งองค์ ออกมาใส สวยมาก เหมือนใหม่เลยครับ

#3 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 07:11 PM

วิธีง่ายๆก็คือ..

1. ก็อย่าเอามือไปจับบ่อยๆสิครับ..ของๆเค้าอยู่ใน package ที่เป็นพลาสติกใสอยู่แล้วนี่ครับ..

2. ถ้าจำเป็นต้องสัมผัสด้วยมือ ก็ต้องรักษามือเราให้สะอาดก่อนจับต้องสิครับ..

3. สุดท้ายยังงั้ย ยังงัย ก็เปื้อนจนได้สิเอ้า..ผมว่าก็ลองปรึกษาผู้มีประสบการณ์ดูน่ะครับ..ส่วนผมไม่มีประสบการณ์ อ้าว..

ขอให้หายเปื้อนไวๆ น่ะครับ..

#4 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:15 PM

พระของขวัญทีวัดที่เป็นสีทอง จะผ่านการชุบไมครอนทองมาครับ การชุบไมครอนก็จะมีทั้งการชุบหนาเช่น 10 ไมครอน เป็นต้น ชุบบางก็ 3 -5 ไมครอน ราคาการชุบก็จะต่างกันไปครับ ไม่แพงมาก ต่อองค์ก็100-200 บาทครับ

ผมนำพระหลวงปู่ทองสำเร็จไปชุบไมครอนใหม่ครับ ก่อนที่จะชุบไมครอนทางร้านจะขัดพระเอาส่วนที่ชุบก่อนออกให้หมด จะเห็นว่าเนื้อในมักจะเป็นเนื้อทองแดงครับ แล้วทางร้านก็จะปัดเงาให้ ก่อนนำไปชุบครั้งต่อไปครับ

เมื่อชุบกลับมาแล้วก็จะห่อกระดาษทิชชู่ไว้ กันดำคัรบ และห้ามนำมือที่มีเหงื่อไปจับครับ

หรือไม่ก็เลี่ยมพลาสติกเก็บไว้ดีที่สุดครับ

#5 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 10:45 PM

แต่พระผงรุ่นรวยโคตรๆ ไม่มีดำแน่นอนค่ะ ยิ่งส่องก็ยิ่งเงางามระยิบระยับจับตาจับใจ ประกายเพชรม๊อบแม๊บเต็มไปหมด ดูแล้วดูอีก ยิ่งดูก็ยิ่งเห็นประกายเพชร มีความสุข ปิติใจ ทุกครั้งที่เห็น happy.gif โดยเฉพาะเหรียญที่เพิ่งได้รับเมื่อวาน รวยโคตรๆ คูณ 2 โอ้โห ประกายเพชรปรากฏที่จีวร น้ำตาไหลเลยค่ะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#6 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 10:49 PM

อัญเชิญไปทำความสะอาดแล้วก็ล้อมกรอบพลาสติกซะ

#7 ประสิทธิ์

ประสิทธิ์
  • 25 โพสต์
  • Location:67/113 ซ.มิตรไมตรี ต.บางเมืองใหม่ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 11:10 PM

ขอบคุณครับ แล้วทีไหนที่เขารับชุบบ้างครับ หรือแนะนำร้านก็ได้ครับ เพราะอย่างล็อกเก็ตบางรุ่นจะมีทับทิมด้วย ตรงจุดที่ติดทับทิม จะดำมากทีเดียว ขอบคุณอีกครั้งครับ

#8 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 05:28 PM

ร้านทองก็รับชุบครับ หรือหาร้านที่เข้าติดว่ารับชุบทอง เงิน นาค อ่ะครับ

#9 usr26629

usr26629
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 06:30 PM

เอาสีขาวทาครับ

#10 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 12:19 AM

สาธุได้ความรู้แบบไม่ตั้งใจอีกแล้ว laugh.gif smile.gif

#11 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 09:25 AM

เช็ดด้วยผ้านุ่มๆทุกครั้งหลังนำมาสวมใส่ หรือ ติดเสิ้อ
หากงานวันนั้นมีฝุ่นมากๆ เช่น งานที่ต้องเดินไปเจดีย์ ให้นำมาล้างน้ำเปล่าและเช็ดให้แห้ง เก็บใส่กล่อง
ถ้าเหรียญดำมาก นานๆครั้งให้ล้างด้วยน้ำยาล้างทอง/เงิน ราคาไม่แพง หาซื้อได้ตามร้านขายสร้อย ทั่วไปคะ
แต่ถ้าล้างด้วยน้ำยาบ่อยๆ คิดว่าสีทองน่าจะจางลงเรื่อยๆ ถ้าไม่จำเป็น อย่าใช้น้ำยาทุกครั้งนะคะ

หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม