ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แต่งเพลงนี้เพื่อร้านหอมกรุ่นครับ ฟังกันเล่นๆ นะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 05:41 PM

คลิก http://www.youtube.c...feature=channel

ขอ Promote เพลงสุดท้ายแล้วครับเพราะที่เหลือเป็นเพลงรักครับไม่ค่อยเกี่ยวกับวัดเท่าไหร ไม่ว่ากันนะ ทำมาแล้วอยากให้มีคนฟัง

ความเป็นมา
ผมกับเพื่อนชอบมานั่งร้านกาแฟหอมกรุ่นครับ มานั่งทำเพลง คุยเรื่องส่่วนตัว เรื่องการเรียน (เรียนป.เอกด้วยกันทั้งคู่ครับ ยังไม่จบซะที) คุยเรื่องธุรกิจ เรื่องอื่นๆ มากมาย บางครั้งก็มานั่งพักใจ ชอบบรรยากาศของร้านครับ แล้วน้องๆ ในร้านก็เป็นกันเองดีเข้ามาแล้วรู้สึกดีครับ จึงขอบมอบเพลงนี้ให้ร้านหอมกรุ่นและน้องๆ ในร้านทุกคนทั้ง 4 สาขาเลยนะครับ

เนื้อเพลงครับ

เคยมั้ย ที่ใจเรา ได้เจอใครสักคน แล้วมีความสุข อบอุ่นภายใน
รอยยิ้ม ที่จริงใจ นั้นชวนให้ แอบยิ้ม ฉันมีความสุข จนอยากแบ่งปัน

* หอมกลิ่นหอมกรุ่น ไอละมุน เหมือนเคยคุ้นและมีความหมาย
ทุกครั้งที่ฉันเข้ามาทักทาย มันสดใส อุ่นใจทุกที

ความฝัน ที่เลือนลาง เหมือนไกลเกิน หมดทาง ฉันก็ไม่หวั่น แค่เพียงมีเธอ
เหนื่อยนัก พักดวงใจ ให้พอคลาย หายเพ้อ เพราะว่าเธออยู่ ช่วยเป็นแรงใจ

* หอมกลิ่นหอมกรุ่น ไอละมุน มันเหมือนคุ้นและมีความหมาย
ทุกครั้งที่ฉันเข้ามาทักทาย มันสดใส ......อุ่นใจทุกที

**อยากขอบคุณจากหัวใจ ที่เติมไออุ่นไอรักดีๆ
ไม่ว่าเรื่องใด จะร้ายจะดี ที่นี่ไม่เคยเปลี่ยนไป

* หอมกลิ่นหอมกรุ่น ไอละมุน เหมือนเคยคุ้นและมีความหมาย
ทุกครั้งที่ฉันเข้ามาทักทาย มันสดใส สุขใจทุกที

รักเธอเผลอใจไม่รู้ตัว ก็กล้วเก้ออยู่อย่างนี้
จะขอบอกหอมกรุ่นดูสักที ว่าคนนี้รักเธอหมดใจ
-------------------------------------

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ทุกคนเดินตามความฝันให้เจอนะครับ (ทั้งทางโลกและทางธรรม)

Happy & Smile
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 10:10 PM

ฉากที่ สาขา AIT น่ะเอง เพราะค่ะ ฟังแล้วก็เป็นเพลงที่ให้กำลังใจอีกเพลงนึงค่ะ ขอบคุณนะคะ ชอบจัง
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2009 - 01:59 PM

ยอดเยี่ยมครับ เป็นเพลงที่ดีมาก แต่งเพลงส่งมาทางDMCบ้างนะครับ จะได้ติดตามฟังกันกันทั่วโลกเลยhappy.gif

#4 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2009 - 05:05 PM

ได้ครับจะพยายามเริ่มทำเพลงที่เป็นแนวคิดชีวิตมากขึ้นครับผม
ขอบคุณสำหรับทุกคำชมครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#5 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2009 - 08:10 PM

เพลงเพราะค่ะ เข้ากับบรรยากาศ

แต่งส่งมาให้ฟังกันอีกนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#6 อิ่มอุ่น

อิ่มอุ่น
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2009 - 10:06 AM

ฟังแล้วสบาย ๆ แล้วก็อบอุ่นดีค่ะ

#7 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2009 - 12:52 PM

เนื้อเพลงอบอุ่นจังค่ะ

#8 @--แสงตะวัน--@

• 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 01:37 PM

ขอบคุณอีกครั้งครับ แนะนำเพลง "อีกนิดนึง" ก็เพราะนะครับ อยู่ใน FACESMusicband ครับ

#9 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 02:14 PM

ไพเราะทุกเพลงเลยครับ น้ำเสียงนุ่มฟังแล้วเคลิ้มไปกับบทเพลง ประกอบกับท่วงทำนองที่มีจังหวะจะโคนเครื่องดนตรีต่างๆประสานกันได้อย่างลงตัว จนผู้ฟังสามารถจินตนาการไปกับเนื้อหาในอารมณ์ของบทเพลงได้ ถ่ายทอดออกมาเป็นภาษาดนตรีได้ดีครับ happy.gif
..จึงเป็นตัวอย่างที่แสดงให้เห็นถึงความเป็นจริงในหลักคำสอนของพระพุทธศาสนาเรื่อง อิทธิบาท4 ได้เป็นอย่างดี
ซึ่งผู้แต่งและผู้ร้องนั้นมีใจรักในการทำเพลง
นั้นคือเกิดฉันทะ คือ ความรักความพอใจอย่างแรงกล้า
แล้วจึงส่งผลให้เกิดวิริยะความเพียรพยายามในสิ่งที่ตนรัก
..ประกอบกับมี จิตตะ คือ ความคิดและความตั้งใจที่จะสร้างผลงานในสิ่งที่ตนรักให้ดีที่สุดและมีความพยายามตั้งใจที่จะสร้างผลงานขึ้นมาอันเกิดขึ้นมาจากความมี ฉันทะ วิริยะ จิตตะ ผลก็คือ วิมังสา คือ เกิดเป็นปัญญา และมีผลงานที่ดีตามมาอย่างน่าชื่นชมโดยทั่วกัน happy.gif