ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ้ามีคนพยายามจะเอาธุรกิจน้ำเมาเข้าตลาดหลักทรัพย์ภายในวันนี้พรุ่งนี้ให้ได้ เราชาวพุทธจะทำอย่างไรกันดีล่ะครับ???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 art

art
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 01:42 AM

ที่ผ่านมาลุงจำลองและประชาชนผู้รักชาติไทยในนามศาสนิกชน 67 องค์กรและ 172 องค์กรเครือข่ายงดเหล้านับแสนคนทั่วประเทศ ได้พยายามทุกวิถีสันติวิธีที่จะเสนอความเห็นต่อผู้มีอำนาจให้ปฏิบัติตามกฎหมาย โดยไม่รับธุรกิจน้ำเมาเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์เพราะธุรกิจน้ำเมาไม่เป็นประโยชน์ต่อเศรษฐกิจและสังคมของประเทศอย่างสิ้นเชิงแบบฟันธง!!!

แต่ในเวลานี้พบว่ามีการพยายามที่จะพิจารณาให้ธุรกิจน้ำเมาเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ให้ได้ ทั้งๆที่เมื่อไม่นานมานี้ผู้รับผิดชอบได้ประกาศต่อสาธารณชนว่าจะรอให้มีการผ่านร่าง พ.ร.บ.ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ก่อนก็ตาม ถ้าเกิดสมมติว่าผู้มีอำนาจรับผิดชอบเขาเกิดตุกติกนำเรื่องนี้มาพิจารณา แถมยังพิจารณาอนุมัติให้ธุรกิจน้ำเมาเข้าตลาดหลักทรัพย์ในวันนี้หรือพรุ่งนี้ ขอถามทุกท่านในฐานะที่เป็นชาวพุทธที่มีคติธรรมประจำใจว่า "เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา เรื่องพระศาสนาให้เอาอุเบกขาวาง" ว่าควรจะทำอย่างไรกันดีล่ะครับเนี่ย???

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 02:01 AM

ก็เหมือนเดิมครับ ประท้วง แล้วก็ประท้วง แล้วต้องเอาให้รุนแรงกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา ตั้งโปรเจคเตอร์จอยักษ์เลยครับ ฉายเรื่องอุบัติเหตุที่เกิดจากสุรา ครอบครัวแตกแยกเพราะสุรา ฉายมันทั้งวัน แต่ถ้าจะเอาให้เด็ดขาด ก็คงต้องยอมทำรุนแรงแบบม๊อบอื่นๆ นะครับ เช่นเผาหุ่น เผาโลงประท้วงกันเลย เอาให้เห็นกันจะๆ ว่าเราก็ไม่ยอม ถึงขั้นนี้แล้วคงต้องทิ้งสละความเป็นคนใจเย็นแบบคนวัดลงแล้วล่ะครับ เพราะถ้าไม่ทำอะไรที่รุนแรงเด็ดขาดแล้วล่ะก็ คงยากครับ เพราะดูตามเกมส์แล้วช้างเค้าโยนเผือกร้อนลงมาให้สังคมแตกเป็น 2 ฝ่ายชัดเจน แล้วก็บีบผู้มีอำนาจให้เอาช้างเข้าหลักทรัพย์โดยเร็ว เมื่อเค้ามาไม้นี้ เราก็ต้องบีบ กลต.กลับบ้างครับ สันติอย่างเดียวคงจะหยุดไม่อยู่แล้วสำหรับงานนี้...อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกก็ลองพิจารณาดู
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 02:11 AM

ก็รวบรวมรายชื่อค่ะ ๕๐,๐๐๐ คนไม่ยากเลยสำหรับผู้ที่ต้องการปกป้องประเทศชาติและศาสนา

เอกสารก็มีไว้พร้อมอยู่แล้ว ถึงตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทย แต่ก็ให้ที่บ้านจัดการให้ไ้ด้ค่ะ เอาไปเลย

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 02:21 AM

ไม่ได้มาป่วนนะครับ..รวบรวม 50,000 หมื่นชื่อตอนนี้ก็สายไปแล้ว เพราะกว่าจะพิจารณา 50.000 ชื่อ กลั่นกรองออกกฎหมาย นัดประชุมสภาวิสามัญยกร่าง กม.ควบคุมเหล้า เบียร์ โอย...กว่าจะถึงตอนนั้น ช้างเข้าหลักทรัพย์ไปแล้วครับ ที่สำคัญไม่รู้ว่า รัฐบาลตอนนี้ยืนอยู่ฝั่งไหนด้วย เกิดใจรัฐบาลอยู่ฝั่งช้าง รัฐบาลไม่ยอมเปิดสภาในวาระพิเศษเพื่อยกร่างกม.ให้หรอกครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 02:54 AM

ต้องสู้ ต้องสู้ จึงจะชนะ

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 09:38 AM

ต้องแสดงพลังให้เห็นว่าไม่ยินยอมอีกหลายๆครั้ง และคงต้องแจงต่อสาธารณะชนว่าเหตุใดเราถึงไม่ยินยอม เพราะสื่อเสนอข่าวเฉพาะว่าถึงเอา"ช้าง"เข้าตลาดหุ้น คนก็ดื่มอยู่ดี คล้ายๆกับว่สกลุ่มประท้วงแก้ปัญหาผิดจุด และมีผลประโยชน์แอบแฝง

#7 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 11:28 AM

เห็นด้วยกับความเห็นที่ 6 ครับ เพราะ ตอนนี้กลุ่มที่เห็นด้วยมองว่า เรากำลังจะสูญเสียรายได้มหาศาลไปให้สิงคโปร์ทั้งๆที่ การประท้วงของเราทำให้คนไม่ได้กินเหล้าน้อยลงแต่อย่างใด เค้ามองทำนองว่า เราเกาไม่ถูกที่ค้น ดังนั้นเราต้องประกาศจุดยืนที่ชัดเจนมากกว่าบอกแต่ว่า ธุรกิจเหล้าเป็นธุรกิจที่ไม่เกิดประโยชน์ต่อสังคมจึงไม่มีสิทธิ แต่ในทางกลับกัน คนที่เห็นด้วยกลับมองว่า เป็นธุรกิจที่ก่อให้เกิดประโยชน์เพราะเป็นการสร้างงาน เพิ่มรายได้และการลงทุน

ดังนั้นเราต้องชี้ประเด็นที่เราคัดค้านให้ชัดเจน เช่น ประกาศไปเลยว่า เรารู้ว่าช้างอยากเข้ามาระดมทุนเพื่อขยายธุรกิจจะเป็นตลาดไทยหรือสิงคโปร์ก็แล้วแต่ แล้วเราก็รู้ว่าเราคงไม่สามารถห้ามคนให้ดื่มเหล้า เบียร์ได้ แต่สิ่งที่เราคัดค้านคือ ถ้าช้างเข้าตลาดไทยได้ จะมีคนไทยผู้มีส่วนได้ส่วนเสียกับธุรกิจเหล้าเบียร์มากขึ้น ทำให้การออกกฎหมายควบคุมการดื่มแอลกอฮอล์ในอนาคตทำได้ยากขึ้น แต่ถ้าช้างไปเข้าตลาดสิงคโปร์คนไทยก็จะไม่มีส่วนได้ส่วนเสียในธุรกิจแอลกอฮอล์นี้ การจะออกกฎหมายควบคุมการดื่มแอลกอฮอล์ในอนาคตก็จะทำได้ง่ายขึ้น....ตามความคิดของผม เราต้องชี้ประเด็นนี้กับสาธารณะชนให้เคลียร์โดยเฉพาะแกนนำกลุ่มผู้ประท้วง ต้องชี้แจงประเด็นนี้กับสื่อมวลชนให้เคลียร์ เพราะตอนนี้ ผมรู้สึกว่า คนบางส่วนเริ่มมองแล้วว่า เราคัดค้านแบบเอากฎหมู่มาขู่ เหตุผลที่เราบอกออกไปทางสื่อมวลชนไม่มีน้ำหนักพอที่จะคัดค้านเบียร์ช้าง เพราะเราชี้แจงเหตุผลของเราต่อสาธารณะชนไม่เคลียร์ครับ อย่าพูดแต่ว่า เบียร์ช้างเป็นธุรกิจที่ไม่ก่อประโยชน์ต่อสังคม

...ขอโทษนะครับที่พูดตามตรง วันก่อนผมงงมากที่ คุณสัมพันธ์ เสริมชีพ พูดออกมาว่า "ทางกลุ่มไม่คัดค้านที่ช้างจะเข้าไปตลาดสิงคโปร์ แต่จะสนับสนุนที่จะให้ธุรกิจไทยไปเติบโตที่ต่างประเทศ" ผมฟังแล้วอึ้งครับ อย่างงี้แปลว่า เราชี้แจงสับสนเองหรือป่าว ไม่อยากให้ธุรกิจแบบนีเข้าตลาดไทยเพราะไม่เกิดประโยชน์ แต่กลับสนับสนุนให้ไปเข้าตลาดสิงคโปร์ ในความรู้สึกผมมันขัดแย้งกันเองในตัวครับ ถ้าจะให้ดีในความคิดผม น่าจะตอบว่า "อันนี้เป็นสิทธิของเบียร์ช้างที่จะทำได้ แต่จุดยืนของทางกลุ่มคือไม่ต้องการให้คนไทยมีส่วนได้ส่วนเสียต่อธุรกิจเหล้า เบียร์ เพราะจะทำให้การออกกฎหมายควบคุมแอลกอฮอล์และอบายมุขในอนาตทำได้ยาก"

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 12:18 PM

อนูโมทนาบุญกับผู้ที่ได้ไปทำหน้าที่ ยอดกัลยาณมิตรเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาด้วยนะครับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่ได้ไป
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 07:21 PM

งั้นตอนนี้ผู้ที่พูดแล้วพอจะมีคนหันฟังบ้าง ก็คงต้องเดินหน้าออกมาปรากฎตัวกันแล้วค่ะ เอาคนที่เข้าวัดเรานี่แหละก่อน สังคมชอบเลือกฟังเสียงตามยศฐาบรรดาศักดิ์น่ะค่ะ คนที่ตัวโตๆ ก็อยู่แถวหน้า กลางๆ เล็กๆ ก็ตามมา ไม่งั้นก็จะมาว่ากลุ่มผู้ที่มาประท้วงนี้ถูกจ้างมาบ้าง ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร ซื่อบื้อ

เราไม่เห็นจะบื้อเลย แค่เราทำงานกันเป็นทีมเท่านั้นเอง หัวหน้าว่าไง เราก็ว่าตาม ขอสู้ด้วยคนค่ะ

#10 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 15 January 2006 - 04:30 PM

คงต้องร่วมกันแสดงพลังเพื่อตอกย้ำในสิ่งที่ถูกอีกครั้งว่าเราไม่เห็นด้วยที่จะนำธุรกิจเช่นนี้มาค้าขายในตลาดหลักทรัพย์ไทย

แต่จริงๆ แล้วผมก็ไม่อยากให้ไปที่สิงคโปร์ด้วยซ้ำ เพราะอย่างไรก็เป็นการระดมทุนเพื่อใช้ในธุรกิจ ซึ่งถ้าดูจากข้อมูลพื้นฐานก็จะเห็นว่ารายได้เกือบทั้งหมดของเบียร์ช้างมาจากคนไทย ดังนั้นถึงเงินที่ได้จะได้มาจากสิงคโปร์แต่ก็คงนำเอามาใช้ในการมอมเมาคนไทย

ความเห็นส่วนตัวผมว่านี่เป็นเกมที่บริษัทฯ พยายามจะปลุกกระแสว่าเรากำลังเสียผลประโยชน์ จะแพ้สิงคโปร์ เราคงต้องแสดงความคิดเห็นตอกย้ำในสิ่งที่เราเชื่อและชี้แจงเหตุผลให้หนักและชัดเจนขึ้น

เจอกันพรุ่งนี้ครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ปล. อย่าวางใจคิดว่าคงมีคนไปกันเยอะนะครับ เราลูกหลวงพ่อต้องไม่ประมาท ต้องไม่ทำให้ท่านผิดหวัง

#11 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2006 - 04:41 PM

ลืม log in แสดงตนครับ อันที่ 10 ของผมเอง

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงว่าเราน่าจะต้องแสดงจุดยืนว่าเราไม่เห็นด้วยกับอบายมุขทุกประเภท ไม่ใช่แค่เบียร์เหล้า ถ้าจะมีบุหรี่หรือบ่อนการพนันใดๆ เราก็จะสู้แบบนี้ เพื่อประเทศชาติ เพื่อพระพุทธศาสนา และเพื่อชาวโลก ได้ดูเป็นแบบอย่าง และตื่นจากความชินชากับความชั่วที่เห็นจนชิน จนยอมรับว่าเป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้

เหมือนที่คุณครูไม่ใหญ่สอนไว้ครับ ทำไม่ได้ เพราะไม่ได้ทำ ทำได้เพราะได้ทำ เพราะฉะนั้นเจอกันพรุ่งนี้นะครับ ไปกันเยอะๆ ชักคนรอบข้างไปด้วย มาร่วมกันกำจัดเศษกรรมสุราที่เราอาจจะเคยทำมาในอดีตชาติกันเถอะครับ

#12 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2006 - 04:41 PM

ทำทุกวิถีทาง เพื่อ ชาวพุทธ ในฐานะตัวแทน สิค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#13 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 15 January 2006 - 07:55 PM

เขาทำให้เราต้องเหนื่อยกันอีกแล้ว
ใครไม่อยากให้น้ำเมาเข้าตลาดก็พบกันพรุ่งนี้ครับ 13.00 เป็นต้นไปครับ

#14 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2007 - 08:53 AM

ชิตังเม ชิตังเม ชิตังเม