ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระของขวัญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 03:21 PM

พระของขวัญ เราควรจะใส่กี่องค์ดีครับ ใส่หลายองค์มีอานุภาพมากกว่าใส่ 1องค์ไหมครับ พอดีมี รุ่น รวยโคตรๆ หลายองค์

#2 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 04:02 PM

เรื่องละเอียด..ต้องรอคนที่ละเอียดกว่ามาตอบท่าจะดี..

ส่วนเรื่องไม่ละเอียดนัก พอประมาณ..ก็น่าจะใส่ไปเลยครับ ทีละหลายๆองค์..

ขนาดพระพุทธองค์..ยังตรัสไว้ ทานในหมู่สงฆ์ ที่เรียกว่า สังฆทาน ยังมากกว่าทานในพุทธองค์ เพียงองค์เดียวเสียอีก..

ดังนั้นห้อยทีละหลายๆองค์ ย่อมดีกว่าห้อยองค์เดียวแน่ๆครับ..

แต่ผู้ห้อยจะต้องรู้จักประมาณในการห้อยเองน่ะครับ..

ห้อยเยอะๆ เหมือนจะดูดี แต่อาจคอเคล็ดได้น่ะครับ..

สาธุ..

#3 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 04:19 PM

ในความเห็นของน้ำใสคิดว่า องค์เดียวก็พอมังคะ ทุกอย่างอยู่ที่จิตรของเราน่ะคะ รำลึกถึงบุญบ่อย ๆ

อาราธนา่ท่านให้มาอยู่ที่กลางใจเราตลอดเวลา อนุภาพก็มากมายแล้ว ปล. ถ้ามีหลายองค์ก็นำมา

ให้คนอื่่นได้กราบไหว้บ้างก็จะดีนะ บุญต่อบุญค่ะ....

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#4 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 04:27 PM

ผมอัญเชิญติดตัวเวลาออกนอกบ้าน 1 องค พร้อมรูปหลวงปู่เคลือบบัตรเรียบร้อยติดตัวตลอด...

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 04:42 PM

ถ้าคล้องรุ่นเดียวกันหลายๆองค์ก็ออกจะแปลกๆ แต่ที่ผมใส่ก็เลือกคล้องรุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่เกิน 3 รุ่น แนะนำที่ต่างกัน เช่นเหรียญ 1 องค์ พระมหาศิริราชธาตุ 1 องค์ พระผง 1 องค์

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 04:56 PM

เอาทุกองค์มารวมกัน แล้วต้มใส่ลงในหม้อ ดื่มน้ำจนเกลี้ยงหม้อ ความละเอียดของพระก็จะเข้าไปอยู่ในตัว แบบที่น้าองุ่นทำไงคะ อิอิ

ล้อเล่่นนนนน นะคะ อย่าเพิ่งบ้าจี้ทำตาม

อานุภาพความศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจของเราต่างหากค่ะ ถ้าจะให้องค์ที่ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ ก็องค์ในตัวนั่นแหล่ะค่ะ แต่ถ้าศักดิ์สิทธิ์รองลงมาหน่อย ก็มีหลายองค์ เช่น พระผงวัดปากน้ำ รุ่น 1 หรือหลวงปู่ ราชเหล็ก เป็นต้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากผู้ที่คล้องพระเป็นยี่สิบองค์ แต่ก็มัวแต่ทำผิดศีล 5 เป็นอาจิณ หรือ หลงในไสยเวทย์ หรือ หวังว่า พระอิฐ พระปูน จะคุ้มครองตน ทั้งๆ ที่ตน ไม่ได้ ทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาเลย แบบนี้ พระท่านก็ไ่มคุ้มครองหรอกนะค่ะ ถ้าจะคุ้มครอง ก็คงจะมีแต่พวกเจ้าพ่อ เจ้าแม่ ที่เป็นวิทยาธร มากกว่าอ่ะค่ะ ซึ่งแบบนี้อันตราย เพราะเข้าข่าย ลุ่มหลง ถือเป็นมิจฉาทิฐิ พาลให้ใจออกห่างจากพระรัตนตรัยไปกันใหญ่

พระของขวัญ มีไว้สำหรับตรึกระลึกนึกถึงคุณของพระรัตนตรัย และบุญที่เราได้ทำไปแบบทุ่มเท ยิ่งทุ่มเท แรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์มากเท่าไร มันก็ยิ่งนึกถึงบุญออกได้แม่น ยิ่งนึกยิ่งปลื้ม บุญเกิดขึ้น 3 ระยะ ก่อนทำ กำลังทำ และหลังจากทำ กุศโลบายของการห้อยพระของขวัญ มอบพระของขวัญก็มีด้วยประการละฉะนี้แหล่ะค่ะ ไว้ระลึกถึงบุญ หลังจากทำ บุญจะได้เกิดต่อเนื่อง

ปล. ฟ้าร้างเองทำบุญมาก็เยอะ แต่ไม่ได้ห้อยองค์ไหนเลยค่ะ เพราะว่า หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย และองค์พระธรรมกาย อยู่ที่ใจของฟ้าร้างเสมอ นึกๆ เอา ท่านก็เหาะมาอยู่ด้วยแล้วค่ะ อิอิ

แต่บางโอกาส ก็มีห้อยเหมือนกัน และปกติ จะห้อยอยู่องค์เดียว ซึ่งเป็นองค์ที่ทำบุญแค่สองหมื่นบาทเอง เป็นหลวงปู่ รุ่นหลังคาแสตนเลส แต่ว่า เป็นบุญที่ทำแล้วปลื้มมาก เพราะทำได้อย่างอัศจรรย์ ทุ่มเทเอาีชีวิตเป็นเดิมพัน หยิบมาดูทีไร ก็นึกถึงบุญที่ตัวเองทำไปได้ด้วยความอัศจรรย์ทุกที ยิ่งเห็น ก็ยิ่งปลื้ม

เป็นดอก เป็นใบ เป็นต้น มาด้วยประการละฉะนี้ค่าาา

ปล.2 อย่าถือสาหาความกันเลยนะคะ หากคำพูดบางประการ ไปสะดุดใจใคร ฟ้าร้างก็ดิบๆ แบบนี้ละค่ะ โหสิๆ นะคะ happy.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 06:00 PM

เอาซักองค์ก้อพอครับ พระอยู่ที่ใจ บางคนเอามาคล้องซะรอบคอ ห้อยเป็นสิบๆ องค์ ดูแล้วตลกมากกว่าดีครับ

#8 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 06:29 PM

โดยอุดมคติ เป็นดังที่คุณฟ้าร้างกล่าว
อานุภาพความศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจของเราต่างหากค่ะ ถ้าจะให้องค์ที่ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ ก็องค์ในตัวนั่นแหล่ะค่ะ
- ในทางปฏิบัติผู้ที่ใจจรดศูนย์เป็นเนื้อเป็นหนังกับองค์พระในตัวตลอดเวลานั้นหาได้ยาก แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มี
- แนะให้คล้ององค์พระที่เราศรัทธา โปรดปราน เห็นแล้วน้อมนำใจระลึกถึงคุณของพระรัตนตรัยได้สะดวกและรวดเร็ว
- ยิ่งองค์พระนั้นผ่านการซ้อนวิชชาฯก็ยิ่งมีอานุภาพ และหากผู้คล้องตรึกนึกซ้อนองค์พระภายนอกตามหลักวิชาอย่างสม่ำเสมอก็จะเสริมบารมี
- ชีพจรรองเท้าอย่างผม...เลือกที่จะคล้ององค์เดียว ตามสถานการณ์ ระยะแรกคล้องพระมหาสิริราชธาตุรุ่นดูดทรัพย์ไปดำน้ำลึก...ระยะหลังไปวัดฯก็คล้อง พระผงปากน้ำ เดินทางไกลข้ามจังหวัดข้ามทวีปส่วนใหญ่คล้องเหรียญปราบมารทองสำเร็จ หากเป็นกรณีไปพุทธอุทยานก็จะเลือกคล้องพระมหาสิริราชธาตุ รุ่นพญานาค
- ปลายปีนี้ต้องไปยะลา...ก็จะอาราธนาเหรียญปราบมารทองสำเร็จเพราะเคยพบอานุภาพพระองค์นี้ที่แอฟริกาใต้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 06:45 PM

- ปลายปีนี้ต้องไปยะลา...ก็จะอาราธนาเหรียญปราบมารทองสำเร็จเพราะเคยพบอานุภาพพระองค์นี้ที่แอฟริกาใต้

เล่าค่ะ เล่าๆ อยากฟัง
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 06:54 PM

ขอมีความเห็น เหมือนคุณ.น้องฟ้าร้าง ด้วยคนค่ะว่า ขอให้เล่าให้ฟังด้วยอยากฟังเช่นกัน ค่ะ

#11 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 07:11 PM

ก็ต้องถามก่อนว่า จริงๆแล้ว วัตถุประสงค์ของการที่หลวงพ่อท่านมอบพระของขวัญให้ลูกๆนั้นเพื่ออะไร ถ้าเราตอบคำถามนีได้ เราก็จะรู้ว่าเราควรจะเลือกปฏิบัติต่อท่านอย่างไรครับ ไปละ
กุญแจวิเศษ

#12 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 07:17 PM

ผม ๙ องค์ คงไม่ว่านะพระของขวัญ รุ่น ๑ ลป.ราชเหล็ก ดูดทรัพย์ ที่ระลึก ๖๐ ปี แล้วก็ที่ระลึก ๑ S อีก ๕ ปราบมาร
หลวงปู่บอกว่า มีแล้วไม่ติดตัว ก็เหมือนมีมีด เมื่อออกป่าแล้วไม่เอาไปด้วย มีดนั้นไม่มีประโยชน์ แต่ถ้าทำได้เหมือนฟ้าร้างได้ก็ แจ๋ว

#13 โทโรมาน

โทโรมาน
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 07:26 PM

คุณ WISH ปกติไปดำน้ำที่ไหน ? ผม... เรียนเกือบ 1 ปีแล้ว ที่เกาะพระ จ.ชลบุรี " หลักสูตรดำน้ำเพื่อการอนุรักษ์ โครงการของสถานันวิจัยจุฬาภรณ์ " ตัวย่อ นพอ. รุ่น 13 นี่ใกล้จะรับน้องใหม่อีกแล้ว ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสไปดำน้ำอีกไหมเนียะ... สาธุ... ทุก ๆ คน

#14 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 09:53 PM

เล่าค่ะ เล่าๆ อยากฟัง
- ที่เสา D9 นะ นะ นะ nerd_smile.gif
คุณ WISH ปกติไปดำน้ำที่ไหน ?
- ไปทั่วแล้ว จบ PADI มา 5ปี ดำมาจนเลิกจด Log book(8เล่ม) ไปแล้ว unsure.gif
- ระยะหลังไปต่างประเทศบ่อย เพราะในประเทศไทย(เว้นเกาะกูด)ก็มุดน้ำไปทั่วแล้ว
- เวลาดำน้ำจะพบว่าสัตว์น้ำมีมากมายกว่าสัตว์บก และ สัตว์ใต้ทะเลดูจะด้อยโอกาสพบมนุษย์มากกว่าสัตว์บก เพราะใต้ทะเลไม่ใช่ที่พำนักของมนุษย์นั่นเอง การรื้อวัฏฏะต้องทำโจทย์กันอีกมากจริงๆ
- ล่าสุดที่บาหลี เดือนกันยายน เอาภาพตัวอย่างและโมลา โมล่า (ปลาน้ำลึก)มาฝาก biggrin.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  4.1.jpg   77.09K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1717.jpg   66.33K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  d44.jpg   66.03K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1809.jpg   52.07K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  n35.1.jpg   31.04K   9 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 นักรบ

นักรบ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 02:04 AM

ส่วนตัวผมพกพระผงของขวัญวัดปากน้ำรุ่น1กับหลวงปู่ราชเหล็ก

#16 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 02:29 AM

ผมแขวนองค์เดี่ยวนะครับ

#17 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 04:15 AM

ถ้าผมจำไม่ผิด การที่ใส่พระของขวัญเพื่อ...
1. เอาไว้ระลึกถึงบุญที่ทำ
2. ทำให้ใจจรดจ่ออยู่กะพระรัตนตรัยตลอดเวลา เวาห้อยพระของขวัญ หรือแม้แต่ห้อยพระอื่นๆ ก็ตาม เราจะเกิด หิริ โอตัปปะ ขึ้นมาเป็นอัตโนมัติ คือการเกรงกลัวต่อบาป และ ผลของมัน ดังนั้น ข้อนี้น่าจเป็นเหตุผลที่ห้อยพระกันนะครับ

ส่วนจะห้อยหลายๆองค์ มีประโยชน์อะไร ถ้าจะพอถูๆ ให้ก็ น่าจะเอาไว้ระลึกถึงบุญหลายๆบุญที่เคยทำมาอ่ะครับ คงไม่มีประโยชน์อะไรที่ห้อยพระรุ่นเดียวกันหลายๆองค์

แล้วแต่คนจะคิดอะครับ ส่วนตัวห้อยองค์เดียว เป็นหลวงปู่ งิงิ เอาให้ใจจรดจ่อกะหลวงปู่ตลอดทั้งวันทั้งคืน อ่ะครับ

ตอนนี้กะลังวางแผนเอารุ่น รวย โคตรๆ x 2 มาเลี่ยมแล้วห้อย เพราะ
1. เป็นรูปหลวงปู่ จะได้ระลึกถึงหลวงปู่ตลอดเวลา
2. มีม๊อบแม๊บนิดหน่อย มาจากหินอ่อนรองนั่งในโบสถ เวลาเรานั่งธรรมะจะได้ดีๆ
3. มีจีวรด้วย เอาไว้กันเภทภัย ทั้งหลาย เหมือน case ต่างๆ
4. รวยโคตรๆ ถือว่ามีสมบัติ 1000 ล้านไปในตัว เพราะทุกองค์มีผังนี้ติดอยู่แล้ว

คาดว่า complex สุดแล้ว 5555555555 และอีกอย่าง ปลื้มกับการหล่อ + กฐินครั้งนี้ที่สุดด้วย เพราะเป็นครั้งแรกที่ทุ่มสุดตัววววววววววววววววว ในการสร้างบารมี เลยอยากติดตัวเอาไว้อะครับ

ปล ตอนนี้ค่ากรอบแพ๊งแพง ใครอนุเคราะห์ก็ได้นะ 555 ยินดีรับหมดเลย
ปล2 รุ่นที่ผมอยากได้ที่สุดคือ รุ่นพระมหาสิริราชธาตุ ดูดทรัพย์ ที่ตอนนี้ผมพลาดไม่ได้ทำได้อย่างไรไม่รู้ เสียดายมากๆ อยากได้มากก แต่หาไม่ได้เลย ดังนั้น ใครมีหลายองค์ รับอนุเคราะห์นะคร้าฟฟ สาธุๆๆ happy.gif

#18 Khorn

Khorn
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 02:43 PM

ผมไม่มีของขวัญให้พกหรอกครับ...พกหลวงปู่องค์เดียวครับ..

#19 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 04:07 PM

หลวงปู่ราชเหล็กนี่รุ่นไหนครับมีรูปไหม มีความเป็นมาอย่างไรบ้างช่วยตอบเป็นวิทยาทานแก่ผู้ไม่รู้ด้วยนะครับ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#20 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2008 - 04:47 PM

อยากทราบเรื่อง หลวงปู่ราชเหล็ก เหมือนกันค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#21 กลางแก้วใส

กลางแก้วใส
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2008 - 01:16 PM

ขึ้นชื่อว่า "พระของขวัญ " ล้วนดีทั้งนั้นแหละครับ ให้หมั่นระลึกนึกถึงความดีที่ได้สร้างไว้ จิตจะได้ร่าเริง แจ่มใส เข้าถึงธรรมะภายในได้ง่ายยิ่งขึ้น......ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย ครับ