ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยเป็นกัลยาณมิตรไขข้อข้องใจให้ผมทีนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2008 - 06:18 PM

ข้อนี้ผมสงสัยมาตั้งแต่ได้ฟัง spot เรื่องแผ่นฌานแล้วล่ะครับ ในข้อความที่ว่า
"...จะเป็นหลักประกันว่า เราจะได้รับการปกป้องคุ้มครองให้มีความสุขอยู่ในฌาณของพระเดชพระคุณหลวงปู่"
คือตามความเข้าใจของผมคือ ปกติของหลวงปู่คือการเข้ากลาง หรือเวลาจะซ้อนความละเอียดอะไร ก็ซ้อนกลางกายของท่าน เพราะฉะนั้นการที่เราได้จารึกชื่อในแผ่นฌานของหลวงปู่ เราก็จะได้มีสายบุญติดกับหลวงปู่ และหลวงปู่ท่านก็จะได้กลั่นเราอยู่ในกลางกายของท่านน่ะครับ
จึงขัดกับความรู้สึกของผมว่าจริงๆ แล้วเป็นอย่างไรกันแน่ เพราะฟังจาก spot แล้วเหมือนกับจะบอกกับเราว่า เราจะได้อยู่ในฌานของหลวงปู่แทนที่จะอยู่ในกลางของท่านแทนน่ะครับ งงมั้ยครับ

ช่วยเป็นกัลยาณมิตรไขข้อข้องใจให้กับผมด้วยนะครับ

#2 พี่ต่อใหญ่

พี่ต่อใหญ่
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2008 - 06:25 AM

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2008 - 09:58 AM

ลองศึกษาดูความหมายของ "แผ่นฌาน" กับ "ฌาน" ดูก่อนนะครับ

แล้วถ้ายังไม่เข้าใจตรงไหนอีก ค่อยเข้ามาถามใหม่ครับ

บอกใบ้ให้นิดนึง คุณเข้าใจว่าทั้งสองอย่างคืออย่างเดียวกันครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2008 - 02:25 PM

การเข้ากลางอยู่ในกลางของกลางของท่านก็ล้วนมีฌาณอยู่แล้วครับ การเข้ากลาง คือต้องผ่านกายทุกกายทั้ง18กายรวมทั้งมีฌานอยู่ด้วย ในกายของรูปพรหม อรูปพรหมทั้งหยาบและละเอียด ทุกๆกายก็ล้วนอยู่ในทางสายกลาง กลางกายของหลวงปู่ รวมถึงฌาณที่เจ้าของกระทู้สงสัยก็ล้วนอยู่ในกลางกายหลวงปู่ ซึ่งเป็นฐานรองรับพระธรรมกายหรือกายธรรมอรหัตของท่าน คือเมื่อมีกายธรรมก็ย่อมมีฌาณอยู่เสมอ เมื่อได้อยู่ในแผ่นฌาณหลวงปู่ก็เหมือนกับเราได้อยู่ในกลางของหลวงปู่ตลอดครับ ท่านไปไหนเราไปด้วยอยู่ในกลางท่านตลอดhappy.gif

#5 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2008 - 05:24 PM

นึกถึงอีกก็ได้มีปลื้มม นั่งอมยิ้ม สบายๆนึกถึงมีความสุข

#6 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2008 - 08:41 PM

คืออย่างนี้ครับ ความเข้าใจของผมคือ ใครที่ได้ทำบุญกับหลวงปู่ ท่านก็จะเอาบุคคลนั้นๆ ไว้ในกลางกายของท่านกลั่น อยู่กลางกายของท่าน ไม่ใช่เอาไว้ในแผ่นฌานของท่านน่ะครับ เหมือนกับที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านกล่าวเอาไว้เกี่ยวกับเรื่องการเข้าฌาน ซึ่งนั่นก็หมายถึงว่า 2 สิ่ง คือ การเข้ากลาง กับการเข้าฌาน
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแถลงไขอีกสักนิดได้มั้ยครับ

#7 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 01:36 PM

happy.gifการเข้าฌาณ ก็คือ การเข้ากลางครับ อยู่ในกลางเหมือนกัน เพราะในการที่ท่านจะกลั่นอยู่ในกลางกายท่านนั้นก็ต้องมีแผ่นฌาณอยู่แล้วครับ เป็นหนึ่งเดียวกันกับพระธรรมกายนับอสงไขยไม่ถ้วน จะขาดแผ่นแผ่นฌาณเสียไม่ได้ เพราะเป็นฐานรองรับพระธรรมกาย สรุปคือ การอยู่ในฌาณของหลวงปู่ก็คืออยู่ในกลางกายท่านครับ เป็นหนึ่งเดียวกัน happy.gif

#8 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 01:55 PM

ทุกสิ่งในโลกที่เป็น ตัวแทน..
.. ของพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่าน ..
ตั้งแต่ รูปภาพ พระของขวัญองค์เล็กๆห้อยคอ..
... จนถึง องค์หลวงปู่ที่เป็นพระรูปท่านหล่อเป็นองค์จริง
จะเป็นแก้วใส หรือเป็น ทองคำบริสุทธิ์ก็ตามที
...
พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ท่านเคยเล่าว่า..
หลวงปู่ท่านจะซ้อน ความศักดิ์สิทธิ์ จากพระนิพพาน(ทั้งสอง)
ลงมายังรูปนั้นๆ นับอสงไขย พระองค์ไม่ถ้วน.
..ในทุกๆ อณูเนื้อ แม้เส้นขนสักเส้นของท่าน ก็จะนับไม่ถ้วน
จะศักดิ์สิทธิ์เพียงใดเล่า ..
ในโลกมนุษย์นี้
....
ดังนั้น..ตามความเข้าใจของผู้เขียน
ผู้ที่มี ชื่อ อยู่ ใน กลางท่าน และ ใน แผ่นฌาน..
ก็จะได้รับ ความศักดิ์สิทธิ์ ที่ซ้อนลงมานั้น..
ตลอดเวลาที่องค์พระนั้นยังคงอยู่
ยังเป็นที่กราบไหว้บูชา ตามอายุงานของวัสดุ นั้นๆ
...
ถ้ามีชื่อ ปรากฏอยู่ ทั้งสองที่แล้วล่ะก้อ..
ก็คงมีชีวิตเหมือน ท่านบรมเศรษฐี ที่เข้าถึงองค์พระสายกลาง
และ มีชีวิตอยู่..ในความดูแลในฌานของพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่าน
ตลอดเวลา บนเส้นทางการสร้างบารมี
...จนถึงที่สุดแห่งธรรม..

#9 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 04:49 PM

จะเข้ากลาง จะเข้าฌาน มันก็เข้ากลางเหมือนกันแหละครับ งงทำไม ไมทำงง งงดีแล้ว แซวเล่นๆ เป็นดังว่า 555
กุญแจวิเศษ

#10 วาวา

วาวา
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 05:25 PM

ปลื้มมากมาย สาธุ!

#11 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 06:49 PM

ผมเข้าใจว่ากลางฌาณครับ กลไกของการดำเนินการเพื่ื่อให้ได้มีชื่อบนแผ่นทองที่จะบรรจุในแผ่นฌาณของท่าน เช่น การสละทรัพย์ตนเองที่หามาได้อย่างลำบากออกจากใจ การบอกบุญ การจดจ่ออยู่กับหลวงปู่ ฯลฯ น่าจะช่วยให้ได้กลางท่านยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ สาธุ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย