ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ธุรกิจเครือข่าย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 11:33 AM

สวัสดีครับ

ผมเป็นนิสิต มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ตอนนี้ผมมีเพื่อนๆ ที่มหา'ลัย ทำธุรกิจเครือข่ายอยู่ครับ (คือธุรกิจที่ใครสมัครก่อน มาก่อน จะมีรายได้สูงกว่า) และเขาก็ชักชวนผมทำด้วย ซึ่งจริงๆแล้วผมไม่รู้ว่าอาชีพนี้ดีอย่างไร และที่สำคัญ ตามหลักกฏแห่งกรรมแล้ว ถือว่าสุจริตหรือไม่

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

แก้ไขโดย ฟ้าร้าง
(ห้ามโพสท์ข้อความขายของ หรือใส่ e-mail ไว้ เพื่อให้คนติดต่อไป ทำธุรกิจเครือข่ายนะคะ)

#2 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 11:49 AM

อนุโมทนาบุญกับคุณ ฟ้าร้างด้วยครับ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 12:31 PM

ธุรกิจทุกธุรกิจ ไม่เฉพาะธุรกิจเครือข่าย หากไม่ได้

ค้าอาวุธ ค้ามนุษย์ ค้ายาพิษ เช่น ยาฆ่าแมลง ยาฆ่าอะไรต่างๆ ค้ายาเสพติด เช่น เหล้า ค้าสัตว์เพื่อนำไปฆ่า
คดโกงเีบียดบังเอาทรัพย์สินผู้อื่นมาเป็นของตัว
่ธุรกิืจการพนันทุกรูปแบบ

ย่อมถือว่า สุจริต ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 12:33 PM

ธุรกิจที่ใครสมัครก่อน มาก่อน จะมีรายได้สูงกว่า

ถ้าเพืยงหาสมาชิก และเก็บรายได้จากการสมัครสมาชิก อาจจะเข้าข่ายแชร์ลูกโซ่หรือปล่าวครับ

#5 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 01:24 PM

อาชีพอะไรฟังแล้วดูน่ากลัวจังดูดีๆนะครับว่าเป็นมิจฉาอาชีวะหรือเปล่าถ้าเป็นมิจฉาอาชีวะแล้วหยุดเลยครับถึงรวยแต่ไม่รอดพ้นจากอบายภูมิ

#6 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 03:36 PM

เมื่อวิบากกรรมมาส่งผล ในการกระทำที่ไม่ถูกต้องนั้นย่อมอยู่ภายใต้กฏแห่งกรรม มีโอกาสเสี่ยงที่จะเป็นโรคไตสูงครับ เพราะเกี่ยวกับเงินๆทองๆ

#7 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 03:49 PM

ให้ความเห็นหลัก ๆ กลาง ๆ นะคะ
ว่าถ้าธุรกิจเครือข่ายใด
ไม่เน้นการหาลูกค้าจากการจำหน่ายสินค้า
(นั่นหมายถึงสินค้าต้องใชแล้วได้ผลลัพธ์จริงๆ)
แต่เน้นหาคนมาสมัครต่อ ๆ กันแล้วกินคาหัวคิวแบบที่เข้าใจนั้น
เลี่ยงไปไกล ๆ ดีกว่าค่ะ
เพราะทุกธุรกิจต้องอยู่ได้ด้วยการขาย ต้องมีลูกค้าเป็นฐานทั้งนั้น
ถ้าอยูได้ด้วยการสมัครคนต่อ ๆ กัน
รับรองไม่นานบริษัทนั้นก็เจ๊งค่ะ
หรือไม่งั้นก็คือสายงานสายนั้นก็ "พินาศ" ไปโดยปริยาย
และการทำโดยเอาคนมาสมัครต่อ ๆ กัน
ก็เข้าข่ายหลอกลวงกันนะคะ ศีลข้อ 4 ผิดเต็ม ๆ ค่ะ

อาชีพขายตรง อาชีพธุรกิจเครือข่าย
ต้องดูที่คนทำธุรกิจ ว่ามีจรรยาบรรณ ซื่อสัตย์ ชัดเจน
และทำถูกต้องตามกฎบริษัท หรือหฎหมายหรือไม่
เพราะคนอยากรวยทางลัดมีเยอะ
จะโดนความโลภเข้าครอบงำ สุดท้ายก็ไม่เหลืออะไรเลย

สรุปคืออยากบอกว่าทุกสังคม ทุกอาชีพ มีทั้งคนดีและคนไม่ดี
เราต้องใช้วิจารณญาณในการแยกแยะ อย่าเหมารวม
ให้ความเป็นธรรมในทุกฝ่ายนะคะ

แหะๆๆ ไม่ได้ตั้งใจพิมพ์บางคำผิดนะคะ
แต่ตอนพิมพ์ตัวหนังสือมันเล็ก
พอ post ขึ้นไป ตัวขยายขึ้น อ่านแล้วก็แปลก ๆ เหมือนกัน
ขออภัยในความผิดพลาดค่ะ

#8 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 05:13 PM

ความโลภทำให้คนเราขาดสติ
เมื่อขาดสติ ทำให้มีการตัดสินใจผิด ๆ
ที่ผ่านมาผมทำเครือข่ายหลายตัว
ผลคือ
ปัจจุบันมีหนี้เพราะธุรกิจเครือข่ายร่วม 3 แสน บาทครับ

#9 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 05:36 PM

ธุรกิจเครือข่ายอยู่ครับ ตามหลักกฏแห่งกรรมแล้ว ถือว่าสุจริตหรือไม่
- ขึ้นกับผลิตภัณฑ์(Products)ครับ
- ถ้าผลิตภัณฑ์เข้าข่ายมิจฉาอาชีวะตามที่คุณหัดฝันกล่าว...คงนำไปสู่งวงจรอุบาทว์...นอกจากผิดกฎหมายแล้ว ยังดึงเราให้ห่างไกลจากเส้นทางแห่งมรรค คือ สัมมาอาชีวะ

ธุรกิจเครือข่ายอยู่ครับ (คือธุรกิจที่ใครสมัครก่อน มาก่อน จะมีรายได้สูงกว่า)
- ไม่ทราบว่าสงสัยว่าเป็นการเอาเปรียบประเภทงูกินหางหรือไม่?
- ถ้าผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับปัจจัย4 อันจำเป็นต่อการดำรงชีวิต ก็พิจารณาดำเนินการ...เพียงแต่ไม่ควรตั้งราคาเกินควร
- ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์อุปโภคบริโภครองๆ(สิ้นเปลืองแต่ไฮโซ)...เช่น ความงาม...สมุนไพร...อยู่ที่ความพึงพอใจทั้งผู้ซื้อผู้ขาย ลดแลกแจกแถมก็ทำตลาดกันไป
- พึงระวังประเภทเข้าข่ายแชร์ลูกโซ่(พวกนี้มักอ้างผลิตภัณฑ์ลอยๆแต่ไม่มีสินค้า ล่อให้เราติดกับเหมือนแก๊งตกทอง โดยอ้างว่าเป็นความลับอย่าบอกใครบ้าง ไม่รักกันจริงไม่บอกนะเนี่ย หรือ ขุดหลุมให้เราลองลงทุนนิดๆแล้วคืนกำไรอย่างรวดเร็วแล้วล่อหลอกให้เราติดหล่มต่อ แล้วเชิด )...อันนี้จะลากเราให้ตกกะไดพลอยโจร กับการฉ้อโกงและวิบากได้โดยไม่รู้ตัว
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 09:39 PM

ธุรกิจเครือข่ายใดๆก็ตาม ถ้าไม่ได้มีการซื้อขายสินค้า แล้วแบ่งกำไรให้สมาชิก ธุรกิจนั้นเป็นแชร์ลูกโซ่ครับ

ทุกเครือข่าย ต้องเน้นให้สมาชิกใช้สินค้าแล้วบอกต่อ นั่นคือธุรกิจเครือข่าย ถ้าคุณใช้แล้วพอใจในสินค้าคุณจึงไปแนะนำคน

อื่นมาซื้อ บริษัทจะให้เปอร์เซ็นคุญเป็นทอดๆ นี่คือเครือข่าย แต่ถ้าไม่ได้มีการซื่อสินค้า แต่มีรายได้จากค่าสมัครสมาชิก

ของสมาชิกใหม่เป็นแชร์ลูกโซ่ครับ

#11 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 09:59 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#12 panu s

panu s
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 10:53 PM

และที่สำคัญคือว่า
อย่านำธุรกิจเครือข่าย เข้ามาขยายในเขตปฏิบัติธรรม นะครับ เพราะจะเป็นการดึงเอาคนออกนอกวัด

#13 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 11:34 PM

เย็นไว้จ๋า เดี๋ยวจะเป็นเหยื่อชะหรอก เพราะฟังดูแล้ว แค่เริ่มต้นก็ผิดแล้วละ

#14 บุญ อุ้ม ไว้

บุญ อุ้ม ไว้
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 11:42 PM

สาธุ ค่ะ ได้คิดเยอะเลย

#15 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 21 January 2009 - 02:36 PM

อย่านำธุรกิจเครือข่าย เข้ามาขยายในเขตปฏิบัติธรรม นะครับ

หลวงพ่อท่านสั่งห้ามเด็ดขาดนะครับ ถ้ามาวัดเพื่อมาชวนทำธุรกิจ... คุณยายก็ห้ามไว้ เรื่องการห้ามทำการค้าในเขตวัด

#16 sert..13

sert..13
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2009 - 05:06 PM

แต่คนวัดก็หมดตัวกันเยอะ เพราะโลภแท้ๆ จึงทำให้แย่อยู่ทุกวันนี้ โดยคิดว่าจะได้มีเงินทำบุญเยอะๆ แล้วก็ตั้งหน้าตั้งตา
ชวนกันแม้ในวัด

#17 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2009 - 06:48 PM

ผมมองว่า..

1.ทุกธุรกิจย่อมมีการลงทุน ถ้าไม่มีการลงทุน คุณก็อย่าหวังถึงผลกำไรเลยครับ..

2.ทีนี้การลงทุนจะต้องรู้ที่มา ที่ไป รู้บาป รู้บุญ รู้อะไรควรเสี่ยง รู้อะไรไม่ควรเสี่ยง การจะรู้ได้นี้ก็ต้องอาศัยข้อมูลที่ถูกต้อง การจะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง คุณก็ต้องศึกษา หาตำรับ ตำรามาอ่าน ถามผู้รู้ เข้าหากัลยาณมิตร (อย่างที่คุณทำในกระทู้นี้ถูกต้องแล้วครับ)

3.เมื่อรู้ว่าน่าทำ หรือน่าลงทุน ก็ลองทำดูสิครับ (เน้นว่า--ลองทำ น่ะครับ) อย่าไปทุ่มทำ หรือบุ่มบ่ามทำ ให้รู้จักเผื่อเหนียว เผื่อขาด (ทุน) ไว้บ้าง

4.การลองทำในธุรกิจนี้ ให้บอกกับตัวเองไว้เสมอๆว่า--นี่คือ ประสพการณ์ชีวิตอันมีค่า ในตำราไม่มีสอน อยากรู้ อยากรวย ก็ต้องไขว่ขว้าเอาเอง--

5.ขณะทำธุรกิจนี้ ให้ทำทาน รักษาศีล นั่งสมาธิ ทุกวันอย่าให้ขาด--การให้ทาน จะทำให้รู้จักเป็นผู้ให้ รู้จักเสียสละ ไม่ละโมบโลภมาก ค่อยเป็นค่อยไป ถ้อยทีถ้อยอาศัย ทำให้ไม่ตกหลุมพลางในทางธุรกิจง่ายๆ เช่น เห็นว่ากำไรดี เลยทุ่มหมดตัว ฯลฯ

การรักษาศีล จะทำให้ตัวเราบริสุทธิ์ จิตจะร่าเริง ผ่องใส จะทำให้เราห่างไกลอบายมุข (ทางแห่งความเสี่อม) ทั้งปวง จะทำให้เราบริหารเวลาได้ดียิ่งขึ้น ที่สำคัญจะทำให้ทรัพย์สินเงินทอง อยากไหลมาอยู่ในกระเป๋าคุณมากขึ้น

การนั่งสมาธิ จะทำให้การวิเคราะห์ปัญหา ได้อย่างแม่นยำ ถูกต้องใกล้เคียงความเป็นจริงมากขึ้น ที่สำคัญสมาธิจะทำให้คุณมีไหวมีพริบในเชิงธุรกิจ จะทำให้คุณทันคน ทันเหตุการณ์ได้เร็วมาก และเมื่อเจอวิกฤตเหตุการณ์ คุณจะนิ่งและแก้ปัญหานั้นๆได้อย่างไม่น่าเชื่อเลยล่ะครับ!!!

ขอให้ดำเนินธุรกิจควบคู่ไปกับการดำเนินสติน่ะครับ..

สาธุ..