ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การต่อสู้เพื่อให้ได้รับความเป็นธรรมแบบอหิงสา...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 09:47 AM

เมื่อก่อน ผมก็ทำแบบคุณครูไม่ใหญ่ท่านสอนเราคือ..หยุด นิ่ง เฉย ไม่สู้ ไม่หนี ทำความดี..ทำบุญ..ทาน..ศิล..ภาวนา..มากๆ
ให้เขาเห็น เช่นเพื่อร่วมงาน เพื่อนบ้าน หรือคนรู้จัก ที่ยังไม่เข้าวัด แต่ยิ่งทำเขายิ่งเป็นไปในทางแอนตี้เรา จะทำไงดีครับ แนะนำกันบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ..

#2 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 09:56 AM

การทำตามคำสอนของคุณครูไม่ใหญ่ถูกต้องแล้วครับ แต่เราต้องหาความพอดีให้ได้ว่าอยู่ตรงไหน ต่างคน ต่างสถานที่ ก็แตกต่างกัน ลองพิจารณาดูน่ะครับ และที่สำคัญต้องดูว่าจุดที่เขาจะยอมรับได้อยู่ตรงไหน ถ้าเราจับจุดได้ก็เข้าได้ทุกที่ ทุกคนครับ สาธุๆๆๆ สู้ๆๆๆน่ะครับ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 10:22 AM

ตอบคุณเจ้าของกระทู้
ทาน ศีล ภาวนา ที่ทำนั้น ถ้าทำไปเพื่อเกื้อกูลแก่ทิศทั้ง 6 แล้ว สังคมจะรักเราครับ แต่ถ้าทำไปเพื่อเกื้อกูลแก่บางทิศเท่านั้น สังคมอาจจะยังไม่รักเราครับ

ทิศทั้ง 6 ได้แก่ ทิศเบื้องบน สมณะ ทิศเบื้องล่าง บริวาร ทิศเบื้องหน้า พ่อแม่ ทิศเบื้องหลัง ภรรยาสามี ทิศเบื้องขวา ครูอาจารย์ ทิศเบื้องซ้าย เพื่อน
มีทิศรอบตัวเรา ถึง 6 ทิศเช่นนี้ ถ้าเราไปเน้น ทำทาน ศีล ภาวนา เฉพาะทิศเบื้องบน คือ สมณะ อย่างเดียว สังคมย่อมไม่รักเราครับ

เราต้องทำให้ครบด้วยพุทธวิธีครองใจคน (ทำได้ทุกทิศ) คือ
ทาน ให้ปัน เรามีข้าวของอะไร ก็แบ่งปันญาติมิตร ซื้อไหน ก็ซื้อของเล็กๆ น้อยๆ มาฝากญาติมิตรบ้าง ไปเยี่ยมใครก็มีของติดไม้ติดมือไปให้เขาบ้าง ฯลฯ
ปิยวาจา พูดจาดีๆ บางทีเรามักพูดดีๆ กับพระอย่างเดียว แต่กับคนรอบข้าง พ่อแม่ญาติมิตร เรากลับพูดโดยใช้อารมณ์ ถ้าเป็นเช่นนี้ เขาย่อมไม่ค่อยชอบเราเป็นธรรมดา
อัตถจริยา ช่วยเหลือสังคม บางทีญาติมิตรไหว้วานให้เราช่วยทำสิ่งใดบ้าง เราช่วยได้ก็ช่วยไป อย่างนี้ผูกใจญาติมิตรได้ครับ
สมานัตตา เสมอต้นเสมอปลาย ต่อหน้าญาติมิตรก็ยิ้ม ลับหลังก็ไม่นินทาญาติมิตรให้ใครฟัง เป็นต้น ถ้าทำได้เช่นนี้ ใครเห็นใครก็รัก ไม่รักแล้วเขาจะกลุ้มครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 11:06 AM

ขอบคุณพี่หัดฝันมากนะครับ..ที่แนะนำ
บางทีผมก็เห็นความสำคัญ คือประมาณว่าจัดลำดับความสำคัญก่อนคือ 1.ทิศเบื้องหน้า 2.ทิศเบื้องบน 3.ทิศเบื้องหลัง 4.ทิศเบื้องขวา 5.ทิศเบื้องซ้าย 6.ทิศเบื้องล่าง
.........................................................................................
ปัญหาของผมคือตั้งแต่ทิศที่ 4-6 นี่บางทีผมก็ไม่ให้ความสำคัญเท่าใด (แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่สำคัญนะครับ) แต่บางทีเราไม่มีเวลาให้น่ะครับ 7 วันผมทำงานตลอด ถ้าเป็นอาทิตย์ต้นเดือน หรืองานบุญใหญ่ ผมก็จะลา ถ้าลาไม่ได้ก็ไม่สน โดดมาเลยครับ อาจจะทำให้เกิดข้อขัดแย้งกับทิศที่ 4-6 ได้ ผมจะต้องปรับตรงนี้ครับ..ตามที่พี่หัดฝันแนะนำครับ
.......ขออนุโมทนาบุญกับพี่ในทุกๆบุญนะครับ...

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 11:45 AM

ผมว่า คุณเจ้าของกระทู้อาจจะให้เวลากับงานมากไปหน่อยนะครับ มีตัวอย่างเรื่องหนึ่งจากต่างประเทศ ผมชอบนำมาเป็นข้อคิดสอนใจตัวเอง เรื่องมีอยู่ว่า

มีอาจารย์คนหนึ่งทำการทดลองบางอย่างให้ลูกศิษย์ดู โดยมีอุปกรณ์การทดลองคือ แก้วน้ำ น้ำเปล่า ถ่าน ทราย อาจารย์ก็ทดลองง่าย โดยหยิบแก้วน้ำเปล่าขึ้นมา (ยังไม่ใส่น้ำ) แล้วหยิบถ่านใส่ลงไปในแก้วจนเต็มแก้ว จากนั้นถามลูกศิษย์ว่า เต็มหรือยัง ลูกศิษย์บอกว่า ยังไม่เต็ม

อาจารย์บอก ถูกต้อง แล้วอาจารย์ก็เททรายใส่ลงไปในแก้วนั้น ทรายก็ยังลงไปแทรกในช่องว่างของถ่านได้อีก แล้วอาจารย์ถามอีกว่า เต็มหรือยัง ลูกศิษย์บางคนบอกเต็มแล้ว บางคนบอกยัง

อาจารย์บอก ยังไม่เต็ม ว่าแล้วก็หยิบเหยือกน้ำเปล่า เทลงในแก้วนั้นอีก ปรากฏว่า ยังมีที่ว่างในทรายให้น้ำเปล่าไปแทรกได้จริงๆ

อาจารย์ถามว่า ได้ข้อคิดอะไรบ้าง นักเรียนคนหนึ่งบอกว่า ทั้งวันเรามีเวลา 24 ชั่วโมง เราอาจนึกว่าเต็มแล้ว แต่ยังมีเวลาเหลือ ให้หาดูดีๆ ใช่มั้ยครับ

อาจารย์บอกว่า ไม่ใช่ แต่ให้เราลองดูลำดับความสำคัญ ถ้าเราลองเปลี่ยนใส่น้ำลงไปในแก้วจนเต็มก่อน ผลจะเป็นอย่างไร ลูกศิษย์ก็บอกว่า เราจะใส่ทรายและถ่านไม่ได้อีกเลย

อาจารย์บอกว่า ใช่แล้ว ถ่านคือ เวลาที่เราให้คนที่เรารักที่สุด (อาจจะเป็นพ่อแม่ วัด) ทรายคือ เวลาที่เราให้ญาติ มิตร เพื่อนฝูงต่างๆ และน้ำ คือ เวลาที่เราให้กับงาน

ถ้าใน 1 อาทิตย์ เราเลือกช่วงเวลาที่เราจะให้กับคนที่รักก่อน ก็เหมือนใส่ถ่านลงไปก่อน จากนั้น เลือกเวลาที่เราจะให้กับญาติ มิตร เพื่อนฝูง ก็เหมือนใส่ทรายตามลงไป และสุดท้ายเวลาที่เหลือ เราก็เอามาให้กับงาน ก็เหมือนใส่น้ำลงไป เวลาของเราก็จะลงตัว

แต่ถ้าเราให้เวลากับงานประจำก่อน ก็เหมือนใส่น้ำลงไปก่อน เราจะไม่มีเวลาให้กับใครได้อีกเลย

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 12:49 PM

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ....พี่นักเรียนอนุบาลรุ่นเดอะ

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 03:17 PM

ทำถูกหลักการแล้ว

แต่ไม่แน่ใจว่าวิธีการจะละมุนละม่อมเพียงใด คงต้องทบทวนจากสังคหวัตถุ4 ดังที่ กัลฯหัดฝัน แนะนำ

#8 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 03:59 PM

เพื่อนบ้าน หรือคนรู้จัก ที่ยังไม่เข้าวัด แต่ยิ่งทำเขายิ่งเป็นไปในทางแอนตี้เรา จะทำไงดีครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ?? ว่าเขาแอนตี้อะไร? ยกตัวอย่างมาก็ได้ครับ? เพราะก่อนที่จะแก้ปัญหาใดๆ จะต้องรู้ก่อนครับว่าเขาไม่ชอบอะไร?? คำสอน? ชื่อวัด? เสื้อผ้าที่วัดใส่? หรือเขาขี้เหนียวไม่ชอบทำบุญอยู่แล้ว?
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#9 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2006 - 07:36 PM

สาธุ กับคำแนะนำของกัลฯ หัดฝันค่ะ นี่แหละ "กัลยาณมิตร"

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2007 - 09:15 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ