ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คิดถึงคุณยายอาจารย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 10:12 AM

วันนี้วันคล้ายวันเกิดคุณยายอาจารย์ ครบรอบ 100 ปี
ทำให้หวนคิดถึงวันเก่าๆ เลยอยากเล่าให้ฟัง

ครั้งก่อนที่คุณยายยังแข็งแรงและลงรับเจ้าภาพที่อาคารใกล้ครัวในวัด (จำไม่ได้ว่าเรียกอาคารนั้นว่าอย่างไร)
My WAY คุณแม่ และน้องสาว ได้มีโอกาสไปกราบคุณยาย สมัยนั้น คนไม่ค่อยเยอะ
น้องสาวไปกราบคุณยายใกล้ๆ และคุณยายรับไหว้น้องสาวโดยจับมือที่กำลังพนมอยู่ตลอดเวลาที่น้องสาวพูด
พอกราบคุณยายเสร็จ พวกเราก็กลับบ้าน
ตัวเองรู้สึกดีใจที่ได้เข้าไปกราบคุณยาย
แต่ก็รู้สึกเสียใจว่า ทำไม เราไม่ไปกราบคุณยายใกล้ๆบ้าง อยากจะได้สัมผัสคุณยายบ้าง

คิดอยู่อย่างนี้มาแรมปี .... (ไม่อยากบอกว่าใจจริงรู้สึกอิจฉาน้องสาวที่ได้สัมผัสมือคุณยาย) rolleyes.gif

และแล้วคืนหนึ่ง ... คุณยายรับรู้ความรู้สึกของเรา
ฝันว่า คุณยายเข้ามาหา และคุยด้วย นานมากๆๆๆๆ
ที่สำคัญ คือ คุณยายท่านมาโอบ
ทำให้รู้สึกว่าได้สัมผัสใกล้ชิดคุณยายจนอิ่มใจ
เป็นความฝันที่เหมือนจริงมากๆๆๆๆๆๆๆ
ตั้งแต่คืนนั้นมา ความรู้สึกอิจฉาน้องสาวที่ได้สัมผัสมือคุณยาย ไม่เหลืออยู่เลย

ท้ายที่สุด อยากบอกว่า คุณยายอยู่กับเราตลอดเวลา
ลองเอาใจจรดศูนย์กลางกาย แล้วก็จะพบคุณยาย

ใครมีเราดีๆเกี่ยวกับคุณยาย มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#2 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 10:30 AM

ฝันดีจังค่ะ Lucky girl ก็รักคุณยายสุดหัวใจ ยายตัวจริงของ Lucky Girl ก็น่ารักและใจดีอย่างคุณยายอาจารย์ค่ะ ตอนเด็กๆ จะกอดยาย (แม่ใหญ่) ทุกวัน พอมาเป็นหลานยาย (หลานคุณยายอาจารย์) ก็รู้สึกอบอุ่นใจ ไม่ใช่แค่ชาตินี้ชาติเดียว เหมือนเรามาพบครอบครัวใหญ่ที่แท้จริงของเรา ชอบอ่านคำสอนของท่านมาก อ่านแล้วใจมันอ่อนนุ่ม อ่อนน้อม และอ่อนโยนอย่างไรไม่รู้ค่ะ หลายๆ คำสอนของท่าน เหมือนว่าจะเอาไว้สอนเราโดยตรง เพราะตั้งแต่เกิดมา ก็เป็นเด็กดื้อพอสมควรค่ะ ไม่ควรมีใครปราบเราอยู่เลย แต่พอมาศึกษาธรรมะ มาอ่านคำสอนของท่าน แล้วนำมาปฏิบัติตาม ได้แก้ไขความไม่น่ารักของตัวเองไปได้หลายอย่าง ถึงแม้ว่าความไม่น่ารักอีกหลายๆ อย่าง ยังแก้ไม่สำเร็จ แต่คงสำเร็จสักวัน นี้ขนาด
มาไม่ทันกายหยาบของคุณยายอาจารย์ค่ะ แค่คำสอนของท่านที่ฝากเอาไว้ในหน้าหนังสือ ยังปราบเด็กเกเรอย่างเราได้อยู่หมัดเลย คุณยายของเราไม่ธรรมดาจริงๆ รักคุณยายค่ะ

#3 chadee

chadee
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 04:50 PM

อาคารตรงที่คุณ My Way พูดถึงน่าจะเป็น ศาลาดุสิต เพราะแต่ก่อนหลวงพ่อธัมมะท่านจะลงต้อนรับสาธุชนที่นั่น บางทีจะใช้เป็นที่ฉันภัตตาด้วย เรายังเด็กซนมากเหมือนกัน เห็นคุณยายเดินมาก็จะนั่งเรียบร้อยทันที กลัวคุณยายดุ แต่คุณยายก็ยิ้มให้ แล้วเอามือตบหลังบอกว่าอย่าดื่อนะ เจอคุณยายบ่อยทุกอาทิตย์จนเป็นเรื่องปกติ บางทีคุณยายท่านจะนั่งรับแขกรับปัจจัยเรายังมีโอกาสถวายกับมือท่านบ่อยๆ มีคนมาขอความเมตตาให้ท่านช่วยเหลือเยอะแยะ สมัยก่อนคนน้อยเรามีโอกาสเข้าวัดตั้งแต่เด็ก ก็ยังหลงไปทางอื่นตั้งหลายปีกว่าจะกลับมาทางเดิมได้

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 06:10 PM

nerd_smile.gif ผมเคยกราบคุณยายฯ(in my heart)ที่อาคารยามา หลังเพล เพราะปกติท่านฯจะมาตรวจครัว เรื่องการจัดเก็บภาชนะ เพชรพลอย รวมถึงคำแนะนำอันปราณีตในการจัดสำรับภัตตาหาร
ท้ายที่สุด อยากบอกว่า คุณยายอยู่กับเราตลอดเวลา ลองเอาใจจรดศูนย์กลางกาย แล้วก็จะพบคุณยาย
- ถูกต้องตามหลักวิชาคร้าบ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  IMG_0140.jpg   43.37K   8 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 Extraterrestrial

Extraterrestrial
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 07:16 PM

เคยมีโอกาสไปปล่อยปลากับหมู่คณะสมัยนั้นนานแล้ว คุณยายอาจารย์ท่านก็ไปและท่านนำนั่งสมาธิ และมีเคยไปกราบท่านด้วย และจำได้อีกว่า ตอนอบรมธรรมทายาทหญิง ได้รับบุญไปช่วยงานโรงครัว และคุณยายอาจารย์ท่านเดินมากับพี่อา-รี-พัน (เนื่องจากสะกดชื่อไม่ถูก เป็นอุปัฎฐากคุณยายท่านค่ะ) และเรานั่งใกล้ๆ ต้นไม้เล็กและมีต้นหญ้าที่ขึ้นอยู่ใกล้ๆ และคุณยายท่านบอกว่า เท่าที่จำได้นะคะ
"ให้ถอนหญ้า ปล่อยไว้รกเดี๋ยวงูมันจะมา... ประมาณนี้" ตอนนั้นก็มาคิดเป็นธรรมะได้ว่า ก็เหมือนใจคน หากปล่อยให้กิเลส ซึ่งเปรียบเสมือนเป็นวัชพืชขึ้นรกในใจ สักวันก็จะมีภัย ซึ่งเปรียบเสมือนงูมาทำร้ายเราได้น่ะค่ะ

อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ สาธุ

#6 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2009 - 11:09 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณMy WAY จริง ๆ ค่ะ เป็นโชคดีของพวกเราเนาะ ที่เกิดมาเป็นลูกหลานของคุณยาย

อบอุ่นใจ มั่นใจ กล้าเผชิญกับปัญหาทุกอย่างโดยไม่หวั่นไหว เพราะพวกเรามี คุณยายเป็นแบบอย่างและ

เป็นที่พึ่งเป็นกำลังใจให้เราตลอดเวลา และตลอดไป วันนี้พวกเราได้มาร่วมกันทำบุญใหญ่ในวันเกิดของท่าน

ใจของพวกเราเป็นดวงเดียวกันและสัญญากันว่าจะร่วมกันสร้างบารมีเช่นนี้ตลอดไปเนาะ

ดีมั้ยค่ะ ถ้าพวกเราทุกคนจะมากู่ก้องให้โลกนี้รู้ว่า "พวกเรารักคุณยายที่สุดและจะตามติดคุณยายให้ได้ค้า"

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#7 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 09:13 AM

ผมเคยกราบคุณยายฯ(in my heart)ที่อาคารยามา หลังเพล

ใช่แล้วคะ อาคารที่ไปนั้นคือ อาคารยามา

เมื่อวานขับรถกลับบ้าน นึกถึงคุณยายได้อีกหนึ่งเรื่อง เล่าให้ฟังนะคะ

My WAY ได้มีโอกาสถวายความรู้สามเณรที่โรงเรียนพระปริยัติธรรม เมื่อครั้งที่คุณยายยังมีชีวิตอยู่
กุฏิของคุณยายย้ายจากบริเวณ 196 ไร่ ออกมาอยู่ใกล้กับโรงเรียนพระปริยัติ
ช่วงเย็นๆ เมื่อ My WAY ถวายความรู้สามเณรเสร็จ จะขับรถผ่านกุฏิคุณยาย ซึ่งมีคลองเล็กๆกั้นอยู่ระหว่างถนน
ภาพแห่งความประทับใจพลันบังเกิดขึ้น

คุณยายนั่งบนรถเข็น มี่พี่อารีพันธ์นั่งอยู่บนหญ้า และข้างๆคุณยายอีกด้านหนึ่ง..มีพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโยยืนอยู่
หลวงพ่อและคุณยายกำลังให้อาหารปลา และสนทนากัน

เป็นภาพที่ประทับใจมาก เพราะสัมผัสได้ถึงความอบอุ่นของครูอาจารย์ของพวกเรา
ขับรถผ่านที่ไร ก็จะต้อง(แอบ)มองนานๆ อยู่บ่อยๆ

ปล.พูดถึงสามเณรโรงเรียนพระปริยัติธรรม ของวัดพระธรรมกายแล้ว
มีเรื่องเล่าแห่งความประทับใจอีกมากมาย ใครได้ฟังเป็นต้องอมยิ้มทุกที ว่างๆแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ happy.gif

#8 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 11:13 AM

ดีจังเลยค่ะ คุณ My Way วันหลังเอาเรื่องเล่าแห่งความประทับใจเกี่ยวกับสามเณรมาเล่าสู่กันฟังบ้างน่ะค่ะ ท่านคงน่ารัก

เดี๋ยววันนี้ Lucky girl ประเดิมเป็นเรื่องแรกก่อน

วันหนึ่งในขณะที่ถวายความรู้ภาษาไทยให้สามเณรและพระนานาชาติ เราเรียนเรื่องคำศัพท์ต่างๆ ที่ใช้ตั้งแต่ตื่นนอน

โยมอาจารย์ : หลับตา = close your eye

สามเณร มีคำถามโยมอาจารย์ว่า : แล้วปิดตาหล่ะ

โยมอาจารย์ : อ้อ ปิดตาก็แปลว่า close your eye เหมือนกันค่ะ ที่นี่ ลืมตา = open your eye น่ะค่ะ

สามเณร : อ้าว โยมอาจารย์ ผิดแล้ว ลึม แปลว่า forget ไม่ได้แปลว่า open ครับ

โยมอาจารย์ : (ใครเป็นคนคิดคำนี้เนี่ย) อ้อ ภาษาไทยบางคำ เมื่อเอามารวมกัน จะเปลี่ยนความหมายเป็นอีกหนึ่งความหมายค่ะ อย่างเช่น คำว่า "ลืม" บวก "ตา" = open your eye

สามเณร : แล้ว เราพูดว่า เปิดตา ได้ไหมครับ

โยมอาจารย์ : (เฮ้อ) ได้ค่ะ

สามเณร : อ้อ เข้าใจแล้ว ช่วยลืมพัดลมด้วยครับ ผมร้อน

โยมอาจารย์ : (เฮ้อ) ไม่ได้ค่ะ ลืมพัดลม ไม่ได้แปลว่า เปิดพัดลม น่ะค่ะ

สามเณร : อ้าว ภาษาไทยนี่ยากจังเลย โยมอาจารย์

โยมอาจารย์ : (จริงด้วย ดีที่เกิดเป็นคนไทย เลยไม่ต้องปวดหัวมานั่งเรียนตอนหลัง)

#9 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 11:24 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณโยมอาจารย์ทั้งสองท่านด้วยนะคะ (น้องLucky Girlc และคุณMy WAY

(ที่ดูแล้วอายุน่าจะน้อยกว่าน้ำใส....อิอิอิ)) ค่ะ ฟังแล้วอมยิ้มและปลื้มด้วยจัง ปัญญาบารมีนี้จะแผ่ไพศาล

ไปไม่มีประมาณ อยากฟังอีกค่ะ มาเล่าให้หัวใจของพวกเราได้เบิกบานอีกนะคะ ทั้งสองท่านเลย

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

#10 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 12:47 PM

ดีใจจังเลย มีเพื่อนร่วมก๊วนเดียวกัน แถมยังมีคนอยากฟังอีก

ปี พ.ศ.2539 วิชาภาษาอังกฤษ
ณ ห้องเรียนหลังคาจาก โรงเรียนพระปริยัติธรรม วัดพระธรรมกาย

โยมอาจารย์ : คำว่า รองเท้าแตะ เรียกเป็นภาษาอังกฤษ ว่าอย่างไรคะ
สามเณรตอบ(เสียงดังมาก)พร้อมกันทั้งห้องว่า : บอนแซด
....ฟังเสียงแล้ว รู้สึกว่า สามเณรมีความมั่นใจมากๆ...

โยมอาจารย์ : บอนแซด เป็นภาษาอะไรหรือคะ
สามเณร : ภาษาอังกฤษ ครับ
....โยมอาจารย์ เริ่มลังเล เพราะไม่เคยพบศัพท์นี้ในดิกชั่นนารี รีบใช้คิดสมองทบทวนไปมา...

โยมอาจารย์ : โยมอาจารย์ท่านไหนสอนว่า รองเท้าแตะ เรียกเป็นภาษาอังกฤษว่า บอนแซด หรือคะ
สามเณร : ไม่มีครับ
....อ้าว อย่างไรกันเนี่ย โยมอาจารย์ยิ่ง งง ใหญ่ ชักลังเลความรู้ของตนเอง...

โยมอาจารย์ : สะกดอย่างไรหรือคะ
สามเณรสะกดพร้อมกันว่า : B-O-N-Z
....โอ้โห สามเณรสะกดได้อีกด้วย โยมอาจารย์แย่แล้ว ทำไงดีเนี่ย...

โยมอาจารย์ : สามเณร เอาคำนี้มาจากไหนคะ
สามเณรทุกรูปหันไปทางประตู ชี้ไปที่รองแตะที่วางเรียงกันอยู่ พูดพร้อมกันว่า : นั่นไง บอนแซด
....อ๋อ ถึงบางอ้อ ยี่ห้อรองเท้าแตะนั่นเอง red_smile.gif

ปล.เราควรตั้งกระทู้กันใหม่ ไหมคะเนี่ย คิดถึงคุณยาย .. ไงกลายเป็น คิดถึงสามเณร ได้ happy.gif ..

#11 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 01:03 PM

ถึงผมจะเกิดมาไม่ทันพบท่าน แต่รู้สึกผูกพันยังไงบอกไม่ถูก ...

#12 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2009 - 12:33 AM

ฮ่า.......ฮ่า........(ขำคุณMy WAY อ่ะ มือ 1 เริ่มเรื่องสามเณร

น้องlucky girl มือ 2 เล่าเป็นตุเป็นตะ และน้ำใส มือ 3 สนับสนุนอยากฟัง ฮ่า........ฮ่า........)

เรื่องของสามเณร ก็เป็นเรื่องเกี่ยวเนื่องกับคุณยายเหมือนกันนะน้ำใสว่า ทุกวันนี้ น้ำใสจะมี

หนังสือเกี่ยวกับคำสอนของคุณยายเอาไว้อ่านหลายเล่ม สามารถนำไปสอนลูกสาว

ได้เป็นอย่างดี ค่ะ อ่านครั้งใดก็เหมือนมีคุณยาย ท่านนั่งสั่งสอนเราอยู่ตรงหน้า

ข้อความเดียวกัน ยิ่งอ่านยิ่งลึกซึ้ง รักและคิดถึงคุณยายจัง

#13 panu s

panu s
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2009 - 04:49 PM

อ่านแล้ว รู้สึกสดชื่นดีจังเลย
คิดถึงคุณยาย ภาพที่เคยพบ เคยฟัง เคยกราบท่านยังชัดเจนอยู่เลย

#14 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 03:56 PM

สา..ธุๆๆ

#15 TOondayagokids

TOondayagokids
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2009 - 06:45 PM

เรื่องเล่าคุณยายฟังแล้วปิติใจมากค่ะ
เรื่องเล่าสามเณรอ่านแล้วอมยิ้มทั้งกายและใจเลยนะคะ
อนุโมทนาบุญนะคะ