ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โลกโคจรรอบพระอาทิตย์หรือพระอาทิตย์โคจรรอบโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พยัคฆ์ร้ายห่างภูไพรไร้ศักดา

พยัคฆ์ร้ายห่างภูไพรไร้ศักดา
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 10:06 PM

unsure.gif wacko.gif ตามอัคคัญญสูตรเมื่อโลกเกิดขึ้นก่อนดวงอาทิตย์แล้วดวงอาทิตย์เกิดขึ้นภายหลังมนุษย์อาภัสสราพรหมรัศมีหดหายไป แล้วตกลงโลกหรือดวงอาทิตย์ที่โคจรรอบกัน...... nerd_smile.gif ขอผู้รู้ตอบให้ที............ sick_smile.gif sick_smile.gif :'( :'( :'(

#2 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 11:20 PM

นั่งธรรมะใสๆ แล้วไปดูเองได้เลยครับ

#3 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 06:12 AM

ผมก็ไม่รู้ครับผม

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 08:45 AM

อยู่ที่เอาอะไรเป็นศูนย์กลาง... เคยอ่านผ่านๆ ในอวกาศต้องอ้างอิง referance ณ เวลาหนึ่งๆ เมื่อเวลาเปลี่ยนจุดอ้างอิงก็จะเปลี่ยนด้วย... คิดแล้วงง เพราะเกินจิณตนาการของผมที่จะคิดได้ (จิณตมยปัญญา ปัญญาเกิดจากการคิด)

ไปนั่งสมาธิดีกว่า smile.gif

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 09:03 AM

อยากรู้ความจริงนั่งสมาธิไปดูเองจะง่ายกว่า

แต่ถ้าอยากใช้สติปัญญาของมนุษย์วิเคราะห์ ด้วยปัญญาอันน้อยนิดของผม ผมคิดว่าพระอาทิตย์และโลกเกิดพร้อมกันครับ ไม่มีอะไรเกิดก่อน เพียงแต่ตอนที่มนุษย์อาภัสสราพรหมหมดบุญลงมาเหยียบพื้นโลก ตอนนั้นความสว่างของแสงบุญของมนุษย์อาภัสสราพรหมสว่างมากกว่าดวงอาทิตย์ แสงบุญจึงกลบดวงอาทิตย์ทั้งหมด แต่พอบุญหมดความสว่างของแสงบุญหายไปจึงทำให้ดวงอาทิตย์ปรากฏ อุปมาเหมือนกับหมู่ดาวบนท้องฟ้าไงครับ หากเราอยู่ในป่าที่ไร้ซึ่งแสงไฟฟ้า เราจะเห็นหมู่ดาวเต็มท้องฟ้า แต่พอเข้ามาอยู่ในตัวเมืองที่เต็มไปด้วยแสงไฟจากไฟฟ้า เราก็จะมองไม่เห็นหมู่ดาว อาจเห็นบ้างแต่ไม่เยอะเท่ากับอยู่ในที่ห่างไกลแสงไฟ ฉันใดฉันนั้น

ดังที่คุณครูไม่ใหญ่เคยนำนั่งสมาธิว่าความสว่างของดวงธรรมภายในนั้นสว่างกว่าพระอาทิตย์ยามเที่ยงวันไงครับ

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือกำเนิดโลกว่า จริงๆพระอาทิตย์ไม่ได้มีแค่ดวงเดียวนะครับ เมื่อใดที่มนุษย์เต็มไปด้วยกิเลศ นึกถึงความดีไม่ออก เมื่อนั้นพระอาทิตย์จะปรากฎเพิ่มขึ้นมาทีละดวงจนครบ7ดวง ก็จะเข้าสู่ช่วงสิ้นกัปแล้วโลกจะถูกไฟบรรลัยกัลป์ทำลายครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 10:07 AM

ถ้าดูด้วยตาหยาบก็ โลกหมุนรอบดวงอาทิตย์ครับ

ถ้าดูด้วยตาละเอียดก็ ดวงอาทิตย์หมุนรอบโลกครับ

ถ้าถามว่าทำไมเป็นอย่างนั้น ก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ไม่รู้จะใช้คำศัพท์อย่างไรให้รู้เรื่อง ต้องดูให้เห็นเอง แล้วจะเข้าใจครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 12:25 PM

คือ โลกในความหมายของพระพุทธศาสนา ไม่เหมือนกับโลกในความหมายของวิทยาศาสตร์น่ะครับ

โลกในความหมายของวิทยาศาสตร์หมายถึง ดาวเคราะห์สีน้ำเงิน ที่มีมนุษย์และสัตว์เดรัจฉานอาศัยอยู่
แต่โลกในความหมายของพระพุทธศาสนาหมายถึง ภพสาม คือ กามภพ ซึ่งเป็นที่อยู่อาศัยของ สัตว์นรก เปรต อสุรกาย เดรัจฉาน มนุษย์ เทวดา, รูปภพ ซึ่งเป็นที่อยู่อาศัยของ รูปพรหม, อรูปภพ ซึ่งเป็นที่อยู่อาศัยของ อรูปพรหม

ดังนั้น โลกในความหมายของพระพุทธศาสนาจึงใหญ่กว่า โลกในความหมายของวิทยาศาสตร์มากมายนักน่ะครับ เหมือนเป็นเช่นนี้ ย่อมไม่อาจนำคำพูดเรื่องดวงอาทิตย์โคจรรอบโลก หรือ โลกโคจรรอบดวงอาทิตย์ไปเปรียบเทียบกันได้ เพราะโลกในพระพุทธศาสนาครอบคลุมกว้างกว่าโลกในวิทยาศาสตร์มากๆ น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 05:03 PM

สาธุกับคุณหัดฝันและคุณเคยเข้าวัดครับ กล่าวชอบแล้ว
ขอเพิ่มเติม , จากใหญ่ไปเล็ก
มงคลจักรวาล=milky way galaxy เส้นผ่าศูนย์กลาง 100,000 light years =spiral=กังหัน=มี6arms เรียงจากในไปนอกดังนี้
1.norma arm 2.scutum-crux arm 3.sagitarius arm 4.orion arm 5.perseus arm 6.cygnus arm.
Our solar system อยู่ที่ orion arm , ทิศใต้ (ชมพูทวีป) 180 องศาพอดี , ห่างจาก center(สิเนรุ) 26,000 light years,
Planet Earth โคจรรอบ THE SUN. THE MOON โคจรรอบ PLANET EARTH. SOLAR SYSTEM เคลื่อนที่รอบ CENTER.
THE SUN ไม่ใช่ สุริยเทพ และ THE MOON IS NOT จันทรเทพ.
สุริยเทพและจันทรเทพ อยู่ที่ NORMA ARM(จาตุฯ), เคลื่อนที่รอบ CENTER(ดาวดึงส์).
ช่วยกันสร้างยานอวกาศที่บินได้ ๒๖,๐๐๐ ปีแสง แล้วไป VISIT พระอินทร์กันนะครับ.(นั่งสมาธิน่าจะง่ายกว่า)

#9 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 10:59 PM

ทั้งโลก และ พระอาทิตย์ โคจร รอบเขาพระสุเมรุครับ

แต่พระอาทิตย์ของผมโคจรอยู่ที่กลางท้องครับ

#10 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2008 - 01:18 AM

ตอบคำถามครับ

ดวงอาทิตย์ในระบบสุริยะจักรวาลของเรา กับ ดวงอาทิตย์ที่เป็นดวงอาทิตย์ของจักรวาลตามพระพุทธศาสนา คือดวงอาทิตย์คนละดวงกันครับ ถ้าเปรียบเทียบแล้ว ดวงอาทิตย์ที่เราเห็น เป็นแค่ดาวฤกษ์ หรือ จุดๆหนึ่งในจักรวาลเท่านั้นเองครับ ส่วนดวงอาทิตย์ของจักรวาล ก็อยู่นิ่งๆ นั่นแหละครับ ส่วนโลกเรา ก็อยู่นิ่งๆเช่นกัน ไม่มีการโคจรรอบกันครับ เขาพระสุเมรุ ก็ด้วยครับ ไม่มีการโคจรรอบกัน เขาพระสุเมรุเหมือนเป็นแกนกลาง ไม่หมุน ไม่เคลื่อนที่ครับ

ปล คำว่าอยู่นิ่งๆ ในที่นี้ ไม่ได้หมายความว่าไม่เคลื่อนไหว หรือ ไม่หมุนนะครับ แต่หมายความว่า เคลื่อนที่ในวงจำกัด ซ้ำอยู่ที่เดิม ไม่ได้โคจรรอบกัน และ ไม่เกี่ยวข้องกันครับ

#11 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2008 - 07:53 AM

สาธุกับคุณหัดฝันและคุณเคยเข้าวัดครับ กล่าวชอบแล้ว
ขอเพิ่มเติม , จากใหญ่ไปเล็ก
มงคลจักรวาล=milky way galaxy เส้นผ่าศูนย์กลาง 100,000 light years =spiral=กังหัน=มี6arms เรียงจากในไปนอกดังนี้
1.norma arm 2.scutum-crux arm 3.sagitarius arm 4.orion arm 5.perseus arm 6.cygnus arm.
Our solar system อยู่ที่ orion arm , ทิศใต้ (ชมพูทวีป) 180 องศาพอดี , ห่างจาก center(สิเนรุ) 26,000 light years,
Planet Earth โคจรรอบ THE SUN. THE MOON โคจรรอบ PLANET EARTH. SOLAR SYSTEM โคจรรอบ CENTER.
THE SUN ไม่ใช่ สุริยเทพ และ THE MOON IS NOT จันทรเทพ.
สุริยเทพและจันทรเทพ อยู่ที่ NORMA ARM(จาตุฯ), โคจรรอบ CENTER(ดาวดึงส์).
ช่วยกันสร้างยานอวกาศที่บินได้ ๒๖,๐๐๐ ปีแสง แล้วไป VISIT พระอินทร์กันนะครับ.(นั่งสมาธิน่าจะง่ายกว่า)

อ่านดูแล้วน่าเสียดายนะครับ ที่ระบบสุริยะทั้งหมด 100,000,000,000 ระบบสุริยะ(โดยประมาณ)ใน Milky Way จะมีอยู่แค่ 4 ระบบสุริยะเท่านั้นเองที่มีสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่ามนุษย์ได้ หรือคิดอย่างเข้าข้างตัวเอง แค่คิดว่า แค่ 100,000 Class M Solar System จะเป็นสิ่งสูญเปล่า ก็น่าเสียดายทรัพยากรมากมายแล้วครับ เฮ้อ....
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#12 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2008 - 09:54 PM

WB กล่าวถูกต้อง , บางประโยคต้องใช้รูปศัพท์ว่า "เคลื่อนที่" แทน "โคจร" , ผมได้แก้ไขให้แล้วในความเห็นที่ ๘ .

ขอบคุณมากครับ.