ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามเกี่ยวกับดุสิตบุรี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สเปอร์ส

สเปอร์ส
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 07:27 AM

ไม่ทราบว่าบัณฑิตในสวรรค์ชั้นดุสิตบุรีนั้นอยู่ในเขตไหนเหรอครับ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 07:47 AM

มีอะไรติดใจกับ "บัณฑิตในสวรรค์ชั้นดุสิตบุรี" หรือเปล่าครับ ลองบอกให้ฟังหน่อยสิครับ ว่าทำไมถึงอยากเป็น "บัณฑิตที่ดุสิตบุรี" ไปเอาความคิดนี้มาจากไหน คิดว่าบัณฑิตต้องเป็นอย่างไร อะไรทำนองเนี้ยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 10:24 AM

ใจเย็นครับพี่ทัพพีฯ ผมว่าเขายังใหม่อยู่นะครับ
ค่อยๆศึกษาไปนะครับคุณเสปอร์ เอาใจช่วยครับ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 10:47 AM

บัณฑิตนั้น ความหมายในทางธรรมนั้น ไม่ใช่ผู้มีเพียงปริญญา (เอ่อบนสวรรค์ก็ไม่มีปริญญานี่นา ไม่น่าพูดเลยเรา)
แต่คือ ผู้อุดมด้วยศีล สมาธิ และปัญญา น่ะครับ

ดังนั้น ทุกผู้คนที่อุดมด้วยศีล สมาธิ ปัญญา ย่อมได้ชื่อว่าเป็นบัณฑิต และการที่บุคคลใดก็ตามได้ไปเกิดบนสวรรค์ชั้นดุสิตนั้น เขาจะต้องเป็นผู้อุดมด้วยศีล สมาธิ และปัญญาไ่ม่ธรรมดาทีเดียว

ดังนั้น ผู้ที่ได้ชื่อว่าเป็นบัณฑิตบนสวรรค์ชั้นดุสิต ย่อมหมายถึง เทพบุตรและเทพธิดาทุกๆท่าน ซึ่งมีอยู่ทุกๆ เขตของสวรรคฺ์ชั้นดุสิต นั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 11:05 AM

จขกท.คงมีเหตุดลใจ...คำตอบคงต้องปูพื้นฐาน เรื่อง สุคติภูมิตามไตรภูมิพระร่วง แล้วเสริมด้วยจักรวาลวิทยาก่อนนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 11:05 AM

ดังนั้น ทุกผู้คนที่อุดมด้วยศีล สมาธิ ปัญญา ย่อมได้ชื่อว่าเป็นบัณฑิต และการที่บุคคลก็ตามได้ไปเกิดบนสวรรค์ชั้นดุสิตนั้น เขาจะต้องเป็นผู้อุดมด้วยศีล สมาธิ และปัญญาไ่ม่ธรรมดาทีเดียว

เช่นนั้นแล้ว ผู้ที่ทำทานเพียงอย่างเดียว ก็ใช่ว่าจะได้ชื่อบัณฑิต... การไปเกิดในสวรรค์ชันดุสิต ในความคิดผมก็คงต้องมีธรรมะสว่างไสว ยิ่งกว่าบุคคลทั่วไป เพราะตามที่ฟังในเคส สวรรค์ชั้นดุสิต ก็จะมีเขตใน เขตนอก เขตเสบียง... หากต้องการเป็นบัณฑิตในสวรรค์ชันดุสิต คงต้องหยุดคิด ดังคำสอนของหลวงปู่ หยุดเป็นตัวสำเร็จ และเร่งทำสมาธิให้ยิ่งยวด ไปถามผู้รู้ภายในกระมัง

#7 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 11:14 AM

เทวดาที่สวรรค์ชั้นที่4ดุสิตบุรีท่านเรียกว่าเทพบุตร เทพธิดาและสมณะเทพบุตร ผู้ที่ต้องการบรรลุพระนิพพานผู้ที่ชอบการสั่งสมบุญบารมีเป็นชีวิตจิตใจ

#8 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 01:49 PM

อย่าลืมว่าถ้าไปอยู่เทวโลกแล้ว..จะมาสร้างกุศลบารมี เหมือนที่เราทำตอนเป็นมนุษย์นี้..

ยากหนาสาหัสน่ะครับ..

อยากเป็นอะไรในเทวโลก ก็ต้องทำให้ได้ตอนที่อยู่ที่โลกมนุษย์นี่ล่ะ..

ศึกษาวิชาพระพุทธศาสนาให้มาก (เพราะไม่รู้ว่าไปอยู่เทวโลกจะได้ศึกษาอย่างเต็มที่หรือไม่)..

ตามติด ติดตามหมู่คณะ อันมีหลวงพ่อฯอย่างใกล้ชิด ทำทุกบุญที่ท่านให้ ว่าไงก็ว่าตามกัน (ไปก่อน--เพราะปัญญายังตามท่านไม่ทัน)..

สร้างเครือข่ายคนดีให้มากเข้าไว้..(เพราะจะได้เพื่อนพ้องบริวาร ยามไปอยู่เทวโลก)

ส่งเสริมการฟื้นฟูศีลธรรมให้หนักเข้าไว้..(สร้างสิ่งแวดล้อมให้ดี แล้วทุกอย่างก็จะดีเอง)

สาธุ..

#9 ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย

ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 09:12 PM

ที่สวรรค์ชั้นที่4ดุสิตบุรีเทวดาชั้นนี้ท่านมีนามว่าพระโพธิสัตว์เทวบุตร พระโพธิสัตว์เทวธิดาและพระสมณะโพธิสัตว์เทวบุตร ผู้ที่ต้องการบรรลุพระนิพพานผู้ที่ชอบการสั่งสมบุญบารมีเป็นชีวิตจิตใจ

สวรรค์ชั้นดุสิต น่าจะมีแต่เทพบุตร เทพธิดาไม่น่ามี
อนุโมทนากับทุกความคิดเห็นครับ

#10 victory

victory
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 10:14 PM

สวรรค์ชั้นดุสิตเฉพาะเขตในที่ไม่มีเทพธิดาครับ...ส่วนเขตอื่นๆ ยังมีอยู่

#11 ใจใสใส072

ใจใสใส072
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 10:48 AM

หุหุ ต้องไปดุสิตบุรีให้ได้..

#12 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 04:02 PM

ตามติดอย่างเดียว
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"