ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนถามหน่อยได้ไหมค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 253555

253555
  • 66 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 09:11 PM

พ่อเป็นคนที่ กาย วาจา ใจ ไม่บริสุทธิ์บริบูรณ์ นะค่ะ คือว่าอยากทราบว่าจะเป็นกัลยาณมิตรให้ท่านอย่างไรดี

คือพ่อผิดศีลข้อ4 แล้วก็ไม่ค่อยเชื่อเรื่องนรก สวรรค์ ตอนนี้แยกกันอยู่กับท่านนะค่ะ พ่อไม่ได้เลี้ยงดูลูก 4 คนอ่า ให้คุณแม่เลี้ยงดูคนเดียว ก่อนที่จะแยกกันอยู่ คุณพ่อชอบเอาครอบครัวไปว่าให้คนอื่นฟัง ชอบเล่าเรื่องไม่เป็นความจริง เกี่ยวกับครอบครัวทางเสียๆหายๆ แบบไม่เป็นความจริง ตั้งแต่ก่อนหนูเกิดแล้ว แล้วก็ชอบหลอกคนอื่นบางทีก็ทำงานให้เค้าไม่เสร็จแต่เบิกเงินล่วงเค้ามาหมดแล้ว ก็เลยมีปัญหากันบ้าง เป็นบางครั้ง แล้วก็ชอบพูดเอาหน้า หนูเคยคิดว่าถ้าคุณพ่อมาอาจจะไม่ได้เข้าวัดอีกก็ได้ เวลาคุณพ่อโทรมาไม่กล้าบอกว่ามาวัด กลัวเค้าจะว่าที่วัดให้เสียหายแล้วเป็นบาป มากขึ้นแล้วก็ผิดศีลข้อ 3 อีกด้วย แต่ถ้าไม่เป็นกัลยาณมิตร ก็กลัวคุณพ่อไปอบาย จะทำอย่างไรดีค่ะ

แล้ววิบากกรรมอะไรที่ทำให้คุณพ่อเป็นแบบนี้ค่ะ แล้วทำไมเราถึงมาเป็นครอบครัวเดียวกันค่ะ

อยากถามว่าจะทำอย่างไรดีให้คุณแม่หายโกรธคุณพ่อค่ะ คุณพ่อชอบทำให้แม่เสียใจ น้อยใจ แล้วคุณแม่ก็โกรธคุณพ่อมาเป็นสิบๆปี เพราะคุณพ่อทำกับครอบครัวไว้มากเหลือเกิน อาจจะทำเป็นอาจิณเลยก็ได้ จะทำอย่างไรดีให้คุณแม่หายโกรธคุณพ่อค่ะ แล้วคุณแม่จิตเศร้าหมองเพราะคุณพ่อชอบว่าเสียๆหายๆ เรื่องไม่จริงให้คนอื่นฟังตลอด จะเป็นกัลยาณมิตรให้ท่านอย่างไรค่ะ คุณแม่ท่านว่าอโหสิ แต่ท่านก็ยังคงโกรธอยู่ดีเหมือนเดิม อยากทราบว่าอโหสิแบบนี้จะจองเวรในภพชาติหน้าหรือเปล่าค่ะ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 09:43 PM

มี 8 คน กำลังอ่านกระทู้นี้ (ผู้มาเยือน 2 คน และ 0 อุ๊บอิ๊บ)
สมาชิก 6 คน คือ สิริปโภ, chai189, ton16kij, ชัดใสปิ๊ง, minova, ตำรวจรักบุญ

เชิญรับฟังความคิดเห็นจากท่านต่างๆได้เลยครับ

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 09:48 PM

พระสารีบุตรท่านเป็นพระอรหันต์และเป็นอัครสาวกที่เลิศด้วยปัญญากว่าภิกษุทั้งหลาย พี่น้องของท่านมีเจ็ดคน ทุกคนได้

ออกบวช และได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ทั้งสิ้น แต่ถึงกระนั้นก็ตาม ก็ไม่อาจทำให้โยมมารดามีศรัทธาในพระศาสนาได้

กรณีของคุณนั้นก็คล้ายๆกับกรณีของพระสารีบุตร ต่างแต่ว่า คุณไม่ใช่พระอรหันต์ที่เลิศด้วยปัญญาและคงไม่มีพี่น้องที่เป็น

พระอรหันต์เลยสักคน(หรือถ้ามีบอกด้วย จะไปทำบุญกับท่าน) แต่อย่าเพิ่งหมดหวัง วิธีการที่ดีมีอยู่คือ เปลี่ยนที่ตัวคุณก่อน

ทำตัวคุณให้เป็นคนดีของทั้งคุณพ่อและคุณแม่ ใช้หลักสังคหวัตถุสี่ ทำให้ท่านรัก ทุกครั้งที่ท่านมาหาหรือเราไปหาท่าน

ให้ก้มกราบแทบเท้าท่านแล้วบอกท่านบ่อยๆว่าเรารักท่าน หมั่นชวนท่านคุยเรื่องบุญเรื่องการทำดีของท่าน

ทำตัวให้เรียบร้อยมาขึ้น ทั้หมดที่กล่าวมาต้องทำให้ติดเป็นนิสัย ถ้าทำได้ต่อเนื่องยาวนาน คุณจะรู้เองว่าควรชวนท่านมา

วัดเมื่อใด

#4 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 09:54 PM

เอางี้ไม๊.....เอาซีดี..ที่เกี่ยวกับกฎแห่งกรรมที่มีเฉพาะเสียง ไปเปิดให้ฟังก่อน หรือซีด๊ของพระมหาสมชาย (ถ้าจำไม่ผิดนะ ) ที่พูดเกี่ยวกับเรื่อง "ครอบครัวอบอุ่น " ก็ไม่เลวนะ ค่อยๆนุ่มๆก่อนให้ใจคลายความหมองก่อน แล้วค่อยชวนไปตักบาตรสักงานที่ทางวัดจัด ผมว่าน่าจะ OK นะ.........เอ้าใครมีวิธีดีๆหรือมีประสบการณ์ที่ใกล้เคียงกันก็ช่วยทีเด็อ....เอาบุญจ้า.....สา..ธุ

#5 253555

253555
  • 66 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 10:01 PM

ที่บ้านแยกกับพ่อนานแล้วอ่าค่ะ ไม่ได้เจอนานแล้ว แต่พอได้ข่าวคราว พ่อหนูเปิด CD ไม่ได้หรอกน้า แยกกะพ่อตั้ง7 ปีได้มั้งอ่า

ถ้าพ่อ อยู่ ก็คงไม่ได้มาวัดแล้วอ่าค่ะ ก็พ่อไม่อยู่ด้วยถึงได้มาช่วยงานที่วัดนี่ค่ะ ที่ไม่กล้าบอกก็กลัวว่าพ่อจะบาปขึ้นก็เลยไม่กล้าบอกว่ามาวัด ที่กลัวพ่อบาปก็เพราะ วาจา ของคุณพ่อนะค่ะ แล้วก็ความคิดของท่าน ที่ไม่รู้จะเริ่มแก้จากที่ไหนดี เพราะท่านเป็นก่อนหนูเกิดอีกอ่า...หรือว่าหนูจะไปช่วยท่านตอนที่ท่านไปอยู่ที่ๆรับบุญได้หรือเปล่าค่ะ glare.gifถ้าสวรรค์ นรกมี กลัวว่าพ่อจะไปไม่ดีอ่าค่ะ แต่ก็ไม่รู้จะช่วยยังไงเหมือนกันก็เลยมาถามนะค่ะ แต่พ่อเคยบวชน้ากับกรรมไม่ดีที่ทำเป็นอาจิณ จะพอช่วยลบล้างได้หรือป่าวค่ะ

#6 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 10:20 PM

mad.gif มาให้กำลังใจครับ
ต้องอดทนมากมากเลยนะครับ
...
ป็นกรรมใหม่ของคุณพ่อ ที่ทำกับคุณแม่และครอบครัว
ซึ่งก็เป็นนิสัยข้ามภพข้ามชาติของคุณพ่อ
เป็นกัลยามิตรให้ท่าน ต้องอดทนมากมาก
ทำดีให้เป็นตัวอย่าง อาจต้องใช้เวลาตลอดชีวิต
ถ้าแยกกันอยู่ ก็ถือว่าทำดีที่สุดแล้วกัน
เฮ้อ! เอาใจช่วยนะ

...
เป็นกรรมเก่าของคุณแม่ มาส่งผล ทำให้เจอคุณพ่อแบบนี้
ต้องชวนคุณแม่ทำบุญมากมาก ทำใจใสใส
แผ่เมตตาให้ ติดตามหมู่คณะ มองที่เป้าหมายที่สุดแห่งธรรม
พักกลางทางที่ดุสิตบุรีฯ..

...
ส่วนตัวเราเองก็สั่งสมทุกบุญ แผ่เมตตาให้คุณพ่อ
อธิษฐานให้ท่านมีสัมมาทิฏฐิในวันหนึ่ง
ขอให้สำเร็จ สาธุ สาธุ

....

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  550.gif   48.54K   4 ดาวน์โหลด

#7 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 10:53 PM

อดทนนะหมอป๊องพูดถูกแล้วสู้ๆ

#8 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 08:41 AM

คุณสิริปโภ ทำงานง่ายดีนะ พอเอ่ยชื่อปุ๊บ ก็เข้ามาตอบปั้บ ท่านเป็นผู้มีบุญจริงๆเลย /บางทีแม้ท่านจะเข้ามาสนใจการสร้างบารมี แต่ก็มีโจทย์ที่ยากยิ่งกว่า นิสัยเดิมๆที่รู้ว่าไม่ดี ท่านก็ยังไม่เปลี่ยนหนักกว่าไหมคะน้อง ยกตัวอย่าง ดูมวยตู้เชียร์อยู่นั่นล่ะ แล้วพอไปบอกบุญใครต่อใคร บอกว่าตัวเองดูแต่ DMC ตลอด อย่างนี้ก็มี / โกหกเห็นๆ แต่ก็ต้องบอกตนเองว่า พ่อเราไม่ได้ฆ่าคนอย่า serious ขนาดนั้น /นี่ไม่ได้เล่าเพื่อขายหน้าใคร แต่อยากเอามาเพื่อเป็นตัวอย่าง ว่าใครๆก็มีปัญหาที่ต้องแก้ ไป ขอเพียงเราไม่ท้อใจก่อนซักวันนึงสิ่งดีงามที่อยู่รอบตัวเราจะสำเร็จและสมหวังได้ในที่สุด /ดิชั้นเชื่ออย่างนั้น นะคะ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 11:38 AM

น้องคงจะถามสูตรสำเร็จ ประเภทผสมสูตรนี้ปุ๊บ เกิดปฏิกิริยาเคมีปั๊บ ได้สารที่เราต้องการปุ๊บเลย

ก็อยากจะบอกว่า ของบางอย่างต้องใจเย็นๆ สิครับ เราร้อนใจไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา เหมือนหากมีใครมาถามน้องว่า
เขาไปปลูกต้นกล้วยอยู่ จะทำอย่างไรให้ต้นกล้วยได้ผลผลิตกล้วยภายในวันพรุ่งนี้เลย มีวิธีการใดบ้าง หากไม่ได้กินกล้วยวันพรุ่งนี้ เขาจะไม่มีอะไรกินอีกแล้ว

น้องเจ้าของกระทู้จะตอบเขาอย่างไรดีครับ น้องก็คงจะบอกว่า ใจเย็นๆ สิเพื่อน เพื่อนก็หมั่นรดดินพรวนดินให้ปุ๋ยไปเรื่อยๆ ปลูกต้นกล้วยให้สุดฝีมือไปเลย เดี๋ยวปีหน้าก็ได้กินกล้วย ส่วนวันพรุ่งนี้ถ้ายังไม่มีกล้วยกินก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวเราหาอย่างอื่นกินไปก่อนได้นะ

เช่นเดียวกันครับ กับคำถามว่า จะเป็นกัลยาณมิตรให้พ่ออย่างไรดี จะชวนมาวัดก็กลัววัดเสื่อมเสีย จะไม่ชวนก็กลัวพ่อทำบาปไปเรื่อยๆ
คำตอบนั้น พี่ก็จะตอบเหมือนปลูกกล้วยนั่นแหละว่า ใจเย็นๆ ครับ เพราะต่อให้น้องกังวลแทบตายอย่างไร เมื่อไม่ถึงจังหวะเวลาที่เหมาะสม ต้นกล้วยก็ไม่งอกมาให้ทานหรอกครับ เช่นเดียวกัน ต่อให้กังวลแทบตายอย่างไร ก็ไม่อาจแก้ไขให้พ่อซึ่งคงสั่งสมนิสัยทำนองนั้นมานานแล้ว ดีขึ้นภายในวันสองวันหรอกครับ ของทุกอย่างต้องใช้เวลา คนใจร้อนด่วนได้ ไม่เคยประสบความสำเร็จสูงสุดแม้แต่รายเดียวครับ

ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด ไม่ได้อยู่กับพ่อ ถ้ารู้ที่อยู่ก็ส่งหนังสือธรรมะไปให้พ่ออ่านทางไปรษณีย์ก็ได้นี่ มีเทคนิคเยอะแยะเลยถ้าเราไม่กังวล
ลองดูคนไม่กังวล จัดการเรื่องราวต่างๆ นะครับ เอ้าสมมุติเอาเรื่องที่ไม่กังวลดีกว่า เช่น เพื่อนอยู่ต่างประเทศ แต่เราอยากชวนเพื่อนมาเที่ยวทุ่งทานตะวันเมืองไทย ทำไงดี
พอไม่กังวล อ๋อ ง่ายนิดเดียว ก็ส่งเมล์ไปเล่าให้เพื่อนฟังว่า ทุ่งทานตะวัน สวยอย่างนั้นอย่างนี้ เดี๋ยวเพื่อนว่างก็มาเที่ยวเองแหละ

เช่นเดียวกัน เรื่องพ่อ ทำไงให้พ่อเป็นคนดี ก็หาหนังสือธรรมะเรื่องราวของคนดีส่งไปให้พ่อรับรู้สิ มันก็แค่นั้น
แล้วจะได้ผลเหรอ นั่นแน่ ความกังวลมาแล้ว ของอย่างนี้ไม่ลองไม่รู้หรอกครับ จะบอกให้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 11:39 AM

****บอกรักท่านค่ะ****

...เมื่อเจอคุณพ่อ หรือมีโอกาสพูดคุยกับท่าน แม้ทางโทรศัพท์ก็ดี .....บอกท่านว่า...ลูกรักพ่อ...บอกให้ทุกครั้ง จากส่วนกลางที่สุดของใจค่ะ...

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#11 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 11:55 AM

พ่อแม่ ยังไงๆก็รักลูก พยายามเข้าถึงใจท่านให้ได้ก่อน ( รู้ว่ายาก ) แล้วอย่างอื่นค่อยๆตามมาเองค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ

#12 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 11:58 AM

ลืม"ครอบครัวอบอุ่น"กันรึยัง
http://www.dmc.tv/fo...php/t10173.html
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 ใส ใน สว่าง

ใส ใน สว่าง
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 08:38 PM

สู้ๆ ครับ เอาใจ ช่วย ^ ^

เราพรางคนอื่นได้ แต่เราพรางตนเองไม่ได้