ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอข้อมูล V Star

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Toshi

Toshi
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 08:56 AM

ผมอยากได้ข้อมูล V Star ครับ
โดยต้องการ ประวัติ ความเป็นมา วัตถุประสงค์ ของการจัด
และก็หมายกำหนดการครับ เพราะเท่าที่ดูในหน้า Web
ไม่มีรายละเอียดส่วนนี้เลย มีแต่ชวนคนเข้าสมัคร
แต่ไม่บอกรายละเอียดเลยว่า กิจกรรม มีอะไรบ้าง

คือผมอยากเอาไป ประชาสัมพันธ์ ให้กับ เพื่อนๆทราบครับ
แต่ไม่มีข้อมูลเลย แผนพับ ก็ไม่มีให้ download เลยครับ :'(

#2 yasavanso

yasavanso
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 09:20 AM

ผมมีแต่ระเบียบการของโครงการ กำหนดการวันที่ 13 ธันวา คิดว่าลงตัวแล้ว แต่ผมยังไม่มี
โดยคร่าว ๆ ก็คือ ช่วงเช้าเป็นการชมนิทรรศการพุทธประวัติที่ยาวที่สุดในโลก (รอบมหารัตนวิหารคด) ช่วงบ่ายเป็นการประเมินมาตรฐานศีลธรรม ในส่วนของวัฒนธรรมชาวพุทธ และการทำแบบทดสอบความรู้ทางพระพุทธศาสนา ส่วนช่วงเย็น เป็นพิธีมอบโล่รางวัลแก่โรงเรียนและสพท.ดีเด่น และรับฟังโอวาทอันทรงคุณค่าจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโยจ้า

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันครับ
สา...ธุ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  vstar.pdf   391.17K   462 ดาวน์โหลด

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 09:27 AM

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับคุณ Toshi ก่อนนะครับ....

ในส่วนของ V-Star จะเป็นชมรมพุทธศาสตร์สากลและหน่วยงานต่างๆ 13 องค์กรดำเนินงานครับ ซึ่งจะดำเนินการติดต่อไปยังโรงเรียนต่างๆโดยตรง

ลองหาข้อมูลเพิ่ม ที่นี่ครับ
http://www.ibscenter....php?news_id=25
http://www.kru.in.th....php?mode=about
http://www.dmc.tv/pr...University.html

สำหรับเวปดีเอ็มซีและวัด ดำเนินการเรื่องการต้อนรับ พิธีกรรม และสถามที่ครับ

PS. ท่านอื่นมีข้อมูลเพิ่มช่วยแจ้งด้วยครับ

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 10:57 AM

ขอบคุณค่ะพี่ tnawut
ข้อมูลตามที่พี่กล่าว ถูกต้องแล้วค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติมของวันนี้ค่ะ สำหรับ V-Guide
กำหนดการธุดงค์ VG และขั้นตอนการลงทะเบียน.doc
download:
แนบไฟล์  Tudonka.doc   453K   175 ดาวน์โหลด

แผนผังวิหารคด
download:
แนบไฟล์  vihankod_vstar51.jpg   1.45MB   106 ดาวน์โหลด

ขั้นตอนการทำงาน VG
download:
แนบไฟล์  duty.jpg   360.72K   121 ดาวน์โหลด
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 07:14 PM

สาธุครับ
กุญแจวิเศษ

#6 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 11:33 PM

โหลดไฟล์กำหนดการธุดงค์มาดูแล้ว ขอสอบถามเพิ่มเติมสำหรับ V-guide ที่ไม่สามารถไปพักค้างได้ แต่โทรลงทะเบียนแล้ว จะต้องไปให้ถึงก่อน 8.00 น. ของวันเสาร์ที่ 13 ใช่ไหมคะ?? แล้วจะทราบได้อย่างไรว่า ได้ดูแล V-star โรงเรียนไหน?

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#7 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2008 - 01:49 AM

สาธุ ครับผม

#8 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 10 December 2008 - 09:58 AM

V-guide ที่ไม่สามารถไปพักค้างได้ แต่โทรลงทะเบียนแล้ว จะต้องไปให้ถึงก่อน 8.00 น. ของวันเสาร์ที่ 13 ใช่ไหมคะ??

เย็นวันที่ 12 มาอยู่ธุดงค์เถอะ จะได้ทราบข้อมูลทั้งหมด 8.00 น. เด็กมากันแล้ว (บางแห่งมาถึง ตีหนึ่งตสอง คราวก่อนตีหาก็เยอะแล้ว) แปดโมงมาใครจะมานั่งบอกข้อมูลได้ล่ะครับ มาแล้วไม่ทราบข้อมูลว่าต้องทำอะไรตรงไหน ก็คงได้เป็นกองเชียร์ล่ะครับ อย่างน้อยก็เย็นวันศุกร์มารับข้อมูลและเข้าโรงเรียนฝันในฝันด้วยกันนะครับ

ได้ชื่อว่ามาร่วมบุญ กับมาทำบุญปลื้มกว่ากันเยอะครับ สาธุครับ

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2008 - 10:50 AM

เห็นด้วยกับนักเรียน tnawut ครับ อยากให้อยู่ธุดงค์ครับ มีอะไรขาดเหลือจะได้พอช่วยๆกันได้ ช่วยรับ V-STAR ที่จะมาถึงก่อนใครก็ยิ่งดีครับ อย่าคิดว่า เอาไว้มาช่วยวันงานอย่างเดียวเลยครับ

หรืออย่างน้อยๆก็เข้าอบรมช่วงบ่ายวันที่ ๑๒ ก็ยังดีครับ จะได้รู้จุดยืนของตัวเอง ผมเองก็มีเหตุจำเป็นอยู่ธุดงค์ไม่ได้ แต่วันที่ ๑๒ ก็จะไปอยู่ช่วยเตรียมงานทั้งวัน จะได้เข้าใจวิธีการทำงานด้วย

มาช่วยกันนะครับ ไม่ใช่สิ มาเอาบุญพิเศษกันนะครับ ทำบุญอะไรก็ไม่มีอานิสงฆ์เท่ากับสร้างคนดีขึ้นมาในโลกนี้อีกหนึ่งคนนะครับ อย่าลืมนะครับ กัลยาณมิตรคือทั้งหมดของพรหมจรรย์ คือทางลัดแห่งการสร้างบารมี วันที่ ๑๓ นี้ จะเป็นวันที่จะมียอดกัลยาณมิตรเกิดขึ้นอีกมากมายด้วยมือของพวกเรา จะยอมพลาดกันหรือครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#10 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2008 - 03:10 PM

แนบไฟล์  BABY.jpg   377.27K   67 ดาวน์โหลด
กุญแจวิเศษ