ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมจะบาปมั้ยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 วุฒิ

วุฒิ
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2009 - 03:34 PM

วันนี้ทำความสะอาดชั้นบนของบ้าน ปรากฎว่าผมเจอลูกหนูตัวเล็กๆที่ยังคลานต้วมเตี้ยมๆ 5 ตัว ผมไม่อยากทำร้ายมัน จึงจับมันใส่กล่องเล็ก เอากระดาษหนังสือพิมพ์ฉีกๆใส่เข้าไปในกล่องเพื่อกันหนาวให้มัน แล้วก็เอาไปไว้หลังบ้านซึ่งมีต้นไม้เล็กๆพอบังแดดให้มันได้บ้าง พร้อมกันนี้ผมก็นึกในใจว่าผมไม่มีเจตนาทำร้ายมัน ขอจงอโหสิกรรมให้แก่กันด้วยเถิด ตอนบ่ายๆผมเดินไปดูในกล่อง ไม่มีเจ้าลูกหนูทั้ง 5 ตัวแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะโดนแมวแอบมากินหรือเปล่า ผมทำอย่างนี้จะถือว่าพรากลูกจากอกแม่หรือเปล่าครับ แต่จะเก็บไว้ในบ้านต่อก็คงไม่ได้หรอกครับ ผมจะบาปมั้ยครับ

#2 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2009 - 06:21 PM

เจตนาเป็นใหญ่ครับ..

เจตนาดี ก็ได้บุญ..

เจตนาร้าย ก็ได้บาป..

ส่วนว่า..ถ้าทำดีอย่างรอบคอบแล้ว (ขอเน้นว่าอย่างรอบคอบน่ะครับ) เค้าจะเป็นอย่างไร ไม่ใช่ก็ช่างเค้า แต่ถ้าเค้าไปดี เราก็พลอยอนุโมทนาในส่วนดีด้วย แต่ถ้าเค้าไปร้าย ก็ต้องทำใจเป็นกลางครับ เพราะสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม..

สาธุ..

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2009 - 06:49 PM

ไม่มีบาป แต่มีกรรม ยังต้องไปชดใช้อยุ่บ้างน่ะนะ รีบไปทำบุญเลย

#4 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2009 - 07:37 PM

สรรพสัตว์ย่อมเป็นไปตามกรรมครับก็มีบาปกรรมอยู่เล็กน้อยเพื่อความสบายใจเมือทำบุญแล้วก็อุทิศส่วนบุญไปให้ลูกหนู5ตัวนั้นและคู่กรรมคู่เวรครับเพื่อให้พวกเขาเหล่านั้นอโหสิกรรมให้ครับ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2009 - 08:16 PM

ขออนุญาติเสียมารยาทเข้ามาแนะนำสักนิดนะครับ เผื่อใครเจอเหตุการณ์อย่างนี้

ถ้าเป็นผม ผมจะดูก่อนว่า ลูกหนูนั้นลืมตาหรือยัง ถ้ายังไม่ลืมตา ผมก็จะหยุดทำความสะอาด ทำลืมๆไปสักเจ็ดวันสิบวัน พอให้ลูกหนูลืมตาและเดินได้ครับ ระวังด้วย ถ้าเราไปรบกวนมากๆ แทนที่แม่หนูจะอพยพลูกหนี แม่หนูอาจจะหนีและทิ้งลูกหนูให้ตายอยู่ตรงนั้นเลยครับ

ถ้าลืมตาและเดินได้แล้ว ผมจะทำความสะอาดบริเวณใกล้ๆนั้น รวมทั้งรื้อรังหนูรังนั้นเล็กๆด้วยแต่อย่ารื้อจนหมด ให้แม่หนูรู้สึกว่าลูกไม่ปลอดภัย จากนั้นทิ้งไว้สักวันสองวันก้ไปทำความสะอาดต่อ โดยปกติที่เจอมา แม่หนูก็จะพาลูกหนีไปอยู่ที่อื่นแล้วครับ จากนั้นเราก็ทำความสะอาดให้ดี อย่าให้เขากลับมาสร้างรังได้อีก แค่นี้ก็หมดปัญหาครับ

อีกเหตุการณ์ที่น่าสนใจครับ

ถ้าเจอลูกนก ตกอยู่ที่ใต้ต้นไม้ แต่หารังนกไม่เจอ ผมจะเอาลูกนกไปที่โรงพยาบาลสัตว์ครับ ไปขอร้องให้เขาช่วยเลี้ยง เท่าที่ทำมาไม่เคยมีปัญหาครับ บางคลีนิคอาจจะไม่รับ แต่เราก็ให้เขาช่วยหาเบอร์มูลนิธิ ชมรม หรือกลุ่มที่รักสัตว์นะครับ ทางโรงพยาบาลหรือคลีนิคจะมีรายชื่ออยู่ เมื่อได้เบอร์มาเราก็โทรไปแจ้งให้เขามารับ โดยเราจะฝากไว้ที่คลีนิค โดยปกติแล้วก็ผ่านไปได้ด้วยดีแม้จะเป็นนกกระจอกตัวน้อยๆก็ตาม

ถ้าใครเจออย่างนี้ก็ลองเอาไปทำดูนะครับ อย่าพยายามเลี้ยงเอง เพราะถ้านกยังเล็กมากก็จะตาย แต่ถ้ารอดมันก็จะเสียสภาพการเป็นนกไปครับ ไม่ยอมบิน ขนาดแมวหลุดเข้ามาไล่ มันยังวิ่งกระพือปีกหนีเลยครับ แล้วก็มาตายเพราะโดนหมาที่วิ่งไล่แมวเหยียบเอาครับ

พยายามใช้ปัญญากันให้เยอะๆครับ เหตุการณ์บางเหตุการณ์อาจจะไม่บาป ไม่ผิดศีล แต่อย่างน้อยก็จะมีวิบากกรรมติดมา ให้มาเป็นอุปสรรคของการสร้างบารมีของเราในอนาคตได้ครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2009 - 11:55 PM

เอาให้สบายใจใว้ก่อนคือ ศีลข้อ ๑ ไม่ขาดแน่นอนครับ ว่ากันตามองค์แห่งศีล
แต่ถ้ายังไม่คลายใจหรืออยากทำให้ดีก็ลองไปทำบุญแลอุทิศให้สัตว์เหล่านั้นดูนะครับ

#7 usr25000

usr25000
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 03:20 AM

อย่าคิดมาก สัมมาอะระหัง เยอะ ๆ มาก ๆ ถ้าเป็นผม ผมอาจจะทำแบบคุณก็ได้ครับ