ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การทำบุญปราถนาสงเคราะห์ชาวโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สเปอร์ส

สเปอร์ส
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 05:14 PM

การทำบุญปรารถนาสงเคราะห์ชาวโลกนะครับ ไม่ทราบว่าพ่อแม่พี่บ้านน้าอาเราได้บุญกุศลด้วยไหมครับ

แล้วคาถากรวดน้ำอันนี้ถูกไหมครับ

อิทัง โน ยาตินัง โหตุ

สุขิตา ยาติโย โหตุ

แล้วบอกว่าข้าพเจ้า ด.ช. อานนท์ พัฒนา ขอมอบบุญเพื่อปราถนาสงเคราะห์ชาวโลกสรรพสัตว์ทั้งหลายเพื่อมนุษย์ทั้งหลายให้มีความสุข พ้นจากเวรกรรม พ้นจากทุกข์การเกิดแก่เจ็บตายด้วยเถิดสาธุ

#2 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 05:50 PM

อะไรก็ได้จ้า ขึ้นอยู่กับใจขอเรานะครับ ใจเราต้องปรารถนาดีครับ ว่าพูดผิดพูดถูกก็ไม่เป็นไร เพราะเรายังเด็กเนาะๆๆ

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 07:31 PM

อิทัง เม ครับ

ลูกทำบุญอะไรก็ตาม บิดามารดา ย่อมได้อานิสงค์ ครึ่งหนึ่งเสมอโดยไม่ต้องอนุโมทนาครับ

แต่ถ้าจะแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ทั้งปวงควรใช้บทแผ่เมตตาจะเหมาะกว่านะครับ

#4 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 07:34 PM

ลูกทำบุญอะไรก็ตาม บิดามารดา ย่อมได้อานิสงค์ ครึ่งหนึ่งเสมอโดยไม่ต้องอนุโมทนาครับ

ขยายความมากกว่านี้ได้มั้ยคะ

#5 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2008 - 07:58 PM

ถ้าน้องอายุครบบริจาคโลหิต ก็เยี่ยมเลยครับ
ได้สงเคราะห์โลก แล้ว ก็เป็นการสร้างบารมี แบบ อุปบารมี ด้วยครับ

#6 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 09:14 PM

ตามที่คุณ Sky Noi ขอให้ขยายความนะครับ

ร่างกายนี้ เราได้มาจาก พ่อและแม่ หากเรานำร่างกายนี้ไปสร้างบุญ พ่อแม่ในฐานะที่ให้กำเนิดเรามาย่อมได้บุญด้วย

ตรงข้าม หากเรานำร่างกายนี้ ไปทำความชั่ว ไปทำความเดือดร้อนให้ผู้อื่น พ่อกับแม่ก็ได้บาปครึ่งหนึ่งของเราด้วย

ฐานที่ให้กำเนิดเรามาแล้วไม่สั่งสอนให้ดี ปล่อยเราไปทำความเดือดร้อนให้ชาวโลก บาปอย่างหนึ่งที่เกิดขึ้นกับพ่อแม่

แน่ๆเลยที่เราทำความชั่ว คือความขุ่นมัวในใจของบิดามารดา

ดั่งที่เราได้ฟังพระเทศน์อยู่เสมอๆว่า ถ้าลูกบวชพ่อกับแม่ได้เกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์

เพราะท่านให้กำเนิดเรามาสืบทอดพระศาสนา

ข้อคิดจากเรื่องนี้คือ

1.ถ้าเราเป็นลูก จะคิด พูด หรือทำอะไร ให้รู้ไว้ด้วยว่า พ่อและแม่ของเราจะได้อานิสงค์ด้วยทันที ดังนั้นถ้ารักท่าน ควรทำ

แต่ความดี

2. ถ้าเราเป็นพ่อแม่ ควรเลี้ยงดูลูกให้ดี พาเข้าวัดบ่อย หมั่น สั่งสอน และทำความดีให้ดูเป็นตัวอย่าง เพื่อที่ลูกเราจะได้เป็น

คนดี เราจะได้ไม่ต้องมาระแวงภายหลังว่า จะมีบาปจากการกระทำของลูก

3. ถ้ายังไม่มีลูก หลวงพ่อทัตตะบอกว่า ก็อย่าไปอยากมี เพราะการเลี้ยงคนคนหนึ่งให้เป็นคนดีไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย

และท่านเน้นคำว่า "ไม่ต้องเอามาฝากกู"