ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความฟุ้งซ่าน เรื่องการมาเกิด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr21582

usr21582
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 08:25 AM

ผมได้ฟัง นำนั่งสมาธิของหลวงพ่อ เกี่ยวกับการมาเกิดไปเกิด
การมาเกิดจะเข้าที่ช่องจมูก ของพ่อ จากนั้นก็ไล่ไปทุกๆ ฐาน แล้วทำให้พ่ออยากไปเจอแม่
ผมก็คิดไปคิดมาว่า แล้วลูกแฝดนี่ เช่นแฝดสอง แฝดสาม นี่จะแย่งเข้าช่องจมูกยังไง แล้วทำให้พ่ออยากเจอแม่มากขึ้นหรือเปล่า ครับ

#2 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 09:55 AM

ก็คงไปพร้อมกันนั่นละครับ เหมือนตอนเป็นมนุษย์ ก็ไปทำบุญด้วยกัน อธิษฐานจิตร่วมกัน พอตอนเกิดก็ไปพร้อมกันอีกครับ

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 09:57 AM

ที่จริงคุณไม่น่าคิดมากเลยนะครับ จะแฝด 2 แฝด 3 ยังไงก็ตามก็ต้องเข้าทางช่องจมูกไปตามลำดับนั้นแหละครับ
และการที่แม่กับพ่อจะอยากเจอกันก็เป็นเพียงสัญญาณเท่านั้น ไม่เกี่ยวว่าถ้าได้ลูกแฝดแล้วจะอยากเจอกันมากขึ้น

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 11:28 AM

เกี่ยวกับการเกิดมีได้หลายกรณีครับ เช่น กรณีของผู้มีบุญลงมาเกิด หรือ กรณีของผู้ที่มีกรรมมาเกิด หรือ กรณีของผู้ที่ถูกเชิญลงมาเกิด และอื่นๆอีกมากมาย รวมถึงกรณีที่อธิฐานจิตให้เกิดมาคู่กัน การมาเกิดนี้จะเกี่ยวกับเรื่องละเอียดไม่ได้เกี่ยวกับธาตุธรรมหยาบนะครับ นั่นก็คือว่า ธาตุธรรมหยาบนั้นปฏิสนธิตามแบบปกติ คือธาตุธรรมฝ่ายพ่อกับฝ่ายแม่อย่างละ1 แต่ผู้ที่มาเกิดนั้นทำบุญร่วมกันมาและอธิฐานจิตร่วมกันมา ประจวบเหมาะบุญส่งผลพอดี จึงได้มาด้วยกัน จากนั้นกำลังบุญก็แบ่งธาตุธรรมหยาบออกเป็น2 หากมีบาปส่งผลด้วยก็อาจทำให้การแบ่งของธาตุธรรมหยาบนั้นไม่สมบูรณ์ ดังนั้นแม้จะเป็นฝาแฝด ขั้นตอนก็เป็นอย่างที่คุณครูไม่ใหญ่ท่านสอนไว้แหล่ะครับ เพียงแต่มาปรับเปลี่ยนตอนรวมธาตุธรรมหยาบเท่านั้น โดยจะสมบูรณ์หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับกำลังบุญและบาปที่ช่วงชิงอยู่ในขณะนั้นแหล่ะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 12:01 PM

glare.gif แล้วการ โคลนนิ่ง จะเป็นแบบไหนครับ

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 12:44 PM

เด็กหลอดแก้ว จะลัดขั้นตอน ไม่ต้องผ่านฐานของพ่อหรือเปล่าครับ

เคยได้ยินได้ฟังมาแบบนี้ครับ

โคลนนิ่งถ้าทำได้ ก็คงจะคอนเซ็ปเดียวกัน

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 01:58 PM

อืม ด้วยปัญญาอันน้อยนิดของผม ขอถามตอบในเชิงอุปมา เวลาไปเที่ยวทุกคนต้องเตรียมตัวก่อนที่จะไปใช่ไหมครับ เช่น เตรียมซื้อตั๋วเครื่องบิน เตรียมข้าวของเครื่องใช้ เตรียมสภาพรถให้พร้อม ทั้งที่บางทีเราอาจจะยังไม่รู้ว่าเมื่อถึงวันแล้วเราจะไปที่ไหน หรือกำหนดประเทศที่จะไปได้แล้ว แต่เราก็ไม่รู้ว่าจะไปเที่ยวที่ไหนบ้างในประเทศนั้นๆดี หรือทัวร์ที่เราจองจะจัดเราไปเที่ยวที่ไหนบ้าง

ในเรื่องของการมาเกิด ไม่ว่าจะเป็นการเกิดเองตามธรรมชาติ หรือเกิดจากการโคลนนิ่งหรือหลอดแก้วก็ตาม ก็เปรียบเหมือนกับการที่เราเตรียมตัวจะไปเที่ยวโดยไม่รู้ว่าเราจะไปเที่ยวที่ไหน สุดแล้วแต่ไกด์จะพาเราไปนั่นเองอ่ะครับ การเกิดก็เหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะไปเกิดแบบไหนเกิดเป็นอะไรสุดแล้วแต่บาปบุญที่ช่วงชิงกันอยู่ตอนนั้น เช่นหากมีบาปหนักถึงขั้นไม่มีพ่อแม่ให้กำเนิดแต่มีบุญที่จะให้ไปเกิดเป็นมนุษย์ก็อาจจะถูกดึงดูดให้ไปเป็นเด็กหลอดแก้ว ส่วนการโคลนนิ่งนั้นในปัจจุบันยังต้องใช้วิธีการโคลนในตัวผู้เป็นเพศแม่อยู่หรือมีผู้ให้ความอุปภัมป์เราให้ได้เกิด หลักการก็น่าจะคล้ายๆกัน คือเหมือนเราเตรียมตัวไปเที่ยวล่วงหน้าแล้วนั่นเองแหล่ะครับ

นี่เป็นเพียงความคิดเห็นด้วยปัญญาอันน้อยนิดของผมให้พี่ๆช่วยกันวิเคราะห์เท่านั้นนะครับ ดังนั้นอย่าถือเป้นจริงเป็นจังกับคำตอบของผมล่ะ ^ ^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 02:22 PM

happy.gifมาทางเดียวกันหมด ไม่ว่าแฝดไหนๆแม้กระทั่งแฝดอินจันก็มาทางช่องจมูกเป็นลำดับเหมือนกันhappy.gif

#9 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2008 - 07:42 PM

ใช่ครับ
กุญแจวิเศษ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 December 2008 - 04:26 PM

สำหรับเรื่องโคลนนิ่ง หรือเด็กหลอดแก้ว เคยมีกระทู้เก่าๆ พูดถึงแล้วครับ โดยนำฝันในฝันของหลวงพ่อมาตอบ นั่นคือ
เด็กหลอดแก้วจะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อฝังไข่กลับเข้าไปในมดลูก ทำให้สภาพแวดล้อมเหมาะสม แล้วปฏิสนธิวิญญาณจะเข้าไปเกิดได้ครับ

http://www.dmc.tv/fo...n...f=5&t=18515
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร