ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมมีเรื่องอยากจะเล่าครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สเปอร์ส

สเปอร์ส
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2008 - 03:12 PM

ตอนที่ผมจะเกิดพ่อของผมนะได้เห็นผมเป็นแกะที่มาจากสวรรค์แล้วผมก็เดินวนเวียนอยู่บนนั้นจนผมเหให้อย่างเหนื่อยพ่อผมบอกว่าจะลงมาเกิดก็มาสิจะเลี้ยงดูอย่างดีเลย พออายุได้ไม่กี่ขวบผมก็ร้องเพลงเจ้าแม่กวนอิมได้เลยแต่เดี๋ยวนี้ร้องไม่ได้แล้วละครับ แล้วผมชอบไปวัดเจ้าแม่กวนอิมด้วยละครับในสมัยเด็กๆนะครับ เดี๋ยวนี้ยังชอบเลยนะครับแต่ไม่มีโอกาสที่จะได้ไปนะครับ พอผมอายุ2ขวบผมได้ตกบรรไดแต่ผมกับไม่เป็นอะไรเลยนะครับ เพื่อนผมบอกว่าผมนะมาจากสวรรค์ชั้นที่4หรือเปล่าเพื่อนผมยังบอกอีกว่าถ้าพ่อผมไม่พูดคำนั้นออกไปผมอาจจะไม่ได้ลงเกิดก็ได้ แถมเมื่อวานนี้ผมป่วยแต่ว่าใจของผมนะอยากทำบุญเพื่อปราถนาสงเคราะห์ชาวโลกแล้วผมก็ฝันว่าผมนะได้ขึ้นไปบนสวรรค์ชั้นดุสิตแล้วมีคนพูดว่าผมนะยังมีโอกาสมาที่นี้อยู่นะ หลังจากนั้นผมก็ตื่นขึ้นมาเลยนะครับ

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2008 - 05:14 PM

ผมคิดว่าหันมานับถือแต่เพียงพระรัตนตรัยอย่างเดียวเป็นที่ระลึกจะดีกว่ามากครับแล้วหาคำอธิษฐานที่ดีๆนำมาอธิษฐานล้อมกรอบเอาไว้ให้ดีแล้วหมั่นสั่งสมบุญคือ ทาน ศีล ภาวนา โดยเฉพาะภาวนาสมาธิให้ได้ดวงแก้วใสๆองค์พระใสๆ จะทำให้จิตใจไม่ฟุ้งซ่านหรือจิตนิวรณ์ ส่วนเรื่องความฝันบางทีก็เป็นเรื่องจริงแต่น้อยมากบางทีก็เป็นเรื่องไม่จริงเพราะจิตนิวรณ์

#3 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2008 - 02:21 PM

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน แล้วทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

#4 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2008 - 08:19 PM

ความฝัน เกิดจาก

1.เทพสังหรห์ (อดีตมนุษย์มาบอกข่าว จริงมั่ง/ไม่จริงมั่ง)
2.กรรมนิมิต (กรรมมาเตือนว่าจะส่งผลแล้วนะ ถ้าคิดออกจะได้เตรียมตัวได้ทัน)
3.ธาตุกำเริบ (ป่วย กินมากไป กินน้อยไป เหนื่อย หรืออยู่ในที่ที่ไม่คุ้นเคย อากาศเปลี่ยนแปลง ฯลฯ)
4. ฟุ้งซ่าน (จิตมีวิตก คือคิดผูกพันกับเรื่องบางเรื่องอยู่เสมอ)

นั่งสมาธิทำใจให้ใสๆ แล้ว พิจารณาดูว่า ฝันนั้นเกิดจากเหตุใดแล้วจะเข้าใจทุกสิ่งเอง

อีกประการหนึ่ง

5. ฝันในฝัน เป็นการฝันแบบมีสติ ส่วนจะฝันตอนนั่งสมาธิและไปลึกและไกลมากๆๆ และสิ่งที่เห็นจะจริงมากกว่าจริง

ฝันประการที่ 5 นี้แหละที่เราต้องทำให้ได้ทุกคน

#5 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2008 - 12:57 AM

สนับสนุนให้ทำบุญครับ และนับถือพระรัตนตรัย