ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ธรรมะประจำวัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี

พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2009 - 11:46 PM

ธรรมะประจำวัน
การปฏิบัติธรรมเป็นสิ่งที่มีความสำคัญอย่างมากสำหรับชีวิตของมนุษย์เรา เพราะการปฏิบัติสามารถที่จะนำเราผ่านพ้นกับความทุกข์ที่เกิดขึ้นได้อย่างมาก คนส่วนใหญ่ในสังคมเห็นว่าการเข้าวัดมาปฏิบัติธรรมเป็นสิ่งที่ไม่สำคัญกับชีวิตของเขา ซึ่งความคิดเช่นนี้เป็นความคิดที่ผิดอย่างมาก เพราะการปฏิบัติธรรมคือการฝึกหัดใจของเราไม่ให้มีความว้าวุ่น ถ้าท่านใด้มีความว้าวุ่นอยู่ในใจขณะนี้ลองนั่งสมาธิสักหนึ่งนาทีเพื่อบทบทวนดูว่าวันนี้ที่ผ่านมาชีวิตเรามีความวุ่นวายมากหรือน้อย มีความสงบเข้ามาหรือยัง เราจะพบกับคำตอบได้เลยว่า ยังไม่ความสงบที่เกิดขึ้นกับเราเลยมีแต่ความวุ่นวายไปหมด เมื่อมีแต่ความวุ่นวาย เราก็ควรที่จะนึกดูอีกว่าเรามีความสุขหรือไม่กับความวุ่นวายที่เกิดขึ้น จะเห็นได้ว่าเราไม่มีความสุขเลยแม้แต่นิดเดียวกับความวุ่นวายนั้น เราจะสละความวุ่นวายนั้นได้ต้องอาศัยสติเป็นตัวกำกับในการดำเนินชีวิต ฝึกหัดพิจารณาให้ดีก่อนที่จะทำอะไรลงไป ตามแนวทางของพระพุทธเจ้าที่พระองค์ได้ตรัสสอนเอาไว้ ดังนั้นการดำเนินชีวิตด้วยหลักธรรมจึงมีความสำคัญและเป็นการทำให้ชีวิตของเรานั้นมีความมั่นคงอย่างมาก เพราะฉะนั้นท่านที่ยังประมาทอยู่เราจึงควรเปลี่ยนวิถีของการดำเนินชีวิตกันใหม่อย่าให้ความทุกข์เข้าครอบงำกันมากไปกว่านี้ ถ้าเราคิดทบทวนดีๆก็จะเป็นดังคำสอนที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสสอนเอาไว้.
โดยพระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี

#2 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 12:00 AM

กราบอนุโมทนาบุญเจ้าค่ะ

สา ... ธุ

#3 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 09:22 AM

สาธุครับ ไม่ทราบพระคุณเจ้าอยู่วัดไหนครับนี่ ให้ธรรมทานได้ดีจังครับ สาธุ

#4 อิ่มอุ่น

อิ่มอุ่น
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 12:53 PM

กราบอนุโมทนาบุญค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#5 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 02:06 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#6 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 04:45 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ....
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 08:08 PM

สาธุๆๆครับ.

#8 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 10:41 PM

หลวงพี่ท่านจำอยู่ที่วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์ ราชวรมหาวิหาร ท่าพระจันทร์นะครับ
ขณะนี้ท่านไปอบรมบาลี ณ วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม จ.ราชบุรี ครับ

#9 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 10:45 PM

สาธุ ครับผม

#10 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 11:53 AM

''นัตถิ สันติ ปรมัง สุขัง'' สุขอื่นนอกจากหยุดจากนิ่งไม่มี หยุดนิ่งคือสุข เป็นบรมสุข เมื่อใจหยุดนิ่ง
การพบสุขอย่างนี้ถือว่าสมปรารถนาในชีวิต happy.gif

อนุโมทนาบุญกับการให้ธรรมะเป็นธรรมทานของหลวงพี่วัฒนวงศ์ ด้วยนะครับ สาธุ happy.gif