ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรื่องสั้น... ก่อนไม่มีแม่ให้กอด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 09:46 AM

ได้รับ Forward mail มา... เอามาให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกัน

เรื่องจริงจาก รร.อัญสัมชัญ

แล้วจะกลั้นน้ำตาแทบไม่อยู่...... เรื่องนี้ต้องยกความดีความชอบให้กับ "มิสอุไรพร" ครูที่มีจิตวิทยาสูงในการสอนเด็ก

รักใดไหนเล่าเท่ารักแม่...วีรกรรมสุดยิ่งใหญ่ของแม่ที่ลูกทุกคนต้องอ่าน!

ตึกเซนต์หลุยส์มารี โรงเรียนอัสสัมชัญ แผนกประถม ราวกลางปี พ.ศ.2539
"มิสคะ ช่วงพักเที่ยงจะมีผู้ปกครองมารอพบสองท่านที่หน้าห้องรับรองค่ะ"
โทรศัพท์แจ้งจากห้องประชาสัมพันธ์ทำให้มิสอุไรพร นาคะเสถียร
ครูสาวประจำระดับชั้นป.4 รู้สึกแปลกใจเล็กน้อย
เพราะจำได้ว่ามีการโทรนัดหมายจะมาพบจากคุณแม่ท่านหนึ่งเพียงท่านเดียวในวันนี้
เอ...ใครล่ะนี่ จะมีเรื่องอะไรรึเปล่านะ
เมื่อมิสอุไรพรเดินมาถึงหน้าห้องประชาสัมพันธ์
ครูสาวก็แทบยกมือรับไหว้จากสุภาพสตรีทั้งสองท่านไม่ทัน
หากก็รู้สึกแปลกใจที่เห็นคุณแม่ท่านหนึ่งยกมือไหว้แต่เพียงแขนข้างเดียว
อย่างไรก็ตามมิสได้เชิญคุณแม่ท่านแรก
เข้าไปคุยก่อนตามลำดับการนัดโดยเก็บงำความแปลกใจไว้
หลังจากคุยกับคุณแม่ท่านแรกเสร็จมิสจึงเชิญคุณแม่อีกท่านเข้ามาคุยในห้องรับรอง
ภาพแรกที่ได้เห็นชัดๆทำให้ครูสาวตกใจเล็กน้อย
แขนซ้ายของคุณแม่เป็นแขนเทียม คุณแม่มาปรึกษาเรื่อง การเรียนของลูก
เพราะไม่ได้มาในวันนัดพบผู้ปกครองประจำปีเมื่อต้นปีการศึกษาที่ผ่านมา
"ลูกเขาไม่อยากให้มา เขาว่าเขาอายที่แม่ใส่แขนเทียม
กลัวโดนเพื่อนล้อแม่มาทีเพื่อนก็ล้อกันประจำว่าแม่แขนเดียว
แม่เป็นหุ่นยนต์เหรอ อะไรนี่น่ะค่ะ เลยไม่ได้มา"

น้ำเสียงของคุณแม่แฝงแววเอ็นดูมากกว่าที่จะโกรธหรือไม่พอใจ
มิสอุไรพรขออนุญาตซักถามเกี่ยวกับสาเหตุที่คุณแม่ต้องใส่แขนเทียม

เมื่อได้ทราบความจริงทั้งหมดครูสาวก็ตัดสินใจแน่วแน่ว่าจะต้องจัดการ เรื่องที่ลูกไม่ยอมรับและไม่เข้าใจแม่นี้โดยเร็ว หากปล่อยเรื่องนี้ไป...ก็จะเป็นบาปอันหนักยิ่งติดตัวเด็กไปในภายหน้า ทั้งตัวลูกชายและคนที่ล้อเพื่อนด้วย ช่วงเย็นวันนั้นมีชั่วโมงลูกเสือแต่ฝนตกหนัก มิสอุไรพรจึงได้โอกาสนำเรื่องนี้มาเล่าให้นักเรียนฟังในห้องเรียน เรื่องราวที่ว่านั้น มีดังต่อไปนี้

วันที่ 21 สิงหาคม พ.ศ.2536หลังวันแม่เพียงไม่กี่วัน...
ครอบครัวหนึ่งได้เดินทางไปเที่ยวนากุ้งที่จังหวัดสตูล ครอบครัวนี้ประกอบด้วยคุณพ่อ คุณแม่ และลูกชายอีกสามคนพวกเขาเดินชมนากุ้งไปตามทางเดินซึ่งเป็นคันดิน ท่ามกลางบรรยากาศสดชื่นของธรรมชาติ โดยคุณพ่อเดินนำหน้ากับลูกชายคนโตสองคน ส่วนคุณแม่เดินตามหลังมากับลูกชายคนเล็ก ทางเดินที่เป็นคันดินนั้นมีการแบ่งเป็นท้องร่องเพื่อติดตั้งระหัดวิดน้ำ ซึ่งมีใบพัดทำจากเหล็กสูงจากคันดินราว 25ซม
คุณพ่อและลูกคนโตสองคนก็ข้ามท้องร่องแล้วเดินนำต่อไปข้างหน้า ไม่มีใครฉุกใจคิดระวังถึงเหตุร้าย แต่แล้วลูกชายคนเล็กกลับก้าวพลาดล้มลงไปในท้องร่อง ขากางเกงเข้าไปติดกับร่องของระหัดวิดน้ำที่กำลังหมุนอยู่ และฉุดขาของลูกทั้งสองข้างเข้าไปในใบพัดเหล็ก
"ถ้าเป็นพวกคุณ น้องตกลงไปอย่างนี้คุณจะทำอย่างไร"
มิสหยุดเรื่องไว้ก่อนเพื่อซักถาม มองหน้าเด็กนักเรียน ทั้งห้องที่นั่งเงียบกริบ หน้าซีด โดยเฉพาะ "ลูกชาย" ของคุณแม่ท่านนั้น
"ทุกคนตกตะลึงใช่มั้ย คิดไม่ทันใช่มั้ย
แต่นักเรียนรู้มั้ยว่าคุณแม่ท่านตัดสินใจทำอย่างไร"

คุณแม่ไม่ยอม เสียเวลาคิดอะไรเลย ท่านรีบยึดดึงตัวลูกเอาไว้แล้วเอาแขนซ้ายที่ว่างอยู่เข้าไปขวางใบพัดเหล็กไว้ก่อน... ใบพัดจึงหมุนเอาแขนของคุณแม่เข้าไป...คนงานที่เห็นเหตุการณ์รีบปิดเครื่องทันที แต่แรงเฉื่อยทำให้ใบพัดยังหมุนต่อด้วยกำลังแรง... แรงจนกระชากแขนซ้ายของคุณแม่ ขาดสะบั้นลง!
คุณแม่กรีดร้องด้วยความเจ็บปวดทรมานแสนสาหัสสติสัมปชัญญะดับวูบลงในทันที ท้องร่องทั่วบริเวณแดงฉานไปด้วยเลือด...เลือดของแม่... ใบพัดเหล็กยังหมุนต่อไปอีกเล็กน้อยและบดเอาขาทั้งสองข้างของลูกชายคนเล็ก
จนกระดูกหัก...แต่ไม่ขาด ไม่ขาด...เพราะแขนซ้ายของแม่ขาดแทน...ไม่ขาด...เพราะแม้จะไร้ซึ่งสติสัมปชัญญะ
มือขวาของคุณแม่ก็ยังยึดตัวลูกเอาไว้แน่น...ไม่ยอมปล่อย...

คุณพ่อและลูกคนโตทั้งสองคนหันกลับมามองตามเสียงตะโกนเอะอะโวยวายของคนงาน พร้อมๆกับเสียงกรีดร้องของคุณแม่ ภาพที่เห็นทำให้พวกเขาช็อกจนแทบสิ้นสติ! คุณพ่อกระโจนพรวดเดียวถึงตัวคุณแม่และลูกน้อย แต่...มันสายเกินไปแล้ว!
สิ่งเดียวที่ทำได้คือรีบพาสองแม่ลูกส่งโรงพยาบาลทันที ผลของการรักษาคือคุณแม่ต้องใส่แขนเทียมแทนแขนซ้ายที่ขาดไป ส่วนลูกคนเล็กที่ขาหักต้องอยู่โรงพยาบาลนานราวสามเดือนจึงสามารถเดินเหินได้เป็นปกติ

มิสอุไรพรกวาดสายตามองไปรอบๆห้องถามขึ้นอีกว่า
"นักเรียนคิดว่าคุณแม่ท่านนี้กล้าหาญมั้ยคะ"
"กล้าหาญมาก" เด็กๆพากันตอบเป็นเสียงเดียวกันพลางพยักหน้า หลายๆคนยังหน้าซีดเซียวเมื่อนึกภาพเหตุการณ์ไปตามที่ครูเล่า มิสมองหน้า "ลูกชาย" ของคุณแม่แล้วบอกต่อว่า
"นักเรียนทราบมั้ยว่าคุณแม่ท่านนี้เป็นคุณแม่ของเพื่อนเราในห้องนี้เองไหน
ใครเป็นลูกของคุณแม่ท่านนี้ยืนขึ้นให้เพื่อนเห็นหน่อยสิ"
เด็กนักเรียนคนนั้นยืนขึ้น ท่ามกลางเสียงปรบมือของเพื่อนทั้งห้อง
"วันนี้เมื่อคุณกลับไปบ้านมิสฝากเรียนคุณแม่ด้วยว่าพวกเราชื่นชม
และยกย่องท่านมากจริงมั้ยพวกเรา"

"จริงครับๆ ใช่ครับๆ" เสียงเล็กๆตอบมาเป็นทางเดียวกัน
"มิสได้ทราบมาว่ามีหลายๆคนไปล้อเลียนเพื่อน ไหน
คนไหนบ้างคะที่เคยล้อคุณแม่เขา ถ้ามีเราเป็นลูกผู้ชายต้องกล้ารับค่ะ"

มีนักเรียน 3-4 คนยืนขึ้น สีหน้าของแต่ละคนซีดเซียวอย่างสำนึกผิด
มิสอุไรพรมองหน้าของเด็กกลุ่มนี้อย่างอ่อนโยน ถามว่า
"ดีมากนักเรียน ตอนนี้คุณคงอยากพูดอะไรกับเพื่อนใช่มั้ยคะ"
เด็กชายกลุ่มนั้นเดินเข้าไปโอบกอดคอแล้ว กล่าวขอโทษเพื่อนด้วยความจริงใจ
ครูสาวน้ำตาคลอ ยืนมองภาพนั้นด้วยความปลาบปลื้มยินดีหนักใจอยู่เหมือนกันว่า หากถามขึ้นมาแล้วไม่มีใครยอมรับว่าเคยล้อเพื่อน...จะทำอย่างไร?
เธอไม่เคยผิดหวังในตัวนักเรียนอัสสัมชัญและจนถึงเวลานี้ก็ยังคงไม่ผิดหวัง
ใครเล่า...จะเข้าใจความเจ็บช้ำขมขื่นในหัวใจเล็กๆของเด็กชายคนหนึ่ง
ที่ถูกเพื่อนล้อเลียนประสาเด็กโดยไม่ทันคิด

หากบัดนี้...ความรักของแม่และน้ำใจของเพื่อนได้สลายปมด้อยในใจ
ของเด็กคนนี้ลงจนสิ้นแล้ว เหลือเพียงความรักและภาคภูมิใจในตัวคุณแม่เท่านั้น
เมื่อหมดชั่วโมงเรียน มิสอุไรพรได้เรียกตัว "ลูกชาย" เข้าไปคุยอีกครั้ง
"วันนี้เรามีอะไรในใจที่คิดว่าควรพูดกับคุณแม่มั้ยคะ"
เด็กคนนั้นนิ่งคิดไปชั่วครู่ก่อนจะตอบเสียงสั่นปนสะอื้นไห้ว่า
"ผม...ผมจะไปขอโทษคุณแม่แล้ว...แล้วบอกคุณแม่ว่าผมรักคุณแม่ที่สุดในโลกเลยครับ"
รู้มั้ยน้ำนมหยดหนึ่งซึ่งไหลมาต้องใช้น้ำตาหยาดเหงื่อสักเท่าไหร่
บอกแม่เถอะนะ บอกทุกวัน ว่ารักท่านมากมาย
กอดแม่เถอะนะ ให้คุ้นเคย กอดเลยไม่ต้องอาย
ก่อนไม่มีแม่ให้กอด...

#2 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 10:16 AM

ขอบคุณ...สำหรับเรื่องดีๆแบบนี้...ทำเอาผมน้ำตาไหลเลย....
ทำไงหนอ..ที่ลูกๆจะได้อ่านกันบ้าง

#3 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 11:17 AM

อ่านแล้วค่ะ ดีน่ะที่ช่วยเตือนไว้ก่อน เลยกลั้นน้ำตาไว้ได้ มาสคลาร่าไม่เปื้อนค่ะ คุณครูน่ารักจังที่ไม่มองข้ามสิ่งนี้ไป ซึ่งเป็นจุดสำคัญที่ได้ปรับความคิดเห็นของเด็กน้อยคนนี้และเพื่อนๆ ให้เข้าใจและปฏิบัติตนให้เหมาะสมดีงามกับแม่ สองมือแม่ผู้สร้างโลกใบนี้

#4 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 11:32 AM

อ่านแล้วค่ะ ดีน่ะที่ช่วยเตือนไว้ก่อน เลยกลั้นน้ำตาไว้ได้ มาสคลาร่าไม่เปื้อนค่ะ

ครู ผู้เป็นแม่พิมพ์ของชาติ ผู้น่ายกย่อง... คุณแม่ผู้ยอมตายแทนลูกได้...

#5 ครูผู้นำแสงสว่าง

ครูผู้นำแสงสว่าง
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 11:58 AM

ยอดคุณแม่และ ยอดคุณครู ทั้งสองท่านเป็นแบอย่างที่ดี

นำตาไหลจริงๆค่ะ ซึ้งมาก

ขอบคุณ tnawut ที่นำเรื่องราวดีมาให้อ่านนะคะ

#6 Extraterrestrial

Extraterrestrial
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 01:20 PM

เป็นความเสียสละอย่างยิ่ง นึกถึงพระพุทธเจ้าและพระโพธิสัตว์ ที่ท่านสร้างบารมี ท่านก็ต้องเสียสละและมีเมตตาอย่างไม่มีประมาณ

#7 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 01:43 PM

แ่ล้วถ้าตอนนี้ไม่มีแม่ให้กอดล่ะคะ...จะทำไง
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#8 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 01:50 PM

ขอบคุณครับสำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาให้อ่านครับได้อ่านแล้วรู้สึกซึ้งใจมากๆครับสาธุ อนุโมทนาบุญ

#9 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 02:08 PM

ขอบคุณ คุณtnawut มาก ๆ ๆ นะคะ ที่นำเรื่องดี ๆ ซึ้ง ๆ อย่างนี้มาให้อ่าน

ตอนนี้ น้ำใสไม่มีแม่ให้กอดแล้ว........พ่อก็ไม่มีให้กอด.......ก่อนแม่อีกค่ะ

แต่ทุกวันๆ ท่านทั้งสองอยู่กลางใจน้ำใสค่ะ ยิ่งทำบุญมาก ทำบุญบ่อยเพียงใด

น้ำใสรู้สึก อบอุ่นใจ เหมือนได้กอดท่านทุกวันเลย เพราะจะอุทิศบุญกุศลนี้ให้ท่าน

และจะไม่ลืม....ที่จะแบ่งบุญนี้ให้กับ "แม่ และ พ่อ" ของทุกก ๆ คนให้ได้รับบุญนี้

เหมือนที่ แม่กับพ่อ น้ำใสได้ด้วย หากแม่ พ่อ ของผู้ใดยังมีชีวิตอยู่ก็ขอให้มีความสุข

และหันหลังกลับมามอง ลูก ๆ ของแม่ด้วยนะคะ บางครั้งอาจมี "ลูกของแม่" ยังรอให้แม่

มากอดอยู่ค่ะ................และหนูก็พร้อมที่จะกอดแม่..........รักแม่จังเลย

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#10 Smallville072

Smallville072
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 09:05 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ที่นำเรื่องดีๆซึ้งๆมาให้อ่าน อ่านเเล้วน้ำตาซึมเลย

#11 hIp-hOp - tHaMMa

hIp-hOp - tHaMMa
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 09:09 PM

อ่านแล้วน้ำตาคลอเลย

><

พระคุณแม่ทดแทนกี่ชาติก็ไม่มีวันหมด

#12 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2009 - 10:21 PM

คุณ Extraterrestrial กล่าว...เป็นความเสียสละอย่างยิ่ง นึกถึงพระพุทธเจ้าและพระโพธิสัตว์ ที่ท่านสร้างบารมี ท่านก็ต้องเสียสละและมีเมตตาอย่างไม่มีประมาณ

- ผมเห็นเช่นนี้เหมือนกัน...ผมก็รู้สึกทึ่งกับคุณแม่ผู้นี้ที่พร้อมสละชีวิตเพื่อลูก แม้ผลที่ออกมาจะเป็นอุปบารมี...สละอวัยวะเพื่อรักษาสองชีวิตก็ตาม...ต้องถือว่าเป็นความเสียสละอันบริสุทธิ์ใจที่มีต่อบุตร...เป็นมารดาที่คู่ควรต่อการยกย่องสรรเสริญในสังคม nerd_smile.gif

- ย้อนมานึกถึงพระชาติหนึ่งของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้า...สมัยที่พระองค์ไปบังเกิดเป็นอาจารย์ของเหล่าดาบส...เดินไปพบแม่เสือโคร่งที่ผอมโซกำลังจะกินลูกตัวเองเพราะความหิวโหย...ทรงบริจาคร่างกายขณะมีลมหายใจเป็นทานทั้งๆที่มิได้เป็นญาติกับเสือแต่อย่างใด...จึงเป็นปรมัตถบารมีอันกระทำได้ยากยิ่งกว่า ทั้งยังเป็นพระชาติแรกที่ทรงเปล่งวาจาออกมาก้องหมื่นโลกธาตุแสนโกฎิจักรวาลในความปรารถนาโพธิญาน...การสร้างบารมีของพระองค์จึงงดงามทั้งเบื้องต้น ท่ามกลาง และเบื้องปลาย...เป็นบุคคลเอกที่คู่ควรต่อการยกย่องสรรเสริญทั้งมนุษยโลก เทวโลก และ พรหมโลก nerd_smile.gif

ขอบคุณ...คุณtnawat กับกระทู้ดีดีครับ_/l\_ happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  dabod.jpg   56.11K   8 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2009 - 02:09 AM

สาธุ ครับ ดีจังเลยครับผม
ผมว่าอย่าว่าแต่แขนเลยนะครับ หลายเรื่องราวเราจะพบว่า .... ชีวิต แม่ .... ก็สามารถสละให้ลูกได้

#14 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2009 - 02:58 PM

I Love MuM happy.gif

#15 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2009 - 05:59 PM

สาธุ ค่ะ เป็นเรื่องที่ดีมาก ยอดคุณแม่ ยอดคุณครู ยอดคุณลูก และยอดเพื่อนๆ ซึ้ง จนน้ำตาคลอเลยค่ะ

#16 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 09:44 AM

ซึ้งจริงๆเลยค่ะ อ่านแล้วน้ำตาคลอเบ้าเลย
ขอยกย่องทั้งคุณแม่และคุณครูจริงๆเลยค่ะ