ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ซองทำบุญของวัด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 12:37 AM

เคยสงสัยไหมครับ
การถวายปัจจัยแต่ละอาทิตย์มีผู้ร่วมบุญเยอะมากครับ
แล้วทางวัด ได้จัดการปัญหาเกี่ยวกับซองทำบุญอย่างไรครับ
เพราะว่าเป็นซองที่เขียนชื่อแล้ว เอามาใช้ซ้ำไม่ได้แถมยังมีปริมาณมาก

ซองเหล่านั้นเมื่อมีกระบวนการอย่างไร จะนำมารีไซเคิลหรือไม่
ติดตามในรายการกบในกระทู้ ให้ผู้รู้ช่วยแจ้งแถลงไขหน่อยครับ

#2 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 03:05 AM

น่าสนใจเหมือนกัน

#3 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 04:58 AM

อึม ...... น่าสนใจนะครับ

#4 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 06:47 AM

ติด ตาม ตอน ต่อ ไป

ลูกพระธรรม

#5 พี่ต่อใหญ่

พี่ต่อใหญ่
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 07:04 AM

ก็เศษกระดาษ ทางวัดจะมีเจ้าหน้าที่เอาไปย่อยอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วง เพราะเรามีการรีไซเคิล

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 08:48 AM

เคยได้ฟังเกี่ยวกับการจัดการขยะภายในวัด นำกลับมาใช้ประโยชน์ทุกส่วนครับ.. รายละเอียดขอผู้รู้มาตอบครับ

เรื่องขยะ... ถ้าที่ใดจัดการไม่ดี จะมีมด หนู แมลงสาป และแมลงวัน.... แต่ที่วัดไม่ค่อยเห็นเรื่องพวกนี้ครับ....

เรื่องซองปัจจัย... ถวายแล้วไปห้องขันติ แล้วก็จะนำมานับและพิมพ์เพื่อออกใบโมฯ อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ต้องไปรับบุญพิมพ์ใบอนุโมทนาบัตรครับ

#7 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 11:28 AM

รายการ กบในกระทู้....คิดได้เนาะ....คิคิ

#8 Crystar Boyz

Crystar Boyz
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 12:23 PM

อยากรู้เหมือนกันครับ

#9 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 08:15 PM

ซอง ก็เป็นสิ่งอำนวยความสะดวก เวลาเกิดจิตศรัทธา
เมื่อก่อน บางคราวยามบอกบุญ เมื่อผู้รับฟังเกิดกุศลศรัทธาอยากทำบุญ ก็เอ๊ะ ไม่มีซองเลยล่ะ ไม่อยากใส่ตังค์ทำบุญกับเงินส่วนอื่น เดี๋ยวไปหาซองก่อนนะ เดี๋ยวพี่ค่อยกลับมาทำ แล้วบางคราวเขาก็อาจลืมไป หรือเลยไปใช้เงินกับอย่างอื่นเลยหมดตังค์ซะก่อน

ก็ถ้ามีซองแจกไว้ก่อน ไม่รู้วันนี้จะเจอใครบ้าง จะเจอกี่คนก็ยังไม่แน่ ก็เลยพกซองสำรองไว้ หากซองพิมพ์หน้าไม่มี ซองเปล่าก็ยังดี ไว้เป็นอุปกรณ์ควบกับธรรมาวุธ ก็ช่วยให้สะดวกดี

เมื่อเสร็จกระบวนสร้างบุญ เป็นยานให้ปัจจัยได้อาศัยอยู่ภายในได้ระยะหนึ่ง พอได้ทำการเชื่อมต่อสมบัติ เชื่อมเส้นทางสู่สวรรค์ ให้กับมนุษย์หน้าใสทั้งหลายได้อิ่มเอมแล้ว เสร็จแล้วซองก็คืนสภาพสู่สามัญ เอาไปใส่อะไรก็พอได้บ้าง แต่ก็ไม่สะดวกนักเพราะมีการเขียนหน้าซองแล้ว ก็พึงแปรเป็นเยื่อมาทำกระดาษใหม่ เพื่อรักษาสุขภาพของโลก ค่อยๆใช้ทรัพยากรธรรมชาติอย่างเต็มประสิทธิภาพที่สุด

สมัยนี้เขาฮิตถุงผ้ากัน แต่สาธุชนเราก็มีถุง(ผ้า)ทองกันมาตั้งนานแล้ว ล้ำกว่าใครๆมาหลายปีนัก แถมสวยงามด้วย เวลาถวายถุงผ้าสีทองแลดูเหลืองอร่ามน่าชื่นใจ แถมใช้แล้วใช้ใหม่ได้อีก ถ้าเลอะก็ยังเอาไปซักได้

ก็ขออนุโมทนาบุญกับผู้มีจิตใจรักบุญและรักสิ่งแวดล้อมทุกท่านละกันนะคะ : )
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#10 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 09:23 PM

แล้วรู้มั้ยครับ ว่าหลังงานบุญใหญ่ๆ ล้างจานชามภาชนะกันเป็นเดือนๆ กว่าจะหมด

#11 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 12:22 PM

ซอง ไม่น่าเก็บไว้นะ ถ้าพิมพ์ชื่อ และทุกอย่าง ออกใบโม ลงระบบ com แล้ว น่าจะเก็บไว้ระยะนึง แล้วคงทิ้งไปอ่ะคัรบ

ส่วนจานชาม นี่เห็นด้วยครับ ตอนหลังเค้าปรับเป้น ถุงแล้ว ปัญหาน้อยลงครับ