ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เล่าเรื่องเมืองผู้ดี…ตอน... 7 วัน 8 วัด 9 ประเทศ (2)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Prince JuNNoi of LoNDon

Prince JuNNoi of LoNDon
  • 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2008 - 05:24 AM

ผ่านไปแล้วนะครับ 1 งานบุญ นั่นก็คืองานบุญทอดกฐินวัดพระธรรมกาย บาวาเรีย จากนั้นผมควบแลนด์โลเวอร์ ไปสวิสต่อทันที เพื่อไปเตรียมร่วมงานบบุญทอดผ้าป่าที่วัดพุทธเจนีวา ในวันอาทิตย์ที่ 9 พ.ย. 51

ผมออกจากศูนย์กลางธรรมกายแห่งทวีปยุโรป ในเวลา 17.00 น. ตามเวลาท้องถิ่นเพื่อให้ไปถึงเจนีวาไม่ดึกนัก เพราะผมเชคจากนาวิเกเตอร์ ใช้เวลาเดินทางร่วม 7 ชม. กันเลยทีเดียว

และก่อนที่ผมจะเข้าสวิส ผมได้ไปแวะชมการเตรียมงานทอดกฐินวัดพุทธโบเด้นเซมาด้วยนะครับ น่าเสียดาย จังหวะนั้นผมลืมหยิบกล้องลงจากรถไปด้วย แต่ผมก็นำภาพพิธีทอดกฐิน มาฝากพอเป็นพิธีละกัน

วัดพุทธโบเด้นเซ แห่งนี้ ผมเคยพาพระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระเทพภาวนาวิกรมมาพักที่นี่ด้วยนะครับ แล้วเส้นทางที่ใช้ในการเดินทางวันนี้ก้เป็นเส้นทางเดิมด้วย

แนบไฟล์  1.JPG   81.41K   78 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  2.JPG   101.78K   76 ดาวน์โหลด

พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่าน ยังประทับใจวัดพุทธโบเด้นเซแห่งนี้ ซึ่งถ้าใครได้มาเยอรมนี แนะนำครับ ให้ไปให้ครบศูนย์สาขาของวัดพระธรรมกายในเยอรมนี ไม่ว่าจะเป็น วัดพระธรรมกาย บาวาเรีย , วัดพระธรรมกาย แฟร้งเฟิร์ต , วัดพุทธสตุ๊ดการ์ท ,วัดพุทธโบเด้นเซ และวัดพระภาวนาเบอร์ลิน

แนบไฟล์  3.JPG   107.81K   63 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  4.JPG   106.84K   63 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  5.JPG   124.41K   55 ดาวน์โหลด

หลังจากพักดุการเตรียมงานทอดกฐินของที่นี่กันเสร็จแล้ว แลนด์โลเวอร์คันใหญ่ยักษ์ก็พร้อมแล้วครับ ที่จะมุ่งหน้าสู่วัดพุทธเจนีวาต่อ ติดตามกันต่อได้เลยครับ

จากนั้นผมใช้เวลาอีก 6 ชั่วโมง ในการขับรถไปถึงเจนีวา ระหว่างทางก็จำเป็นต้องซื้อบัตรทางด่วน เพื่อขึ้นทางด่วนสำหรับสองประเทส นั่นก็คือ ออสเตรียและสวิสเซอร์แลนด์ สนนราคาของบัตรทางด่วนทั้งสองประเทศนี้ประมาณ 50 ยูโรเห็นจะได้

การขับรถในสวิสเซอร์แลนด์นั้นถือว่ายากกว่าในเยอรมนีเยอะครับ เพราะตลอดการเดินทางจะถูกจำกัดด้วยความเร็ว แล้วผมก็ไม่อยากโดนถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานด้วย

การเดินทางซ้ายก็มืด ขวาก็มืด ดังนั้นสิ่งที่ผมทำได้เพียงอย่างเดียวก็คือ ฟังเพลง เพื่อสร้างบรรยากาศให้หายง่วง กระทั่งถึงวัดพุทธเจนีวา

เวลา 23.00 น. คือเวลาที่ไปถึงวัดพุทธเจนีวาครับ ก็มีเวลาคุยงานกันเล็กน้อย จากนั้นจึงแยกย้ายกันไปพักผ่อน

แนบไฟล์  6.JPG   208.63K   64 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  7.jpg   190.23K   73 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  8.jpg   204.29K   75 ดาวน์โหลด

อรุณรุ่งเช้าวันใหม่ช่างสดใส

มองไปไหนก็เจอใบไม้เหลือง

อันเป็นดุจแสงธรรมที่รองเรือง

จะฟูเฟื่องทั่วทั้งเจนีวา

แนบไฟล์  9.JPG   117.77K   55 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  10.JPG   101.35K   49 ดาวน์โหลด

บรรยากาศที่นี่ดีใช้ได้เลยนะครับ เพราะเป็นยุคที่ใบไม้กำลังผลัดใบ เป็นสัญญาณเตือนว่า จากนี้ไปความเหน็บหนาว จะเข้าปลกคลุมดินแดนนี้อีกครั้ง ซึ่งเป็นสัญญาณที่ดีว่า บรรยากาศแห่งการเข้าถึงธรรมได้บังเกิดขึ้นอีกครังแล้วขอรับ...กระผม

เรื่องราวที่ผมนำมาเล่าอาจจะซ้ำกับกระทู้ที่เคยโพสต์นะครับ แต่ก้ถือว่าเป็นการทบทวนบุญกันยิ่งๆขึ้นไป

แนบไฟล์  12.JPG   103.13K   62 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  13.JPG   122.97K   54 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  14.JPG   125.27K   83 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  15.JPG   97.71K   54 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  16.JPG   121.22K   56 ดาวน์โหลด

วันเสาร์ ที่ 8 พฤศจิกายน พ.ศ.2551 วัดพุทธเจนีวา จัดให้มีการทอดผ้าป่าออกพรรษา สร้างวัดพุทธเจนีวา ประจำปี 2551
ในวันงานมีสาธุชนมาร่วมงานกันคึกคักตั้งแต่เช้า งานเริ่มด้วยกันปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิกลั่นใจให้ใสสะอาดกันตั้งแต่เวลา 09.30 น. หลังจากนั้นได้ร่วมกันกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน กล่าวคำถวายไทยธรรม และกล่าวคำถวายผ้าป่า โดยกัลยาณดอกไม้ โกเบล กัลยาณมิตรสะอาด รันโซนี่ และกัลยาณมิตรศศิธร โฮสแมน กัลป์ฯบัวเผื่อน อาบสุวรรณ และ กัลป์ฯประครอง นิลศิลป์ กัลป์ฯนพพร สิงห์ลอ ตามลำดับ ต่อจากนั้นเป็นการตักบาตรแด่คณะสงฆ์ โดยมีพระครูสังฆรักษ์ เผด็จ จิรกุโล ที่เดินทางมาเป็นเนื้อนาบุญจาก วัดพระธรรมกายลอนดอน

แนบไฟล์  17.JPG   115.87K   57 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  18.JPG   121.75K   54 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  19.JPG   107.48K   62 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  20.JPG   108.69K   58 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  21.jpg   105.26K   57 ดาวน์โหลด

ในเวลาสว่างหลังจากคณะสงฆ์ฉันภัตตาหารเพล สาธุชนรับประทานอาหารเรียบร้อยแล้ว เป็นการแปรขบวนอัญเชิญผ้ากฐินเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี ในปีนี้มีเจ้าภาพ 6 คณะ ที่รับเป็นประธานกองผ้าป่ามหากุศล คือ คณะที่ 1 กัลฯประคอง นิลศิลป์ กัลฯนพพร สิงห์ลอ คณะที่2 กัลฯดอกไม้ โกเบล กัลฯสะอาด รนโซนี่ คณะที่3 กัลฯศศิธร โฮสแมน กัลฯบัวเผื่อน อาบสุวรรณ เป็นตัวแทนพระอาจารย์ชูชาติ และคณะประธานรอง ประธานร่วมอีกมากมาย คณะสงฆ์พิจารณาผ้าป่า ประธานสงกล่าวสัมโมทนียกถา ให้พร มอบของที่ละลึกพิเศษสุดแด่สาธุชนที่มาร่วมงานทุกคน

แนบไฟล์  22.jpg   184.02K   82 ดาวน์โหลด

ในปีนี้เป็นการจัดพิธีทอดผ้าป่าออกพรรษา สร้างวัดพุทธเจนีวา ครบรอบ 1 ปีวัดพุทธเจนีวา ที่มีการก่อตั้งมา หลังจากเสร็จพิธีสาธุชนได้ร่วมกันถ่ายภาพหมู่ และช่วยกันเก็บงานด้วยความปิติเบิกบานในบุญกันทุกคน อนุโมทนาบุญมา ณ โอกาสนี้

แนบไฟล์  11.JPG   173.55K   83 ดาวน์โหลด

เรื่องราวของผมยังไม่หมดเพียงเท่านี้นะครับ... จะเป็นวัดใด ติดตามกันให้ได้นะครับ...

...โปรดติดตามต่อตอน 3...
Prince JuNNoi of LoNDon

...ปล่อยให้่เวลามันพาไป...

...สำหรับฉัน เธอคือ สิ่งที่ดีที่สุด เท่าที่ชีวิตนี้จะมีได้...

#2 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2008 - 08:06 AM

happy.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2008 - 08:54 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#4 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2008 - 09:34 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2008 - 10:09 AM

เปิด Blog ทำเป็นซีรี่ส์เลยครับ น่าสนุกออก

แล้วจากนี้ไป ใครที่มีทริปท่องเที่ยวเก็บเกี่ยวบุญแบบนี้ก็เขียนมาลงให้อ่านกันปลื้มๆไงครับ

จะได้รู้ว่า การไปทำบุญนั้น ไม่ใช่เรื่องที่น่าเบื่อ เงียบๆเหงาๆอีกต่อไป

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2008 - 12:49 PM

ภาพสวยจัง ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2008 - 08:06 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#8 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2008 - 01:13 AM

ขอร่วมอนุโมนาบุญกันผู้มีบุญทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#9 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2008 - 09:55 PM

สาธุ สาธุ สาธุ จขกท อาชีพนักทำบุญเลย เยี่ยมๆ