ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จะยากไปไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 10:20 PM

เนื่องในวันแห่งความรัก วาเลนไทล์นี้

happy.gif จะยากไปไหม ที่จะทำใจ ให้รักคนทั้งโลก มากกว่าที่จะรักคนคนเดียว ที่มีแต่เราที่เห้นเขาเป็นคนดี

จะยากไปไหม ที่จะทำใจให้ รักคนข้างใน(ตัว) มากกว่าที่จะรักคนข้างนอก ที่อาจทำให้เราเสียใจหรือทำเราเสียใจมาแล้ว

จะยากไปไหม ที่จะรักคนที่ให้ร่างกายและชีวิตเรามา ให้มากกว่า คนที่อยากได้ร่างกาย พรหมจรรย์ และชีวิต ของเรา

จะยากไปไหม ที่จะรักในการทำความดี แทนที่จะรักคนที่เราคิดว่าดี

จะยากไปไหม ที่จะรักความสุขภายใน มากกว่าความรู้สึกที่คิดว่าเป็นสุขเมื่อยู่ใกล้ใครคนนั้น

จะยากไปไหม ที่จะซื้อกุหลาบสักช่อ ไปกราบบูชาพระอรหันต์ในบ้าน แทนที่จะไป สำเริงสำราญกับใครก็ไม่รู้

จะยากไปไหม ที่จะเก็บความรักและพรหมจรรย์เอาไว้ จนกว่าจะถึงเวลาที่สมควร กับคนที่สมควร(ได้รับอนุญาตจากพ่อแม่)

จะยากไปไหม ที่จะรักในเพศบรรชิต หรือ ถือพรหมจรรย์ตลอดชีวิต ดีกว่าเสียเวลาทั้งชีวิตให้กับคนที่ยังมีกิเลสอยู่

จะยากไปไหมครับ happy.gif

#2 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 10:32 PM

โอ้ !! บางอย่างก็ยากอยู่นะ แต่จะพยายามจ้ะ ก็แค่วันเดียวเอง สา....ธุ
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 08:06 AM

มีวี่แววว่าจะต้องไปที่โรงพยาบาลลพบุรีกับโรงพยาบาลบ้านหมี่ เดี๋ยวจะแอบเอาดอกกุหลาบแดงไปเซอร์ไพรซ์คุณตำรวจรักบุญซะหน่อย เอาให้หวานลือกันทั้ง สน.เลย

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 08:16 AM

คุณวันใสตอบน่ารักค่ะ คิดเหมือนกันโดยเฉพาะข้อ 1 (อิอิ เวลาถูกใครตะคอกทีไร ธรรมะหล่นทุกที คาดหวังว่าเค้าจะพูดกับเราแบบธรรมดา) หวังมากไปใช่ไหมคะ เลยไม่รักเค้า

#5 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 09:53 AM

ชอบค่ะ ชอบมากค่ะ จะเอามาใช้ถามตัวเองบ่อยๆ ขอบคุณค่ะ

#6 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 10:37 AM

ไม่ยากครับ ถ้าได้ทำก็ทำได้ happy.gif

#7 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 10:45 AM

ไม่อยากค่ะ ถ้าได้ทำ จะมีก็ข้อที่ 6 ค่ะ เพราะอยู่ไกลกับ บิดา มารดาจะใช้โทรศัพย์ไป หาทุกๆอาทิตย์ หรือบ่อยๆ

ครั้งที่ได้ทำบุญทุกๆครั้ง จะเอาบุญไปฝากท่าน ค่ะ ต้องขอขอบพระคุณ คุณ.ตำรวจรักบุญ มากๆค่ะ ที่มีธรมะที่ดีๆ มา

เตือนสติให้ สอนตัวเองได้ทุกๆวัน ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#8 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 12:45 PM

ไม่ยากค่ะ ก็ทำอยู่แล้ว แต่ถือพรหมจรรย์ตลอดชีวิต ขอคิดดูก่อนน่ะ ก็เผื่อมีหนุ่มน้าใสถูกใจเจอกันตอนอายุ 80 จะทำยังไง ก็มันถูกใจง่ะ

#9 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 06:52 PM

เข้ามาขอโทษที่เขียน คำว่า( ยาก) เป็นตัวอยาก เพิ่งเข้ามาตรวจดูอีกที่ ไม่ว่านะค่ะ เพราะสายตาไม่ค่อยดีค่ะ ขออภัย

ด้วย ขอคุณ นะค่ะ