ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การเป็นบัณฑิตบนสวรรค์ชั้นดุสิตต้องทำยังไงบ้าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สเปอร์ส

สเปอร์ส
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 02:02 PM

การเป็นบัณฑิตบนสวรรค์ชั้นดุสิตต้องทำอย่างไรเหรอครับปกติผมชอบทำบุญปถนาสงเคาระห์ชาวโลกนะครับโดยหวังให้ชาวโลกมีความสุขนะครับ

#2 ช้างบ้า

ช้างบ้า
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 02:15 PM

ละเอียดไปป่าวคับ happy.gif
เหลือที่ไว้ให้คนใหม่ซักนิดนะครับ happy.gif

#3 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 02:39 PM

มีคนเคยช่วยกันตอบแล้วนะครับสำหรบกระทู้คำถามแบบนี้ ไม่ละเอียดเกินไปหรอกครับ คนใหม่ๆก็ควรจะรู้ไว้ก็ดีครับ

อ่านเพิ่มเติมจากลิงค์ด้านล่างครับ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5692

#4 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 02:59 PM

กระทู้เดียวกันเลย

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=19077

การทำบุญสงเคราะห์ถือว่าดีครับ แต่ยังไม่พอ ต้องทำบุญกับเนื้อนาบุญในพระพุทธศาสนาด้วย ทำควบคู่กันยิ่งดี ก็จะได้บุญบารมี และมหาทานบารมีติดตัวไปในภพเบื้องหน้า ส่วนการจะไปเกิดในสวรรค์ชั้นใด ก็ขึ้นอยู่กับกำลังบุญจะจัดสรรไปในชั้นนั้นหรือจากคำอธิษฐานจิตประกอบกับบุญที่ได้ทำครับว่าถึงหรือไม่ ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนจะต้องประกอบเหตุจึงจะมีผลครับhappy.gif

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 05:18 PM

เคยตอบไปแล้วนะ

อยากไปอยู่ดุสิตก็ต้อง ทำอย่างนี้

1. ทำทานให้ถูกเนื้อนาบุญอย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพัน พยายามทำให้ได้ทุกๆ วันจนตลอดชีวิต

2. รักษาศีล5เป็นประจำและศีล8ทุกวันพระ(ทุกวันได้ยิ่งดี)ให้บริสุทธิ์บริบูรณ์อย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพัน

ทุกๆวันจนตลอดชีวิต

3. หมั่นนั่งสมาธิทุกวันอย่าให้ขาดอย่างน้อยรวมแล้วให้ได้วันละ 1 ชั่วโมงขึ้นไปทุกๆวันจนตลอดชีวิต

4. มีจิตปารถนาอยากพ้นทุกข์ และอยากช่วยให้ทุกๆคนและหมู่สัตว์ทั้งปวงพ้นทุกข์

5. อธิษฐานจิตตอกย้ำทุกๆวันอย่าได้ขาด จนตลอดชีวิต

6. ดีที่สุดเลยคือ ประพฤติพรหมจรรย์ตลอดชีวิต หรือออกบวชเลยครับ

7. พยายามรักษาใจให้ผ่องใสอยู่เสมอๆ

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 09:25 PM