ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วาเลนไทน์-โชคร้ายหรือโชคดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 09:12 AM

Happy Valentine's day นะคะ

ผ่านไปแล้วกับเทศกาลแห่งความรัก สมัยยังหนุ่มสาว(กว่านี้) เคยใส่ใจกับวันนี้มากทีเดียว รู้สึกว่าสายตาเราจะจับจ้องไปที่ดอกกุหลาบสีแดงช่อโตของเพื่อน เห็นแล้วก็อิจฉา เพราะเรามันไม่มีให้ถือ ยามนั้นเราเคยถามตัวเองว่าทำไมเราช่างโชคร้ายจริงหนอที่หน้าตาไม่ดีอย่างเพื่อน

[/size]

[size="3"]กาลเวลาล่วงกว่า 10 ปี จากวัยมัธยม สู่คนทำงาน (ไม่ใช่สิ) ต้องเรียกว่านักสร้างบารมีถึงจะถูก..

วาเลนไทน์ที่ผ่านมา กลับไม่อยากได้ดอกไม้ช่อโต แต่ขอเพียงดอกบัวเพื่อไปบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์

วาเลนไทน์ที่ผ่านมา กลับไม่อยากมีใครอยู่เคียงข้าง ขอเพียงศูนย์กลางกายและสองขา ปั่นจักรยานไปบอกรักพระประธานที่โบสถ์ บอกรักพระรัตนตรัยด้วยการปฏิบัติบูชา

วาเลนไทน์ที่ผ่านมา กลับไม่อยากได้ข้าวของชิ้นใหม่ หรือของขวัญจากใคร ขอเอาจักรยานคู่ใจมาล้าง เช็ด ทำความสะอาด ล้างจักรยานไป ก็ล้างใจไปด้วย

วาเลนไทน์ที่ผ่านมา กลับไม่อยากไปดูหนังรักโรแมนติก แต่หยิบ DOU มาอ่านและทำแบบฝึกหัดด้วยใจจดจ่อ

---------------

ทำไมไม่หน้าตาดีแบบเพื่อน

จากเคยรู้สึกโชคร้าย กลับกลายเป็นความโชคดี

หน้าตาบ้านๆแบบนี้ทำให้เรารอดพ้นกลไกแห่งความรัก ที่มักจะมาพร้อมกับอุบาย และอบายภูมิ

แล้ววาเลนไทน์ที่ผ่านมา ใครต่อใคร เขาทำอะไรกันบ้างค่ะ

---------------------

http://sasismile.wordpress.com

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 09:43 AM

วันแห่งความรัก

ตอนเช้า อยู่กับงานวิจัยที่รักและต้องทำให้เสร็จภายในปีนี้ให้ได้
ตอนเที่ยง นั่งพักผ่อนในร้านที่รักที่เมื่อต้องการที่พักใจทีไรร้านนี้ก็ให้ได้เสมอ
ตอนบ่าย อยู่กับเพื่อนรัก เพราะต้องนั่งแก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ที่ต้องนำไปใช
ตอนเย็นกับตอนค่ำ อยู่กับครอบครัวที่รัก รักมากๆ อบอุ่นเป็นที่สุด
ตอนนอน อยู่กับตนเองที่รักตนเอง หลับสบายๆ อยู่ในอู่แห่งทะเลบุญครับ

Happy & Smile
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 09:59 AM

อ่านข้อความของ จขกท แล้ว รู้สืกว่าโชคดี เรียกอีกอย่างว่าบุญรักษาก็ได้ค่ะ ที่รักษาเราไว้ให้พ้นจากเส้นทางที่มีแต่ห่วงกังวล มีภาระผูกพันธ์ พันธการชีวิตไว้กับสิ่งต่างๆ ที่ไม่ใช่แก่นแท้ของชีวิต เหมือนต้องหิ้วของมือซ้ายขวา แบกไว้บนบ่า ถ่วงไว้ที่คอ

เราตัวคนเดียว สร้างบารมีได้สะดวก สบาย วิ่งได้ระยะทางในเส้นทางสู่ที่สุดแห่งธรรมนี้
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#4 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 10:27 AM

วาเลนไทน์สำหรับวัยรุ่น (เหลือน้อย) อย่างผม คงไม่มีอะไรให้น่าตื่นเต้น หวือหวา มากนัก..คล้ายๆคุณใจสูง..

แต่วาเลนไทน์สำหรับวัยย่างเข้าวัยรุ่น อย่างน้องๆ ลูกๆ หลานๆ หลายต่อหลายคนต่างเฝ้ารอ เฝ้าหวัง ความรักจากคนอื่นที่จะมามอบให้ (ในวันนั้นวันเดียว..) คงมีความตื่นเต้น แฝงด้วยความ alert เบิกบาน อยู่เป็นแน่แท้..

วันวาเลนไทน์ปีนี้ น่าจะเป็นวันที่ผู้ใหญ่ใจดี อย่างพวกเราๆ ที่จะให้ความกระจ่างแจ่มแจ้งชัดเจน ในเรื่องของ--ความรัก--แด่เด็กๆรุ่นหลังๆเหล่านี้น่ะครับ..ก่อนที่พวกเขาจะไปทำความเข้าใจด้วยกันเอง แล้วก็เตลิดเปิดเปิงไปไหนต่อไหนก็ไม่รู้!!

ผู้ใหญ่ใจดี อย่างพวกเราต่างก็ผ่านร้อน ผ่านหนาวมาก็เยอะ..ก็คงจะพอให้คำนิยาม หรือคำจำกัดความของคำว่า--ความรัก--ได้เป็นอย่างดีที่สุด..

อย่าปล่อยให้วันวาเลนไทน์ปีนี้ผ่านไปโดยเปล่าประโยชน์..อย่าคิดว่าไม่มีอะไร ปล่อยให้เด็กๆเรียนรู้เอง เดี๋ยวก็คงจะรู้เอง..ใช่ครับ สักวันหนึ่งเค้าก็จะรู้ได้เอง แต่เค้าอาจจะต้องเอาตัวเข้าแลกเพื่อจะได้เรียนรู้คำว่า--รัก--ถึงวันนั้นคำว่าสายเกินไปก็คงต้องนำมาพูด มาถกกัน เพราะผลที่ตามมาก็คือ ปัญหาเรื่องท้องไม่มีพ่อ ปัญหาโรคเอดส์ ปัญหาครอบครัวไม่ยอมรับ ฯลฯ

ขอให้ผู้ใหญ่ใจดีทุกคน ร่วมไม้ ร่วมมือกันเถิดครับ แล้วอานิสงค์ผลบุญที่เกิดขึ้นก็จะตกไปถึงเยาวชนของชาติ ที่เค้าได้เห็นตัวอย่างผู้ใหญ่ใจดี และจะได้ถือเอาเป็นเยี่ยงอย่าง เป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องและดีงามสืบต่อไปครับ..

แฮปปี้วันวาเลนไทน์เดย์ครับ..

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 10:59 AM

ซึ้งกับข้อความ คุณใจสูง

หน้าตาบ้านๆแบบนี้ทำให้เรารอดพ้นกลไกแห่งความรัก ที่มักจะมาพร้อมกับอุบาย และอบายภูมิ

คนทั่วไปก็จะต้องการให้มีรูปสวย เป็นที่รักของผู้พบเห็นได้โดยง่าย... พออ่านข้อความนี้แล้ว พบความจริงที่เป็น เหรียญสองด้าน... ขออนุโมทนาบุญครับ

#6 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 11:36 AM

ถึงคุณ homer324

เห็นด้วยกับคุณ homer324 ทุกประเด็น แต่ว่า...
ใจสูงยังเป็นวัยรุ่นอยู่นะคะ อายุ 20 กว่าๆเอง
ฮือๆๆ

อิอิ
แต่ก็สะท้อนให้เห็นนะคะว่า คนอาจคิดว่า วัยรุ่นกะธรรมะยังไปด้วยกันไม่ได้ (โอ้ว) แต่ใจสูงเป็นวัยรุ่นหัวใจกระชุ่มกระชวยด้วยธรรมะค่า ^o^

อนุโมทนากับทุกความเห็นนะคะ ดีมากๆเลย

#7 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 11:59 AM

จริงอย่างที่น้องใจสูงเปรียบเทียบ
อดีต กับ ปัจจุบัน
ในมุมมองของวันวาเลนไทน์
คนส่วนใหญ่ใจดีรักคนอื่นเขาหมด
แต่ลืมรักตัวเอง ให้ของขวัญตัวเอง
ด้วยการหยุดนิ่งที่กลางใจใส ๆ ของตัวเอง

แตวันแห่งความรักรอบนี้
มอบ "ช่วงเวลา" แสนสุข
ให้คุณแฟนไปปฏิบัติธรรมที่พนาวัฒน์ค่ะ
ให้ไปอยู่กับตัวเองซะให้เต็มที่
และย้ำให้เอาดวงแก้วใส ๆ องค์พระใส ๆ มาฝากด้วยนะ

#8 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 01:22 PM

แต่ชอบบรรยากาศ เพราะมันสดใส สดชื่นดีคะ น้องที่บ้าน กำลังวัยรุ่น สดใสซาบซ่า แต่ก็อดเป็นห่วงไม่ได้
ถึงตอนนี้ยังไม่มีคู่บุญคู่บารมีมาร่วมชะตากรรมด้วยกัน(อิอิ) แต่ก็มีความสุข รู้สึกโปร่ง เบาสบายมากกว่าตอนมีใครสักคนที่คิดว่าเค้าสามารถจะมาเป็นคู่บุญคู่บารมีได้(เมื่อสองปีก่อน) แต่ก็แอบอิจฉานิดๆ บางคู่ที่เค้าเป็นคู่บุญคู่บารมีกันจริงๆ

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ คิดว่าน่าโชคดี ที่ไม่ต้องมีภาระ ไม่มีพันธะผูกพัน เป็นชีวิตที่โปร่งจริงๆ สะดวกในการสร้างบารมีโดยแท้ แต่ถ้ามีคู่ที่เป็นคู่บุญคู่บารมีก็ดีเลย แต่ส่วนใหญ่เปอร์เซ็นต์มันน้อยเหลือเกิน คนมีคู่เค้าอาจเถียงเนอะ

#9 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 08:32 PM

หลวงพี่เคยสอนให้อธิษฐานว่า เกิดมาให้ให้มีรูปกายที่ใครเห็นแล้วอยากบวช อยากประพฤติพรต จึงจะดี

คือมีหน้าตาเป็นที่ตั้งแห่งศรัทธา อย่างนี้ดีไหมเอ่ย

#10 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 08:58 PM

luckynara ก็โชคดีเช่นกันกับคุณใจสูงค่ะ
แต่วาเลนไทน์ปีนี้น้องชายสุดที่รักซื้อกระเป๋าสะพายส่งมา surprise ดีใจและปลื้มใจสุดๆเลยค่ะ

#11 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2009 - 01:41 AM

วันแห่งความรักครับ

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 February 2009 - 11:15 AM

อ๋อ วันวาเลนไทน์ที่ีผ่านมา ผมไปปฏิบัติธรรม 3 วัน ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ที่เขาใหญ่มาครับ เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2009 - 10:41 PM

แสดงว่าคุณใจสูง เป็นวัยรุ่นที่พิเศษมากๆครับ..

เรียกว่า ลูกพระธัมฯคนพันธ์แท้ ทีเดียวเชียวครับ..

วัยรุ่นโดยทั่วไปที่ผมหมายถึงนั้น ส่วนใหญแล้วธรรมธาตุในตัว หรือระยะเวลาการบ่มเพาะบุญบารมี ยังน้อยน่ะครับ..

เมื่อบุญในตัวน้อย เรื่องที่คิดที่จะสอนตัวเองเป็นนั้น ยากมากๆเลยล่ะครับ..

จึงต้องอาศัยกัลยาณมิตร เช่นคุณพ่อ คุณแม่ หรือคนใกล้ชิดนี่แหล่ะครับ..

ที่จะเป็นเกราะป้องกันตัวให้ ตราบใดที่ยังคิดสอนตัวเองไม่ได้ หรือยังผิด ยังพลาดอยู่บ่อยๆน่ะครับ..

.....................................................................................................................

ต้องขออภัย ที่เอาตัวผมไปเปรียบเทียบกับคุณใจสูงน่ะครับ..

ที่เขียนไป ก็เพราะมีความรู้สึกอย่างงั้นจริงๆ คือจิตใจฝักใฝ่ในพระรัตนตรัยน่ะครับ..

และก็ดีใจ ที่คุณใจสูง เป็นวัยรุ่นที่ถึงแม้จะต่ำด้วยอายุ แต่จิตใจก็สูงเกินวัยเหลือเกินครับ..

อนุโมทนาบุญด้วยครับ..

#14 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2009 - 07:24 PM

ก่อนอื่นต้องขอโทษ คุณ.น้องใจสูงด้วยนะจ๊ะ ที่เข้ามาตอบช้าไปนิด เพราะมั่วแต่นั่งสมาธิเพลินจ๊ะ เข้ามาอ่านแล้วก็ขอ

ชมเชยจ๊ะ ที่ถ่อมตัวจังว่า ( หน้าตาบ้านๆๆๆ ) แต่ตัวจริงน้องเธอน่ารักมากๆๆๆ เลยค่ะ เป็นคนผิวพม่าในตาแขก ผิว

ไม่เกี่ยวจ๊ะ เพราะอากาศบ้านเราร้อนจ๊ะ ที่น้องทำตัวแบบนี้นะถูกแล้วจ๊ะ ทำต่อไปเถิดจ๊ะ น้องนะมีบุญมากๆๆๆเลยจ๊ะ

ที่ได้เป็นลูกพระธรรมพันธ์แท้ มีใจแน่วแน่น ตั้งแต่ยังสาวๆๆๆเลย ขอเอาใจช่วยให้ ทำตัวแบบนี้ตลอดไป จนหมดอายุ

ขัย นะจ๊ะ ที่ดิฉันได้เข้ามาอยู่ใน DMC TV ก็เพราะน้องใจสูง นี้แหละค่ะ ที่มาตั้งกระทู้ ชวนนั่งสมาธิบูชาธรรม

หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ 22 เม.ย.2551 ที่ผ่าน พอได้เห็นได้อ่าน ก็เกิดอยากร่วม ด้วยก็พยายาม หาช่องทางเข้ามา

ในเว็บไซร์ จนได้ ความดีอันนี้ไม่มีวันลืม เลยค่ะ ว่าน้องเธอน่ารักมากๆ และก็มีบุญมากๆ ที่ทำให้ดิฉันได้มาอยู่ ใน

เว็บไซร์ และก็ได้มาเจอกับหมู่คณะ และก็หลายๆท่าน จนมาถึงทุกๆวันนี้ค่ะ ที่มาและก็ที่ไป ของดิฉันค่ะ ก็ขอ

อนุโมทนาบุญกับ น้องใจสูงคนนี้ ด้วยใจจริงจ๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ