ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีเพื่อนผมคนหนึ่ง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สเปอร์ส

สเปอร์ส
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 06:23 AM

มีเพื่อนผมคนหนึ่งนะครับเป็นอิสลามเขาบอกว่าตอนที่เขาตายเขาอยากไปสวรรค์ชั้น6นะครับไม่ทราบว่าเขาสามารถไปได้ไหมครับเพราะว่าคนละศาสนานะครับ

#2 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 06:46 AM

ถ้านรกเป็นที่สาธารณะ คนที่ทำบาปได้ตามข้อกำหนดต้องตกนรก
สวรรค์ก็เหมือนกันแหละครับ เป็นที่สาธารณะ ถ้าทำบุญความดีได้ตามข้อกำหนด ก็ขึ้นไปอยู่ได้
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 07:54 AM

หมายความว่า เพื่อนต้องการไปสวรรค์ชั้นที่ ๖ ของทางฝ่ายพุทธศาสนาหรือครับ หรือเป็นสวรรค์ชั้นที่ ๖ ของฝ่ายศาสนาอิสลาม ยังไง งง.....

แต่จากประโยค "...คนละศาสนา..." ก็น่าจะหมายถึงว่า เป็นสวรรค์ชั้นที่ ๖ ของฝ่ายพระพุทธศาสนา แปลว่าเพื่อนเขาก็มีความรู้ทางพระพุทธสาสนาด้วยใช่ไหมครับ ถ้างั้นทำไมไม่บอกให้เขาเปลี่ยนเป้าหมายไปดุสิตบุรีแทนหล่ะครับ ชัวร์กว่ากันเยอะเลย จริงไหมครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 09:13 AM

การไปสวรรค์ชั้น 6... ต้องสร้างมหากุศล และถูกเนื้อนาบุญ... ถ้านับถือศาสนาพุทธก็จะมีเนื้อนาบุญมาก และพระธรรมคำสอน จะสอนให้มีหลักเหตุและผลที่เป็นทางมาแห่งบุญอันเป็นมหากุศล

#5 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 10:23 AM

ไปได้ถ้าบุญถึงครับ ไม่เกี่ยวกับศาสนา

#6 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 11:09 AM

สนใจเรื่องตัวเองดีกว่าครับ ดูที่ใจตัวเอง ทำใจของเราให้ใส ทั้งทาน ศีล ภาวนา แล้วสุคติเป็นที่ไป

#7 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 11:18 AM

หากปรารถนาชั้นที่6 ลองศึกษาบุพกรรมของบิดาเจ้าของเรื่องทองหลังพระอมตะกว่าเพชร(ภาค1)ดูนะ
http://www2.dmc.tv/p...2550-02-05.html
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 11:49 AM

หากหมายถึงสวรรค์ในศาสนาพุทธก็ไปได้หมดแหล่ะครับ ไม่เลือกเชื้อชาติ ศาสนา วรรณะ ชาติกำเนิด แม้เป็นสัตว์ก็ไปได้ ขอเพียงคนผู้นั้นหมั่นสร้างความดี เกรงกลัวต่อบาป

ทีนี้เพื่อนน้องจะไปได้ไหมล่ะ ก็ต้องขึ้นอยู่กับกำลังบุญที่เขาทำ ว่ามากพอที่จะไปได้หรือไม่ มีความตั้งใจที่จะสร้างบารมีหรือสร้างความดีอย่างยิ่งยวดเหมาะสมที่จะไปอยู่ที่นั้นๆได้หรือเปล่า เป้าหมายในการไปสวรรค์หรือนรก ก็เปรียบเสมือนการศึกษาน่ะครับ หากตั้งใจขยันเล่าเรียนหมั่นเพียรศึกษาหาความรู้ใส่ตัวอย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพัน ปริญญาเอกก็เป็นแค่เรื่องเด็กๆ แต่หากเราเรียนบ้างไม่เรียนบ้าง เยาะๆแยะๆไปวันๆแต่มุ่งหมายจะเอาให้ได้ปริญญาเอกคิดว่าจะทำได้ไหมล่ะครับ ก็ไม่ได้จริงไหมครับ บางคนร่วงตั้งแต่ปี1 ฉันใดฉันนั้น หากคิดอยากไปสวรรค์ชั้นสูงๆไม่ว่าของศาสนาไหนก็ตาม หากเราทำความดีแค่เยาะๆแยะๆก็ไม่มีทางที่จะไปถึงได้ แต่หากเอาชีวิตเป็นเดิมพันตั้งใจทำให้เต็มที่แม้ตัวตายก็จะทำแต่ความดีไม่ไปยุ่งเกี่ยวความชั่วแม้สักนิดก็จะไม่ให้มี ถ้าเป็นแบบนี้ได้แค่สวรรค์ชั้น6ก็ไม่ไกลเกินเอื้อมจริงไหมครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 01:38 PM

ปรารถนาดี..

ก็ต้องหมั่นทำดีด้วยน่ะ..

แค่อยากไม่พอหรอก..

ต้องทำความอยากให้เป็นจริง (ให้ได้) ครับ..

สาธุ..

#10 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 06:50 PM

เอ่า! ทำไมอยากไปชั้น 6 ละครับ พระเจ้าอยู่ชั้น1ไม่ใช่เหรอ 555 แต่ถ้าอยากจะไปกันจริงๆแล้วละก็ จอมเทพก็ม่ายว่าอารายหรอกนะ เพียงแต่ว่าก็จะพต้องมาศึกษาถึงวิธีการไปก่อนนะครับ ว่ามันจะต้องทำอะไรบ้างถึงจะไปได้ ไม่ใช่ว่าแค่เราคิดที่อยากจะไป มันก็สามารถที่จะไปได้เลยง่ายๆ สวรรค์นะ ม่ายช่าย สยามพาราก้อน อันนี้ต้องทำความเข้าใจให้ดี

เหมือนเราอยากจะไปประเทศอังกฤษ เราก็ต้องมาศึกษาก่อนว่า แล้วประเทศอังกฤษที่ว่านั้นนะ มันตั้งอยู่ที่ใด จะไปยังไงก่อน เราถึงจะไปถูก อารายทำนองนี้ get บ่!

ถึงแม้ว่าหลายคนจะบอกว่า ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก แค่บุญถึงก็สามารถไปได้แล้ว ถูกบุญถึงนะไปได้อยู๋แล้ว แต่ถ้าถามต่อไปละว่า แล้วจะต้องทำยังไงละบุญจึงจะถึง แล้วอะไรละเป็นตัววัดว่าถึงหรือไม่ถึง เราก็ตอบกันไม่ได้ นอกจากจะบอกว่าเดี๋ยวตอนตายก็รู้กันเองนั่นแหละ อันนี้ขอบอกเลยว่า แม้ตายก็ยังชี้ชัดไม่ได้ว่าจะไปได้

ดังนั้นต้องขอบอกเลยว่าหากไม่ได้ศึกษาหลักวิชาที่ถูกต้องแล้วละก็ ยาก....ที่จะทำมั่วๆแล้วจะไปได้ จะมีก็แต่ไปอยู๋ชั้นที่ตนเองบุญถึงก็เท่านั้นแหละ แต่ถ้าจะไปอยู๋ชั้นที่ตนเองได้ตั้งใจไว้นั้นขอบอกว่ายากมากๆ

เพราะบางคนคิดก็ดี พูดก็ดี แต่เวลาทำนี่สิ กลับทำตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิง อันนี้ก็ไม่รู้นะว่าจะไปไหนกันแน่

ฉะนั้น หากว่าเพื่อนเขาอยากจะไปสวรรค์ชั้น 6 ที่ว่านี้จริงๆ นอกจากการตั้งจิตปราถนาที่จะไปแล้ว ก็ต้องให้เขา ฝึกรู้จักการให้ทาน ฝึกการรักษาศีล และก็ฝึกการทำสมาธิ ในเบื้องต้นก่อน ซึ่งก็ไม่ได้ผิดหลักของทางศาสนาแต่อย่างใดครับ สามารถทำได้

แม้ทำได้ถึงขนาดนี้จนตลอดชีวิตแล้วก็ตาม แต่ก็ยัง คอร์นเฟิร์ม ไม่ได้ว่าจะไปได้หรือเปล่า เพราะมันก็ต้องขึ้นอยู๋กับการชิงช่วง ช่วงชิงกันอยู่ระหว่างบุญกับบาปตลอดเวลา

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม การที่เราได้ทำความดีเอาไว้ มันก็ไม่ได้สูญย์หายไปไหน แม้หากว่าเราจะไม่สามารถไปได้ถึงสวรรค์ชั้นที่เราต้องการได้ก็ตาม แต่บุญนั้น ก็ย่อมส่งผลให้เราไปดีอย่างแน่นอนครับ จอมเทพขอตัวก่อนนะ ไปละ

กุญแจวิเศษ

#11 Smallville072

Smallville072
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2008 - 08:07 AM

ไปได้ครับ ขอเพียงตั้งจิตอธิษฐาน เเละ สั่งสมบุญ ทำตามหลักวิชชา ให้มีกำลังบุญมากพอที่จะไป

เกิดในชั้นนั้นครับ ซึ่งก็คงต้องทำบุญในบวรพระพุทธศาสนาครับ ถึงจะได้บุญมาก

ไม่ก็ต้องปฎิบัติธรรมเข้าถึงธรรมะ ภายใน เข้าถึงดวงปฐมมรรค องค์พระ