ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เข้าวัดตอนแก่ แย่อย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2008 - 09:08 PM

คุณย่าของผม เป็นคนชอบทำบุญ ท่านใส่บาตรตอนเช้าทุกวันไม่เคยขาดเลย

เพลาเทศกาลพรรษา ก็ไปถืออุโบสถที่วัดสมำเสมอ นอกจากผมแล้วท่านเป็นคนเดียวในบ้านที่สร้างพระธรรมกาย

ทันที ทั้งที่ยังไม่รู้จักวัดพระธรรมกายเลย แต่รู้ข่าวจากพระอาจารย์ที่ไปเยี่ยมผู้นำบุญในพื้นที่

ปัจจุบันท่านเดินไม่ค่อยจะไหวแล้ว ท่านจึงให้คุณอาของผมไปใสบาตรแทนท่านทุกเช้า

ผมเองตั้งใจว่าอยากจะพาท่านมาวัดพระธรรมกายสักครั้งในชีวิต แล้ววันนั้นก็มาถึง

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นไม่ได้เป็นอย่างที่คิดไว้

ที่นั่งของเราอยู่ตรงบริเวณที่คณะสงฆ์เดินผ่านพอดี เมือ่คณะสงฆ์จำนวนพันเดินผ่านมา คุณย่าท่านบอกว่า

ท่านเห็นเพียงแสงสีส้มๆเท่านั้นดูไม่ออกว่าเป็นพระหรือเป็นอะไร ผมจึงคิดได้ว่า หากคนที่คิดจะเข้าวัดตอนแก่แล้ว

เป็นอย่างย่าของผม อยากเห็นพระจำนวนมากๆให้เป็นมงคลของชีวิต ก็ดูไม่รู้เรื่อง แล้วจะปล้มในบุญอื่นๆได้อย่างไร

ดังนั้น ถ้าใครยังไม่ได้มาของจงรีบมา ยังไม่ได้ทำบุญอะไรให้รีบทำให้เต็มที่

ก่อนที่กาลเวลาจะดื่มกินความแข็งแรงของสังขารให้พินาศไป

แล้วจะได้ไม่ต้องมาพูดว่า "รู้อย่างนี้......."ด้วยความเสียใจกันอีก :'(

#2 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2008 - 09:30 PM

ถือว่าคุณย่าท่านมีบุญและเข้าใจบุญพอสมควรทีเดียว แต่ก็ด้วยวัยในก็ธรรมดาของสังขารต้องถือว่าโชคดีครับ

#3 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2008 - 09:45 PM

ใช่แล้วครับ ก็ยังงงๆอยู่ว่า แล้วใครกันนะที่มักพูดว่า "ยังไม่แก่อย่าพึ่งเข้าวัด" แล้วจะรู้ได้แน่เหรอครับ ว่าเราจะอยู่ถึงวัยนั้นได้ 5555 แต่จอมเทพว่านะ ถึงอย่างไรก็ต้องเข้าวัดอยู่ดีนะ คือคนอื่นเขาหามเข้าครับ5555 แต่จอมเทพคงไม่รอวันนั้นหรอกครับ 55555 ไปดีกว่า
กุญแจวิเศษ

#4 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2008 - 10:20 PM

จริงด้วยค่ะ

#5 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2008 - 11:08 PM

พระโพธิสัตว์เกิดมาเพื่อสั่งสมบุญบารมีครับ คิดแล้วอนาถใจกับโลกใบนี้สรรพสัตว์มีแต่สุขทุกข์ปนเปกัน เฮี...

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 01 December 2008 - 08:49 AM

คุณย่าผมเข้าวัดตั้งแต่ยังสาว ท่านจะไปเองทุกวันอาทิตย์ไม่เว้นสักอาทิตย์ แต่เดี๋ยวนี้ท่านแก่แล้ว จะลุกก็โอ้ย นั่งก็โอ้ย ต้องมีคนไปส่งท่านที่วัด ผมเห็นแล้วสงสารท่านมากๆ วันไหนไม่มีใครพามาส่งวัดก็ไม่ได้มา สังขารคนเราไม่เที่ยงจริงหนอ
ดังนั้น ท่านใดรู้ตัวว่ายังไม่แก่ รีบเข้าวัดเถอะเน้อ ก่อนจะไม่ได้เข้าแล้วต้องมานั่งเสียใจภายหลังว่า รู้งี้เราเข้าวัดตั้งนานละ

ขออนุโมทนากับคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2008 - 12:32 PM

...คุณย่าเราย่างเข้า 92 ค่ะ ออกจากบ้านลำบากแล้ว แต่ยังพนมมือฟังพระเทศน์หน้าจอทุกครั้ง...

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#8 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2008 - 01:03 PM

สิ่งสำคัญที่สุดในโลกและจักรวาล คือ บุญ

#9 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2008 - 01:40 PM

ขอเสริมอีกอย่างค่ะ แล้วก็ไม่ได้ทุกคนที่มีบุญ อยู่ได้จนอายุมาก หรือแก่ชรา บ่อยครั้งไปที่เราเห็นคนหนุ่มสาว หรือเด็ก เสียชีวิต ด้วยเหตุต่างๆ มากมาย

เราอาจไม่มีวันแก่เลยก็ได้ ฮา ฮ้า ฮา (คือตายก่อนแก่น่ะจ๊ะ) ฉะนั้น มาเถอะน่ะคนดี มาวัดกันเถอะ

#10 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2008 - 01:52 PM

อย่ารอช้ากันอีกเลย
รีบมาทำบุญกันค่ะ
ชีวิตไม่แน่นอน

โชคดีที่บ้านชอบมาทำบุญที่วัดพระธรรมกายกันทุกคนเลยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#11 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2008 - 03:37 PM

สาธุๆๆ

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2008 - 01:11 AM

สาธุ ครับ
ผมเข้าวัดตอนประมาณ 19 ยังว่าสายเลยนะครับ เพราะก่อนหน้านั้นก็ทำอะไรไม่ถูกมาเยอะ
ถ้าให้ดีเข้าวัดตั้งแต่เกิดเลยท่าจะดีนะครับ

#13 ติงตังมาว

ติงตังมาว
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2008 - 12:11 PM

นับว่าโชคยังดี
ขอให้คุณพระคุ้มครองรักษา biggrin.gif

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 December 2008 - 02:58 PM

เข้าวัดตอนแก่ว่าแย่แล้ว แต่เข้าวัดตอนตายนี่สิแย่ยิ่งกว่า (คือ ถูกหามเข้าวัด)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร