ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมมีคำถามมากมายเลยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2009 - 02:54 PM

happy.gif ผมมีคำถามมากมายเลยครับ happy.gif

ขอบคุณล่วงหน้าครั้งที่1นะครับ

เอาหละเข้าเรื่องแล้วนะครับ
อย่าเบื่อก่อนนะ

1. การที่เราพลัดพรากจากดุสิตบุรีวงบุญพิเศษ หรือเขตดุสิตบุรีไปอยู่จาตุฯ แต่เราสร้างบารมีมาอย่างยิ่งยวดทั้ง ทานบารมี ศีลบารมี +นั่งสามาธิเนืองนิจ ยิ่งยวด แต่เป็นกะเทยเป็นเหตุให้ไปดุสิตบุรีไม่ได้

___/\___

1.1. แล้วโอกาศที่เราจะลงมาสร้างบารมีกับหมู่คณะและมหาบูชนียาจารย์เป็นไปได้หรือไม่ครับ
คือได้ยินจากคำสอนของคุณยายว่า เวลายายจะลงมาเกิดจะเอามาให้หมด จะไปนิพพานก็จะเอาไปให้หมดฯลฯ
มหาบูชนียาจารย์ท่านจะพาลงมาทุกชั้นฟ้าไม่ครับ(หมู่คณะเรา)
**ไม่ใช่เป็นการจาบจ้วงครูบาอาจารย์นะครับแต่ด้วยความสงสัย+วิบากกรรมกะเทยที่มีอยู่จึงเกิดความสงสัยขึ้น ___/\___

1.2. คือ แล้วถ้าผมไปอยู่ที่จาตุฯแล้วหมดอายุขัยที่อายุ ๕๐๐ ปีทิพย์ แล้วลงมาเกิดก่อนหมู่คณะคนอื่นๆคือที่ไปชั้นดาวดึงส์ มีอายุ ๑,๐๐๐ ปีทิพย์ ยามา มีอายุ ๒,๐๐๐ ปีทิพย์ ดุสิต มีอายุ ๔,๐๐๐ ปีทิพย์ แล้วโอกาศที่จะได้สร้างบารมีร่วมกับมหาบูชนียาจารย์ยากไหมครับ เพราะชาตินี้ก็บำเพ็ญบารมีอย่างยวดยิ่ง โอกาศที่จะได้พบเจอกันยากไหมครับ

2. แล้วถ้าหากผมซึ่งเป็นกะเทย (ไม่แน่ใจนะครับว่าใช่กะเทยหรือเกย์ควีน เพราะผมก็ชอบผู้ชายและชอบเกย์ แต่ไม่อยากแปลงเพศ แต่ตุ้งติ้งเมื่ออยู่กับหมู่คนพวกนี้) แล้วไปไม่ถึงดุสิต(คิดว่าต้องถึง :'( ) ผมจะไปเป็นเทพบุตรกะเทยที่มีทิพยวิมานเป็นของตนเอง มีบริวาร มีสวนทิพย์ และทิพย์สมบัติคล้ายกับชั้นบนที่มีเพศบริสุทธิได้หรือปล่าวครับ (เพราะสมมุติว่าผมบำเพ็ญบารมีมากพอแต่ติดอยู่ที่เป็นกะเทย) ได้ไหมครับ

red_smile.gif red_smile.gif คงไม่งงกับคำถามทั้งหลายนะ เอ๊า หายใจลึกๆ happy.gif

3. การที่กะเทยจะไปดุสิตบุรีนั้นผมรู้เเล้วครับว่าต้องเข้าถึงพระธรรมกายอย่างเดียวเท่านั้น(และผมจะพยายามถึงพระธรรมกายให้ได้) แต่สมมุติว่าไม่เข้าถึงแต่บุญบารมีมากมายมากยิ่งล้น มากจิงๆ จะพ้นได้ไหมครับ (ทั้งๆที่รู้ว่ายากที่จะเป็นไปได้ แต่อยากทราบมากครับ)หรือพ้นจากจาตุไปอีกนิดได้ไหม(แต่มันไม่น่าจะเป็นไปได้จริงไหมครับเพราะเหนือจาตุ มีแต่เพศบริสุทธิ) wacko.gif

4. จากที่รู้มา โสเภณี => กระเทย/เกย์/ทอม/ดี้/เลสเบี้ยน (แล้วแต่) =>
หญิงแท้ที่มีปัญหาครอบครัวร้าวฉาน => หญิงแท้ทีมีครอบครัวดี =>
หญิงแท้ที่ไม่ปรารถนาการมีครอบครัว ถือศีล ๘ บริสุทธิ์ และต้องการเป็นชายเพื่อได้บวช => ชายแท้ =>
ชายแท้บวชเป็นพระเพื่อมุ่งสู่นิพพาน หรือที่สุดแห่งธรรม => บารมีเต็มเปี่ยมสามารถถึงจุดหมาย
และหยุดการเวียนว่ายตายเกิด

แสดงว่าผมต้องไปเป็นเกย์ควีนต่อใช่ไหมครับเพราะเกย์ควีนนั้นคล้ายกับกะเทยคือเกย์ควีนบางลงแล้ว แต่ไมต้องไปเป็นทอม/ดี้/เลสเบี้ยนใช่ไหมครับ เพราะที่ฟังครูไม่ใหญ่ในวีดีโอที่โหลดมาทราบว่า ประกอบเหตุคนละอย่าง เเต่เกย์ควีนมันเหมือนกับกะเทยแต่บางลง ใช่หรือป่าวครับทุกคน rolleyes.gif

5. เคยได้ความรู้มาว่า

หากบุญจากการถือศีล ๘ แรงพอ(ซึ่งแรงกว่าศีล ๕ อยู่ ๑๐๐ เท่า) ก็จะข้าม Step ที่เขียนด้านบน คือ

กระเทย/เกย์/ทอม/ดี้/เลสเบี้ยน (แล้วแต่) => หญิงแท้ที่มีปัญหาครอบครัวร้าวฉาน => หญิงแท้ทีมีครอบครัวดี =>
หญิงแท้ที่ไม่ปรารถนาการมีครอบครัว ถือศีล ๘ บริสุทธิ์ และต้องการเป็นชายเพื่อได้บวช => ชายแท้

เป็น..

กระเทย/เกย์/ทอม/ดี้/เลสเบี้ยน (แล้วแต่) => ชายแท้

หากบุญไม่แรงพอ หรือหากบุญแรงพอ แต่ได้มีการอธิษฐานเพื่อเป็นหญิงแท้ที่มีครอบครัวดี ก็จะเป็นตามนี้..

กระเทย/เกย์/ทอม/ดี้/เลสเบี้ยน (แล้วแต่) => หญิงแท้ทีมีครอบครัวดี

จนกว่าจิตจะเบื่อหน่ายจากความเป็นหญิง และอธิษฐานเป็นชาย เมื่อสั่งสมบุญมากพอ ก็จะเป็นตาม Step ต่อไป
แต่หากปรารถนาเช่นนี้ตลอดไป แบบนางวิสาขา กระทั่งเข้าถึงพระนิพพาน ก็ย่อมได้..

จริงหรือไม่ครับ

6. ถือศีล ๘ ตลอดชีวิต
แล้วพยายามนั่งสมาธิให้มากๆ..
บุญทั้งหลายจะกลั่นแก้ธาตุธรรมของผมเองจนพ้นจากกะเทยได้หรือไม่ครับ

7. ลืมๆ เรื่องสังคมในจาตุฯ ไปก่อน
ทำปัจจุบัน (สั่งสมกุศลกรรมบท)ให้ดีที่สุด + อธิษฐานบารมี
เดี๋ยวบุญ จัดสรรให้สมเหตุและสมความตั้งใจ
ดีไหมครับ

8. ในพระไตรปิฎกที่บันทึกว่าในสมัยพุทธกาลมีสาธุชนได้ดวงตาเห็นธรรมมากมาย ใช่เนดวงปฐมมรรคหรือป่าวครับ สงสัยมานานแม้เข้าวัดมาสักพักก็ยังสงสัยอยู่เลยครับ dry.gif

คงจะตอบกันจนแป้นพิมพ์ร้อนเลยใช่ไหมครับ

ขอบคุณครั้งที่2 นะครับ

ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้หวังเพียงคำตอบอย่างเดียวเท่านั้นนะครับ แต่ที่ผมต้องการมากคือกำลังใจจากชาวกัล dmc ทุกคนเพราะไม่มีใครเขาเข้าใจผมหรอกครับ ผมจะเปิดเผยตัวเองที่โรงเรียนกับที่dmc ให้กัลยาณมิตรผู้ใจดีที่dmc ได้รู้เรื่องราวของผมเท่านั้นแหละครับ พูดได้แบบไม่ต้องระแวงใครเลย

คนที่เป็นกะเทยทุกคนหนะ น่าสงสารมากนะครับ แม้ผมเป็นเองซึ่งก็เป็นยังรู้สึกสงสารคนที่เป็นแล้วยังไม่รู้หลักความจิงของชีวิต
ไม่รู้ผมจะพลั้งไปอีกหรือป่าว เเต่เขียนคำถามซะขนาดนี้พลั้งไปก็ไปอยู่อเวจีเถอะ จิงไหม ล้อเล่นนะ(เดี๋ยวไปจิง) sick_smile.gif

รายงานตัวครับ อายุ16ปีอยู่ภาคใต้ครับ ผมโชคดีที่เบื่อชีวิตการเป็นกะเทยเสียแต่วัยเยาว์ biggrin.gif

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ ชีวิตนี้ของผมนอกจากได้คำเเนะนำจากเพื่อนที่โรงเรียนแล้ว ที่เดียวเท่านั้นเเหละที่ผมจะพูดเต็มปากว่าเป็นกะเทย อีกทั้งได้คำตอบที่ดีมีที่นี้ที่เดียวในจักรวาล

อนุโมทนาสาธุกับพี่ๆกัลยาณมิตรทุกคนนะครับ ขอผลบุญที่ทุกคนเป็นกัลแก่ผมขอให้ทุกคนจงอย่าได้มาตกตำในเพศกะเทยแบบผมเลย หากมีบุญได้พบกันแล้วเจอกันที่วัดนะ เออดุสิตด้วย จะตามไปเอง ไม่ต้องรอนะ ไม่ว่าชาติใดก็จะไปให้ถึง
เอาบุญธุดงค์ปีใหม่มาฝากพี่ๆกัลยาณมิตรทุกคนนะครับ
___/\___สาธุ

ไฟล์แนบ

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2009 - 03:40 PM

ปัญหาของคุณ ผมจำได้ว่าหลวงพ่อได้ตอบในฝันในฝันให้ไว้ชัดเจนดีแล้ว

ที่คุณต้องทำคือ พยายามประพฤติพรหมจรรย์ตลอดชีวิตและหมั่นทำทาน สวดมนต์ รักษาศีล นั่งสมาธิให้สม่ำเสมอ

เรื่องในปรโลกนั้นผมว่า อย่าเพิ่งไปคิดเลย เพราะจะเป็นกระเทยหรือไม่เป็นก็ตาม ถ้าอยากตามติดหมู่คณะ

ก็ดูจะไม่มีทางเลือกอื่น นอก ทำทาน รักษาศีล นั่งสมาธิ และสร้างบุญทุกบุญอย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพัน อย่างยิ่งยวด

ตลอดชีวิตเท่านั้น ส่วนที่เหลือเป็นหน้าที่ของมหาปูชนียาจารย์ที่จะช่วยคุมบุญให้พวกเราเอง

แต่ที่สุดแล้วก็ข้นอยู่กับตัวเราเอง ว่า อยากจะตามติดหมู่คณะ,อยากเข้าถึงพระธรรมกายจริงแค่ไหน ((แค่ชีวิตสิ้น))

ถ้าจริงแล้วล่ะก็ เป้าหมายที่ต้องการก็คงไม่ยากเกินที่จะสู้ใช่ไหม

ไม่ว่าจะได้ไปสวรรค์ชั้นไหน หากหลวงพ่อให้บุญมา เราจะทุ่มชีวิตเดิมพันทำให้เต็มที่อยู่แล้วใช่ไหม

สร้างบารมีให้เต็มที่ก็แล้วกัน เรื่องไปสวรรค์นั้น มันก็แค่ผลพลอยได้

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2009 - 03:48 PM

ขอบคุณคุณตำรวจรักบุญมากนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2009 - 05:08 PM

ขอเป็นกำลังใจให้น้องตระกร้าอีกใบค่ะ

ต้องละทิ้งนิสัยเดิม ๆ ที่เป็นกระเทยนะคะ แล้วอย่าไปเกี่ยวข้องกับเรื่อง

รักชอบผู้ชายด้วยกันค่ะ หมั่นทำทาน รักษาศีล(โดยเฉพาะข้อ 3) นั่งสมาธิให้มาก ๆ

เพื่อระงับความฟุ้งซ่านทำบุญทุกบุญอย่างเต็มที่ เต็มกำลัง และก็อยู่ใกล้ ๆ หมู่คณะกัลยาณมิตร

ที่ชักชวนเราทำความดีไว้ค่ะ พี่น้ำใสขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ

ส่วนคำตอบในรายละเอียด คงจะมีคนมาตอบอีกค่ะ เอาใจช่วยน้องนะคะ สู้ สู้ ค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2009 - 08:54 PM

แม้แต่ดุสิตบุรี ๔,๐๐๐ ปีทิพย์, ก็"อาจจะ"ยังไม่ถึงกึ่งพุทธกาลของยุคพระศรีอาริย์ฯที่พวกเราจะลงมาอีก,

อาจต้อง"หลายรอบต่อเนื่อง"ที่ดุสิตฯ, ซึ่ง"หลายรอบ"ต้องใช้บุญมากกว่าปกติ,

จึงต้องทำทุกบุญให้มากสุดไว้ก่อน, เผื่อกันเหนียว, "safety first."

#6 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 03 January 2009 - 09:46 PM

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ เป็นแบบนี้ก็คงต้องช่วยเหลือตัวเองมากๆ หน่อย ผมเข้าใจว่ามันไม่เหมือนไข้หวัดที่เป็นๆ หายๆ แต่ถ้าศรัทธาและตั้งใจมั่นก็มองไปเบื้องหน้า ผลนั้นเกิดจากเหตุ มุ่งประกอบเหตุให้ยิ่งยวดไปตามลำดับ แล้วผลก็คงเป็นที่หวังได้นะครับ สู้ สู้
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#7 ลูกตาล

ลูกตาล
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2009 - 01:24 AM

น้องชาย (หรือน้องสาว^ ^) ของพี่ก็เป็นอย่างน้องค่ะ
แต่น้องยังโชคดี ที่เข้าใจเรื่องกฎแห่งกรรม รู้เหตุ รู้ผล รู้ทางแก้ไข

ส่วนน้องสาวพี่ เค้ามัวแต่พยายามทำตัวให้เหมือนผู้หญิงที่สุด
เค้าเคยบอกพี่ว่า เค้าไม่ได้อยากเป็นแบบนี้ มันทรมานใจมากนะ
เหมือนกับอยากจะได้หรืออยากจะเป็น แต่เป็นไปไม่ได้ สภาพปัจจุบันก็ไม่อยากทน
พี่รักและสงสารเค้ามาก เคยพามาวัด และชวนมาอีกหลายครั้ง
ก็รู้สึกว่าเค้าไม่อยากมา ก็เลยได้แค่เลียบ ๆ เคียง ๆ สอนธรรมะทางอ้อมแค่นั้น

พี่ต้องขอถามหน่อยล่ะ ว่าทำอย่างไรน้องถึงมาวัดได้
ตอนฟังเรื่องกฏแห่งกรรม แล้วทำใจยอมรับได้มั้ย
(พี่ไม่กล้าเอา CD เรื่องกระเทยไปให้เค้าดู กลัวเค้าโกรธ)

ยังไงพี่ขอเป็นกำลังใจให้น้องตะกร้าอีกใบด้วยอีกหนึ่งคนค่ะ
และช่วยเป็นกำลังใจให้พี่สามารถเป็นกัลยาณมิตรให้น้องสาวพี่ด้วยนะคะ..

ลูกตาลค่ะ

#8 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2009 - 03:12 AM

เอาใจช่วยครับผม

#9 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2009 - 06:30 AM

ขอให้กำลังใจน้องนะคะ
พี่ส่งข้อความส่วนตัวให้น้องด้วย
เปิดอ่านดูนะ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#10 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2009 - 10:52 AM

ไม่ว่าจะได้ไปสวรรค์ชั้นไหน หากหลวงพ่อให้บุญมา เราจะทุ่มชีวิตเดิมพันทำให้เต็มที่อยู่แล้วใช่ไหม
สาธุ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#11 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2009 - 11:52 AM

คือถ้าเรา ได้เรียนรู้กฏแห่งกรรมแล้วเนี่ย จะรู้ว่า ไม่ว่าคุณจะเป็นใคร ชายจริง หญิงแท้ กระเทย ทอม/ดี้ ฯลฯ

ก็จะรู้ว่า มันไม่มีทางเลือกอื่นที่จะพ้นทุกข์ไปได้ นอกจากทำบุญทุกๆบุญให้เต็มที่เท่านั้น

ผมชอบเพลงตะวันธรรมเก่าๆอยู่เพลงหนึ่ง ที่ร้องว่า

"โลกมีกำลังฉุดรั้งให้คนห่างบุญ และมีสิ่งร้ายเกื้อกูล เพื่อหนุนลงห้วงอบาย"

จากเพลงท่อนนี้จะเห็นว่า หากเราไม่เร่งสร้างสมบุญไว้ให้เต็มที่ กระแสโลกก็จะคอยฉุดเราให้ไปอบายเสมอ

ทางรอดก็มีแต่ ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ให้ยิ่งยวดขึ้นเรื่อยๆเท่านั้น เห็นด้วยไหมครับ

#12 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2009 - 04:46 PM

ถ้าเราพร้อมที่จะไปตรงนั้น เราก็ต้องพร้อมที่จะเปลี่ยนแปลงการกระทำตรงนี้ครับ การกระทำต้องเนื่องเป็นอันเดียวกันกับใจ ไม่ใช่ว่าใจอยากจะไป แต่การกระทำกลับตรงกันข้าม อันนี้ไปไม่ได้แน่นอนครับ เพราะเราคือผู้ออกแบบชีวิต จอมเทพเอาใจช่วยครับ ขอให้คุณทำได้
กุญแจวิเศษ

#13 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2009 - 11:26 PM

เชื่อว่า จขกท.เป็นผู้ศึกษาเรื่องหมู่คณะในระดับหนึ่ง
ประการแรกต้องตอบว่า...จขกท.ได้ศึกษาและทราบว่าภพชาตินี้เป็นผลจากเศษกรรมของวิบากกรรมกาเม
ประการที่สอง...ท่านปรารถนาร่วมสร้างบารมีกับหมู่คณะ...แต่เกรงว่าจะพลัดหลุดจากวงบุญด้วยเหตุของเศษกรรม?...จึงต้องการแผนสำรอง?

แท้ที่จริงไม่ควรไปสนใจเรื่องการพลัดจากวงบุญ...หากปรารถนาจะสร้างบารมีร่วมกับหมู่คณะ...พระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ฯแนะไว้ว่าให้ร่วมบุญทุกบุญ...อย่าได้ตกบุญกับหมู่คณะ อย่าประมาท...สร้างผังชีวิตให้แน่นหนายิ่งๆขึ้นตามหลักวิชา
ถือศีล ๘ ตลอดชีวิต
แล้วพยายามนั่งสมาธิให้มากๆ..บุญทั้งหลายจะกลั่นแก้ธาตุธรรมของผมเองจนพ้นจากกะเทยได้หรือไม่ครับ
- ยิ่งได้มารักษาศีล8 เจริญภาวนาในบุญเขตของหมู่คณะฯ และ อธิษฐานจิตต่อมหาปูชนียจารย์คุมบุญ...กลั่นแก้ธาตุธรรม...จักเป็นทางลัดให้ผังสำเร็จออกผลได้รวดเร็ว...
- สาธุ อย่าลืมการบ้าน10ข้อนะ นะ นะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 12:24 PM

เ้อ้า ผมตอบบ้างดีกว่า

1.1 หากพลัดพรากไปจริงๆ ก็มีโอกาสมาเจอหมู่คณะได้ครับ ลองศึกษาดูเคส Study หลายๆ เคสสิครับ โดยเฉพาะชาวต่างประเทศ หลายๆ คนพลัดกับหมู่คณะมานานแล้ว แต่ชาตินี้มาเจอหมู่คณะพอดี ก็เลยได้มาสร้างบุญกับหมู่คณะน่ะครับ

ถ้าให้ยกตัวอย่างชัดๆ ก็ขอยกสักหนึ่งตัวอย่าง คือ ให้ไปดูเคสของชาวโซโลมอน กับพระเปเล่(ผู้ชักชวนโซโลมอนทำสมาธิ)สิครับ ในอดีต พระเปเล่ ตั้งใจทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาอย่างดี และพยายามชักชวนบริวารทำบ้าง แต่บริวารไม่ค่อยสนใจ ทำบ้างไม่ทำบ้าง ผลก็คือ พระเปเล่ ได้ไปดุสิตกับหมู่คณะ ส่วนบริวารพลัดไปเกิดในนรกบ้าง กรรมเบาบางก็มาเป็นสัตว์ เบาบางอีกก็มาเป็นคน ไปอยู่ที่ประเทศกันดาร ครั้นชาตินี้ พระเปเล่(ตอนเป็นฆราวาส) ไปทำงานที่โซโลมอน ไปพบบริวารเก่า จึงชวนนั่งสมาธิ ปรากฏว่า ชาวโซโลมอน นั่งสมาธิดีกว่า ใครหลายคนที่ไปวัดสม่ำเสมออีกเชียวนะครับ

1.2 หากพลัดไป โอกาสก็ย่อมยากกว่า ใช่ครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่มีโอกาส ดังตัวอย่างเคสโซโลมอนในข้อ 1.1

2. หากรักษาศีลได้บริสุทธิ์ขึ้นเรื่อยๆ (การไปชอบชายอื่นมากๆ ศีลก็ไม่บริสุทธิ์แล้วนะครับ อย่าลืมข้อนี้) ใจก็จะบริสุทธิ์ขึ้นเรื่อยๆ ก็ย่อมได้เป็นเทพมีผู้ศีลบริสุทธิ์ นั่นคือ หายจะการเป็นกระเทยนั่นเอง

3. ตอบเหมือนข้อ 2. คือ หากรักษาศีลบริสุทธิ์จริงๆ (โดยเฉพาะศีลแปด) กับทั้งทำทาน และภาวนาอย่างยิ่งยวดด้วย ใจก็ย่อมบริสุทธิ์ขึ้นเรื่อยๆ จึงสามารถเกิดในดุสิตบุรีได้ โดยที่หายจากการเป็นกระเทยนั่นเอง

4. หากไม่ทำอะีไรที่แย่ลงไปกว่านี้(ผิดศีลหนักๆ) และไม่ยอมทำอะไรให้ดีขึ้นก็จะเป็นเช่นนั้นจริงครับ ตามขั้นตอนของกรรม

5. จริงครับ

6. ได้ครับ เหมือนข้อ 2 และ 3

7. ดีครับ

8. ในพระไตรปิฎก นั่นเป็นยิ่งกว่าดวงปฐมมรรคครับ คือ ได้บรรลุกายธรรมพระโสดาบัน สกทาคามี อนาคามี และอรหันต์

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 04:02 PM

ผมว่าไมต้องคิดมากให้วางอุเบกขาเดี่ยวก็ดีเอง คนที่เป็นกระเทยก็เคยเป็นผู้ชายมาก่อนเพราะว่าความเป็นผู้ชายนี่เองที่คิดว่าตัวเองจะต้องเป็นชายต้องมีเมียเยอะๆมันถึงจะภูมิใจ ผมแนะนำให้เจ้าของกระทู้เวลาเห็นผู้หญิงแล้วเข้าใจว่าจะไม่มีความรู้สึกชอบแม่แต่น้อยให้เอาความรู้สึกนี้มาเป็นประโยชน์ให้เราอธิษฐานจิตว่าชาติต่อไปให้ได้เกิดเป็นเพศบริสุทธิ์และไม่มีความรู้สึกต่อเพศตรงข้ามเลยแม้แต่น้อย ผมว่าน่าจะใช้ได้ ส่วนการที่เราชอบผู้ชายผมก็เข้าใจว่ามันรู้สึกอย่างไรให้คิดว่า
ตัวเองน่ารักหรือแล้วชอบตัวเองให้มากก็จะดีขึ้นเอง อย่าลืมว่าปัญหาถ้าเรามองว่าไม่ใช่ปัญหามันก็จะไม่ใช่ปัญหาคิดว่าตอนนี้เราได้ไปดุสิตบุรีวงศ์บุญพิเศษแน่นอนสิครับ อย่างน้อยเราก็จะมั่นใจได้ว่าเราก็เป็นผู้มีโอกาสให้ทำความดีไปเรื่อยๆอย่างน้อยความดีไม่หนีหายหรอกครับสำหรับน้องความดีไม่หายอยู่แล้วเพราะว่าทำดีย่อมได้ดีไม่ต้องไปสนใจเรื่องมารเรื่องอะไรที่ไม่เป็นสาระแก่นสาร เราทำดีย่อมมีสุคติเป็นที่ไปอยู่แล้ว ไปอยู่กับหมู่คณะอยู่แล้วหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ท่านไม่ทิ้งเราหรอกครับ