ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วัดปากน้ำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr20221

usr20221
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2008 - 02:05 PM

ใครพอจะทราบบ้างค่ะ ต้องไปกราบแม่ชีท่านไหนค่ะ ที่ท่านทันสมัยหลวงปู่อยุ่นะค่ะ

#2 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2008 - 03:33 PM

คุณยาย มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูงค่ะ ท่านเป็นศิษย์เอกหลวงปู่เลยล่ะ

ถึงแม้ตอนนี้ท่านจะละสังขารไปแล้ว แต่มีรูปหล่อทองคำของท่านอยู่ที่

วิหารยายค่ะ (อยู่ที่วัดพระธรรมกาย) มีการเปิดให้กราบท่าน ต้องลองถาม ๆ ดูว่าวิหารยายเปิดเมื่อไหร่ค่ะ

หรือไปกราบรูปท่านที่ หอฉัน ก็ได้ค่ะ หอฉันเปิดทุกวันค่ะ สา่ธุ นะคะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#3 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2008 - 05:06 PM

คุณน้ำใสตอบไม่ตรงคำถามของ จกท.นะครับ
....เจตนาเขาจะไปที่วัดปากน้ำ

#4 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2008 - 06:02 PM

ผมเคยเห็น แม่ชีศิษย์หลวงปู่เรา ท่านหนึ่ง..

ตอนนั้นท่านออกรายการพลังมดหรืออะไรนี่แหล่ะ..

ถ้าจะหาใน dmc.tv ก็ต้องลอง search หาดู ไม่น่ายาก..

ถ้าจะให้ง่ายขึ้น ก็เดินทางไปวัดปากน้ำเลยสิครับ..

จะพบท่านแน่นอน ที่นั่น..เพราะผมเคยเห็นท่านออก dmc อยู่นี่นา..

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2008 - 08:05 PM

หลายท่านละสังขารแล้ว...บางท่านกลับไปเผยแผ่ตามต่างจังหวัด
ที่วัดปากน้ำก็...คุณครูตรีธา เนียมขำ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2008 - 08:24 PM

มีอีกสองรูปค่ะ (เรียกถูกหรือเปล่าเนี่ย) ท่านเป็นรุ่นน้องของคุณยายอาจารย์ค่ะ

ทั้งสองท่านเป็นเพื่อนกัน ถ้าไปทัวร์เส้นทางมหาปูชนียาจารย์จะได้ไปกราบท่านด้วยค่ะ จำชื่อท่านไม่ได้ ต้องขอโทษด้วย แต่ว่าท่านอายุมากแล้ว (แต่หน้าท่านไม่แก่นะค่ะ) คนที่พาไปกราบท่าน เขาขออนุญาตนัดเวลาท่านไว้ก่อน เข้าใจว่าโดยปรกติท่านทำวิชชาค่ะ

#7 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2008 - 01:12 AM

ถ้าผมไป ผมจะไปกราบคุณยายอาจาย์ตรีธาครับ ไปครั้งแรกไม่เจอก็ไม่เป็นไร ครั้งหน้าก็ค่อยไปกราบใหม่ได้ครับ

ปีที่แล้วก่อนปีใหม่ผมไปกราบท่าน ท่านเมตตาให้ปฏิทินวัดปากน้ำผมมาด้วยครับ แต่ผมไม่กล้ารบกวนเวลาท่านนาน เพราะท่านสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงมากนักครับ

ถ้าจะไปขอให้อธิษฐานจิตดีๆ ทำจิตให้นิ่งก่อนออกจากบ้าน แล้วไปเวลาก่อนที่ท่านจะรับประทานอาหารมื้อเพลเล็กน้อย ถ้าท่านไม่ติดธุระไปที่ไหนก็คงได้เจอครับ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

#8 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2008 - 10:14 AM

ไม่ยากครับ ไม่ยาก เวลาไปถึงวัดปากน้ำก็ไปถามคนแถวๆนั้นแหละครับว่าแม่ชีหรือพระรูปไหนเอ่ยที่ท่านอยู่ในสมัยหลวงปู่บ้าง อารายทำนองนี้ครับ รับรองว่าต้องเจออย่างแน่นอน O.มั๊ย ไปละครับ
กุญแจวิเศษ

#9 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2009 - 08:48 AM

สาธุ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#10 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2009 - 02:12 AM

อาจารย์ ดร.ตรีธา เนียมขำ ท่านเป็นนายกสมาคมศิษย์หลวงพ่อวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ ท่านไม่ได้เป็นแม่ชีครับ ส่วนท่านที่เป็นแม่ชี สมัยหลวงพ่อสดนั้น เท่าที่นึกออกตอนนี้ คือ แม่ชีรัมภา คำโพธิ์ฉาย แม่ชีธัญญาณี สุดเกษ แต่ที่ดี ควรสอบถามได้ที่เคาน์เตอร์ประชาสัมพันธ์ครับ จะได้ข้อมูลที่กระจ่างชัดครับผม

แนะนำตามความเห็นที่ 11 ครับ