ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อ่านแล้วดี สาธุ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี

พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2009 - 10:55 PM

ไม่มีความดีใดที่จะดูเกินเลยจนผิดธรรมชาติมนุษย์ เพราะตราบใดที่ยังไม่หลุดพ้นจากกิเลส ก็ต้องทุ่มเททำความดีไปเลื่อยๆให้หมั่นทำความดีเข้าไว้ไม่ต้องกลัวใครเขาว่าดีเกินไปเหมือนการสร้างเจดีย์ จะชื่อว่าได้สร้างเสร็จก็ต่อเมื่อต่อเติมไปถึงยอดปลายเจดีย์ นักไต่เขาพยายามฝ่าอุปสรรคไต่ระดับสูงขึ้นไปเลื่อยๆเพื่อปักธงชัยบนยอดเขา แล้วเอาความภาคภูมิใจมาเป็นรางวัลนักสร้างบารมีก็เช่นกัน จะต้องมุ่งไปสู่ความสูงสุดแห่งความดี ก็คือการได้บรรลุถึงพระนิพพานคือสภาวะของการหมดกิเลสที่มีอยู่ในใจ เพราะฉะนั้นการที่เธอทั้งหลายได้มาเข้าค่ายยุวพุทธคุณธรรมครั้งนี้ ก็เป็นการมาสร้างความดีที่สามารถฟื้นฟูศีลธรรมให้เกิดขึ้นในจิตใจของเราเองด้วย อีกประการหนึ่งสิ่งที่พวกเธอทั้งหลาย จะได้รับกลับไปก็คือ
๑. การได้ดูสังคม คือ การที่พวกเธอทั้งหลายมาเข้าค่ายในครั้งนี้จะได้ดูสังคมโดยเฉพาะสังคมของพระพุทธศาสนาซึ่งเป็นสังคมที่มีแต่ความสงบสุข ซึ่งต่างกับสังคมของชาวบ้านที่มีแต่ความวุ่นวาย หาความสงบได้ยากนัก
๒. ได้สังสมความรู้ คือ ความรู้ทางพระพุทธศาสนาที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงสั่งสอนเอาไว้แก่เหล่าพุทธบริษัทได้ประพฤติปฏิบัติกัน
๓. ได้พัฒนาตนเอง คือ การมาเข้าค่ายนั้นเมื่อเราได้ร่วมกิจกรรมและได้ศึกษาหลักธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว ก็สามารถกลับความประพฤติของตนเองให้ดีได้
๔. ได้ตอบแทนพระคุณพ่อแม่ คือ การมาเข้าค่ายยุวพุทธคุณธรรมนั้นเป็นการนำศรัทธาแห่งพระพุทธศาสนาให้เกิดมีขึ้นในบิดามารดาของตนเองเพราะไม่มีการตอบแทนพระคุณพ่อและแม่ใดๆเท่ากับการทำพ่อและแม่ของตนเองนั้นให้ได้มีศรัทธาในพระพุทธศาสนาหรือได้ประพฤติตามหลักธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
๕. ได้สืบทอดพระพุทธศาสนา คือ พระพุทธศาสนาของเรานั้นจะดำรงอยู่มั่นคงได้ก็ต้องอาศัยเยาวชนที่เรียกกันว่ายุวพุทธนี้นี่แหละที่จะเป็นกำลังในการสืบทอดพระพุทธศาสนาสืบต่อไป.

#2 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 January 2009 - 11:13 PM

สาธุครับ ตอนนั้นมาโพสอ่านแล้วรู้สึกดีมากครับ คราวนี้ก็ดีอีกครับอยากให้มาโพสอีกครับสาธุ

#3 Midori

Midori
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2009 - 11:57 PM

สาธุค่ะ

Midori~Midori

#4 เขาวงกต

เขาวงกต
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 03:32 AM

อนโมทนาบุญเจ้าค่ะ

#5 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 05:09 AM

อ่านแล้วคิดถึงเพื่อนค่ะ ต้องของcopy ส่งไปให้เพื่อน เขามีลูกชายวัยกำลังดี ต้องชวนมาเข้าค่ายเสียแล้ว อนุโมทนาบุญค่ะ

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 08:46 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#7 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 08:09 PM

กราบอนุโมทนาบุญเจ้าค่ะ

#8 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2009 - 08:43 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ..

#9 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 08:24 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ น่ะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#10 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 11:39 AM

กราบนมัสการพระคุณเจ้าด้วยความเคารพยิ่งครับ

ผมกราบอนุโมทนาสาธุ กับบุญทุกๆบุญที่พระคุณเจ้าได้สั่งสมมาครับ

กราบนมัสการพระคุณเจ้าเป็นเนื้อนาบุญให้กับชาวเวป Dmc.tv ทุกท่าน ครับ
ขอกราบเรียนพระคุณเจ้าเข้ามาให้ความรู้ และ เข้ามาเวบนี้บ่อยๆนะครับ

กราบนมัสการครับ smile.gif

ปล.ขอนำภาพรวมหลักธรรมในพระไตรปิฎก โดย หลวงพ่อทัตตะ
มาฝากนะครับ ถ้าเห็นสมควรประการใดก็นำเผยแผ่ ให้กับสาธุชน ได้น้อมนำปฎิบัติ ครับ

ไฟล์แนบ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#11 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 12:23 PM

สาธุๆๆๆเจ้าค่ะ

#12 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 09:18 PM

คิดถึงหลวงพี่จังครับ สาธุกับธรรมมะที่นำมาฝากครับ

#13 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 09:50 PM

สาธุค่ะ