ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระพุทธรูปหลายหน้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 10:45 AM

ผมมีพระพุทธรูปหลายหน้าอยู่อยากขอถามว่าผมบูชาได้ไมครับคือลักษณะท่านนั่งสมาธิห่มจีวรแต่มีหลายหน้าครับ?

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 02:07 PM

เอ๋...ทำไมไม่มีใครตอบครับ

#3 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 02:19 PM

ถ้ามีพระพุทธรูปแบบมีหน้าเดียวอยู่ ผมว่าบูชาพระพุทธรูปที่มีหน้าเดียวดีกว่าครับ เพราะเด๋วจะกลายเป็นพราหมณ์ฮินดูไป มีหลายหน้าได้ เด๋วต่อไปก็จะมีหลายมือได้ เรื่องที่มีหลายหน้านี้ มนุษย์เป็นผู้สร้างและจินตนาการขึ้นมาเองครับhappy.gif

#4 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 04:06 PM

อ้อนวอนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

#5 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 04:54 PM

คุณโก้พอจะมีรูปองค์พระที่ว่านี้ไหมครับ
กุญแจวิเศษ

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 05:58 PM

ขึ้นชื่อว่าพระพุทธรูปบูชาเป็นมงคลชีวิตได้ทั้งนั้นแหละครับ ถ้าเราบูชาเพื่อระลึกถึงพระปัญญาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

ถ้าถามว่าจะนำมาเป็นนิมิตรตอนนั่งสมาธิได้หรือไม่ ก็อย่างที่บอกแหละครับ อะไรที่เป็นมงคลแก่ชีวิตก็สามารถนำมาเป็นนิมิตรได้หมดแหละครับ เพราะยังไงตอนท้ายก็จะกลายเป็นองค์พระแก้วใสเหมือนกันหมด

ว่าแต่ว่า พระพุทธรูปที่ว่า เป็นพระพุทธรูปองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือเป็นรูปเคารพของพระโพธิสัตว์กันแน่ครับ ดูให้แน่นะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 06:16 PM

นื้ครับ

#8 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 06:18 PM

โห....แปลก

เป็นผม คงไม่บูชา แถมยังอัญเชิญไปสู่ที่อันควร เพราะ
๑. อาจทำให้ผู้ไม่รู้ เข้าใจผิดได้
๒. ผิดพุทธลักษณะ อย่างแรง
๓. ความศรัทธาประกอบ โมหะ...

#9 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 08:00 PM

โอ้!!!!ใช่ครับ เกิดมาจอมเทพก็พึ่งจะเคยเห็นพระพุทธรูปที่แปลกอย่างนี้แหละครับ เหมือนพรหมแถวบ้านจอมเทพเลย คุณโก้นี่ช่างแสวงหานะครับ

อืม....แล้วจะตอบยังไงดีน๊า.....สำหรับกรณีเช่นนี้ เอาเป็นว่า...จอมเทพขอตอบอย่างนี้ละกันนะครับ

จริงๆแล้ว จอมเทพเห็นด้วยกับทุกความเห็นในเบื้องต้นนั้นแหละครับ อย่างที่คุณ นักเรียนอนุบาล ทัพพีในหม้อว่าอะไรที่เป็นมงคลแก่ชีวิตก็สามารถนำมาเป็นนิมิตรได้หมดแหละครับ เพราะยังไงตอนท้ายก็จะกลายเป็นองค์พระแก้วใสเหมือนกันหมด

และอย่างที่ นักเรียนอนุบาล ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::ได้บอกเอาไว้ว่า เป็นผม คงไม่บูชา แถมยังอัญเชิญไปสู่ที่อันควร เพราะ
๑. อาจทำให้ผู้ไม่รู้ เข้าใจผิดได้
๒. ผิดพุทธลักษณะ อย่างแรง
๓. ความศรัทธาประกอบ โมหะ...

คุณโก้ก็เลือกเอาละกันนะครับ ว่าจะเลือกปฏิบัติต่อท่านอย่างไร ตามทั้งสองกรณีที่ว่ามาแล้วข้างต้นนั้น แต่ถ้าคุณโก้ไม่อยากให้คนอื่นมองเห็นรอยแหว่งของศาสนาที่คุณโก้นับถืออยู่ละก็ คุณโก้ก็ควรที่จะลือกปฏิบัติตามคำของ นักเรียนอนุบาล ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :ครับ (โปรดอย่าได้เสียดายเลยครับ ถ้าสิ่งนั้นจะกรายเป้นอาวุธของศรัตรูในภายหลัง) ไปละ
กุญแจวิเศษ

#10 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 08:36 PM

ขอตอบตามความรู้สึกส่วนตัวละกันนะ..

ถ้าเรามีแบบนี้.. เราจะอันเชิญไปที่อื่น..
เพราะเห็นแล้ว.. ไม่ได้มีความรู้สึกยกใจแต่ประการใด..

เพราะสิ่งสำคัญมันอยู่ที่ใจเราเองนะ..
ถ้าเห็นแล้วรู้สึกดี.. รู้สึกยกใจให้สูงขึ้น.. ก็ควรกราบไหว้บูชา.. หรือเอามาเป็นนิมิตรทำสมาธิ..
แต่ถ้าตรงข้าม.. ก็ไม่บูชาแน่นอน..
สำหรับคุณ.. ก็ถามใจตัวเองดูดีกว่าจ้า.. ว่าเอาไงดี.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#11 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 09:18 PM

ผมจะอันเชิญไปที่อื่นครับ

#12 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2008 - 10:24 PM

- จุดประสงค์การสร้างพระพุทธรูป(Buddha Image) คือ ไว้เป็นสัญลักษณ์แทนพระบรมศาสดา ประดิษฐานเพื่อการกราบไหว้บูชา และเป็นประธานในพุทธวิธี
- มีพุทธศิลป ตามยุคสมัยต่างๆ แต่หลายพระพักตร์นี่ไม่ทราบจุดประสงค์หรือที่มาในการสร้าง หากมี10พระพักตร์อาจหมายถึงพระทศพลญาน?แต่ก็ไม่น่าจะเป็นหลักการ หรืออาจสร้างเพื่อประชันกับคุณสมบัติของเทวรูปในเทวนิยมก็เป็นได้
- แท้จริงแล้ว พระพุทธรูปควรมีพุทธลักษณะอันควรค่าต่อการระลึกถึง คือ ประกอบด้วยมหาปุริสลักษณะ32 อนุพยัญชนะ80

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  273_L.jpg   70.07K   54 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 09:30 AM

โอเคครับ หลังจากที่เห็นรูปแล้ว

ขอแนะนำว่า ถ้าไม่ใช่สมบัติประจำบ้านที่บรรพบุรุษหวงนักหนา ผมแนะนำว่า ควรตามนักสะสมพระมาดูแล้วตีราคาปล่อยไปเถอะครับ เอาเงินมาทำบุญดีกว่า เพราะเดาเอาว่า นี่คือ พระพุทธรูปที่แสดงถึงการเป็น "ภาค" หนึ่งของพรหม ของผู้ที่นับถือลัทธิบูชาพรหมเป็นผู้สูงสุด แต่ไม่น่าจะใช่ของเก่า น่าจะเป็นการทำเลียนแบบ

ผมเคยเห็นศิลปคล้ายๆแบบนี้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นตามโบราณสถานของเขมรนะครับ ช่วงกายจะเหมือนพระพุทธรูปทุกอย่าง แต่ช่วงหน้าจะยกสัญลักษณ์พรหมมาใส่แทนง่ายๆเลย จะมีแปดหน้า แทนการมองแปดทิศรอบตัว เป็นช่วงที่พวกศาสนาและลัทธิแย่งกันมีอิทธิพลในราชสำนักนะครับ

แต่ที่เป็นเหมือนแบบนี้เด๊ะๆ ยังไม่เคยเห็นนะครับ ไปได้มาจากไหนล่ะครับ ลองพลิกดูที่ฐานหรือยัง เผื่อจะมีลายแทงสมบัติเจ้าคุณปู่ติดอยู่นะครับ

ปล.ส่วนตัว ไปเที่ยวเขมรไม่ประทับใจเลย โดนขูดตลอด อะไรก็หนึ่งดอล อะไรก็สองดอล น้ำดื่มขวดสีขาวขุ่นๆที่บ้านเราขวดละห้าบาทเจ็ดบาทนั่นแหละขวดละหนึ่งดอลล่าร์ ต้องขู่ตลอดเวลาว่าเป็นคนไทย ถึงได้ซื้อในราคาสิบบาท เหรียญสิบบาทกับแบงค์ยี่สิบ แลกไปเป็นหมื่นหมดในไม่กี่วัน ขอแนะนำคนที่จะไปเที่ยว เวลาลงจากรถให้ถือแบงค์ยี่สิบไว้ในมือสักห้าหกใบ จะกันพวกเด็กที่มารุมขายของได้ดีทีเดียว ***ขออภัยนอกเรื่องไปนิด***ปีหน้าจะไปเที่ยวพม่า เดี๋ยวจะเอาความเชื่อทางพระพุทธศาสนาของพม่ามาเขียนเป็นซีรี่ส์ให้อ่านกัน

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#14 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 11:55 AM

ผมได้มาจากคุณยายไม่รู้ว่าคุณยายท่านเอามาจากที่ไหนเหมือนกันแต่ท่านชอบนับถือพวกมนตร์ปนธรรมพวกเครื่องรางของขลังครับ

#15 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 01:26 PM

"...เขาเรียกพระที่มีลักษณะแบบนี้ว่า พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ หรือ พระเศรษฐีนวโกฏิ
เป็นพระพุทธรูป ที่สร้างขึ้นมา มีวัตถุประสงค์ให้ผู้บูชามีความเจริญสุขสวัสดี ร่ำรวย ก้าวหน้า

เป็นสัญลักษณ์แห่งความอุดมสมบูรณ์ ความร่ำรวย เงิน ทอง โภคสมบัติ และเป็นสัญลักษณ์

แห่งตัวแทนของท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่านในสมัยพุทธกา ล มหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน

ได้เป็นพุทธอุปัฎฐากขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ า และยังเป็นผู้ที่ได้รับการยกย่อง

จากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า

"เป็นผู้เลิศในการทำบุญและเป็นยอดแห่งมหาเศรษฐีท ั้งป วง"

ท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน มีรายนามดังนี้

1.ธนัญชัยมหาเศรษฐี

2.ยัสสะมหาเศรษฐี

3.สุมนะมหาเศรษฐี

4.ชฏิสัสสะมหาเศรษฐี

5.อนาถบิณฑิกะมหาเศรษฐี

6.เมณฑกะมหาเศรษฐี

7.โชติกะมหาเศรษฐี

8.สุมังคละมหาเศรษฐี

9.มหาอุบาสิกาวิสาขา (พระนางวิสาขา)

ท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน ล้วนแต่เป็นพระอริยโสดาบันทั้งสิ้น กลายเป็นสัญลักษณ์แห่งคุณธรรม

ความดีงาม พระมหาเศรษฐีนวโกฏิ มีตำนานเล่าขานในราชอาณาจักรล้านช้างโบราณว่า

ในยุคหนึ่งได้เกิดทุพภิกขภัยข้าวยากหมากแพง ฝนไม่ตกเจ็ดปี เกิดทุกข์เข็ญ ความเดือดร้อน

ตลอดทั้งเกิดโรคอหิวาตกโรค ทำให้ประชาชนได้รับความเดือดร้อนเป็นอันมาก ในเวลาต่อมา

ได้มีพระอรัญญวาสี (พระผู้อยู่ในป่า) ผู้ทรงคุณในทางวิปัสสนากัมมัฏฐาน

ได้มาบอกให้เจ้าพญาผู้ครองราชอาณาจักรว่า

"ให้พากันสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิ หรือ พระเก้าเศรษฐีขึ้นมาทำการสักการบูชาเสียแล้วเหตุ

เภทภัยทั้งหลาย จะระงับดับไป"

พระอรัญญวาสี ยังได้บอกเคล็ดและวิธีการต่างๆ ตลอดถึงฤกษ์ยามอันเป็นมงคล

สำหรับใช้ในการจัดสร้างพระมหาเศรษฐีนวโกฏิเจ้าพญาผู้ ครองราชอาณาจักร

ได้ทำตามวิธีการนั้น ไม่นานปรากฏผล เรื่องเลวร้ายต่างๆ ได้เกิดระงับดับไปตามที่

พระอรัญญวาสีองค์นั้นได้บอกไว้ทุกประการ ตลอดทั้งเกิดความอุดมสมบูรณ์

ด้วยข้าวปลาอาหาร ร่มเย็นเป็นสุขด้วยเหตุนี้ ประชาชนแห่งราชอาณาจักรล้านช้างโบราณ

จึงนิยมจัดสร้างและบูชาสักการะองค์พระมหาเศรษฐีนวโกฏ ิ นับตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา..."

ค้นหาข้อมูลและคัดลอกนำมาให้อ่านกัน เป็นประเภทมนต์ปนธรรมครับ ควรจะทำอย่างไร หลายๆ ท่านได้ให้คำแนะนำที่เหมาะสมกันไว้แล้วข้างต้นครับ

#16 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 02:30 PM

ผมจะอันเชิญไปที่อื่นที่เหมาะสมครับ

#17 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 04:09 PM

ขอบคุณ คุณ New ที่โพสตข้อมูลที่ให้ความรู้

http://th.wikipedia....rg/wiki/พ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  771739.jpg   23.32K   10 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#18 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 05:58 PM

เมื่อตอนบ่าย คุณลุงท่านนึงกำลังบอกผมเหมือนกันว่าน่าจะเป็นพระของทางเหนือฝั่งลาว

คือให้นับหน้าท่าน ถ้ามีแค่สี่หน้า หกหน้า แปดหน้า สิบสองหน้า ก็เป็นศิลปเขมรอย่างที่ผมบอก

ถ้ามีเก้าหน้า กับสิบหน้า ก็เป็นพระพุทธรูปอย่างที่คุณ New บอกเอาไว้ครับ

คุณลุงบอกว่ามีขั้นตอนการบูชา ประเภทเครื่องบูชา แล้วก็คาถาที่ใช้บูชาด้วย พร้อมเคร็ดอีกมากมายในการ "ใช้" คุณลุงใช้คำนี้เลย แย้งท่านแล้ว ท่านก็ยังยืนยันให้ใช้คำว่า "ใช้" เพราะคุณลุงบอกว่าเป็นเครื่องลางบูชามากกว่าที่จะเป็นพระพุทธรูป ไม่นิยมสร้างไว้ที่วัด ไม่มีราคา แต่พวกที่เล่นทางมนต์คาถาชอบนัก

ไม่รู้เท็จจริงแค่ไหน แต่คุณลุงแกก็เซียนพระเครื่องเหมือนกัน มีพระของขวัญรุ่นหนึ่ง รุ่นสอง อยู่ด้วย ประจบเลียแข็งเลียขาก็แล้วก็ยังไม่ยอมให้ แกบอกจะเก็บไว้ทำกำไร ...เฮ้อ เราหล่ะหน่าย

#19 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 09:35 PM

ฮะ...เก็บพระของขวัญไว้ทำกำไร ฮือ...พูดได้ไงเนีย

#20 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2008 - 10:35 PM

เหมือน ศิลปเขมรนครวัดฯ ที่มี 4 หน้า
.....เห็นแล้ว ทำให้นึกถึง คำว่ารู้รอบตัว เห็นรอบตัว.....
.....รู้จากการเห็น แต่ต่างจากการคิดเอาเองก็ตรงนี้แหล่ะ.....

#21 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 11:34 AM

ขอบคุณ คุณ New ที่โพสตข้อมูลที่ให้ความรู้

ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"