ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากให้ลูกบวชเณร ทำไงคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr25822

usr25822
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2009 - 08:13 PM

ลูกดิฉ้นตอนนี้อายุได้ 2 ขวบกว่าแล้ว
มิทราบว่าทางวัดพระธรรมกาย เปิดโอกาสให้เด็ก ๆ ตั้งแต่อายุเท่าไหร่ที่จะสามารถเข้าไปบวชเรียนกับทางวัดได้คะ
แล้วระเบียบการรับสมัครเป็นอย่างไรบ้างคะ
ส่วนดิฉัน อายุ 38 ปี ก็อยากทำงานกับวัดค่ะ เพราะอยากอยู่ใกล้ ๆ กับลูกด้วย มิทราบว่าพอมีงานอะไรที่ทำได้ไหมคะ ดิฉันจบ มสธ. คณะนิเทศศาสตร์ สื่อสารมวลชน จบมานานแล้วคะ ตอนนี้ไม่ได้ทำงานอะไรเลี้ยงลูกอย่างเดียว
เพราะลูกดิฉันดื่อมาก ๆ ค่ะ ก็เลยอยากให้เค้าบวชเรียนจะดีที่สุด
แล้วทางวัดเปิดโอกาสให้เด็กเรียนสูงสุดระดับไหนคะ ดิฉันอยากให้เค้าบวชเณร และต่อบวชพระไปเลยค่ะ อยากให้ลูกชายได้ช่วยงานพระพุทธศาสนา กับวัดธรรมกาย มาก ๆ เลยค่ะ

ขอบพระคุณมากนะคะ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2009 - 11:31 PM

เท่าที่เคยเห็นก็ 10-11 ขวบนะครับ เด็กมาบวชก็ควรจะพอจะช่วยเหลือตัวเองได้บ้างแล้วนะครับ ไม่งั้น พระอาจารย์เหนื่อยแย่เลย

#3 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2009 - 09:04 AM

ที่วัดรับบวชตอนอายุ 10 ขวบค่ะเพราะว่าถ้าเด็กเล็กเกินไปก็จะทำให้พระอาจารย์ที่เป็นพระพี่เลี้ยงท่านเหนื่อยมากเพราะว่าเด็กๆจะต่างการเลี้ยงดูกันน่ะค่ะ และก็อาจมีการร้องไห้งอแงด้วยอย่างเช่นปีที่แล้วเห็นสามเณรน้อยมาบวชน่ารักมากเลยเดินมากับพระอาจารย์และก็เพื่อนๆสามเณรตั้งหลายรูปแต่ไม่รู้ว่าคิดถึงโยมแม่หรือว่าอย่างไรเห็นร้องหาแม่โยเย ครั้นเราเห็นเราก็อดสงสารสามเณรไม่ได้และก็เห็นใจพระอาจารย์ท่านด้วยค่ะ ลูกของเราอยู่กับเราก็เลี้ยงยากแล้วเพียงคนเดียวแต่พระอาจารย์ท่านต้องมาเลี้ยงสามเณรน้อยๆอีกหลายรูปคงเหนื่อยน่าดู เอาไว้ให้ครบ 10 ขวบแล้วค่อยมาบวชก็ได้ค่ะตอนนี้หลานที่บ้านก็เกือบ 3 ขวบแล้วเหมือนกันก็ฝึกให้เขามาวัดวันอาทิตย์และก็ให้ไปเล่นที่ศูนย์เด็กเพื่อปรับตัวไปก่อนและที่ศูนย์เด็กก็จะมีพระอาจารย์ท่านมาสอนธรรมะเล่านิทานชาดกให้เด็กๆฟังและสอนให้กราบไหว้พระ ฝึกใส่บาตรนั่งสมาธิด้วยค่ะ ยังไงก็ลองเอาลูกมาฝึกตัวไว้ล่วงหน้าก่อนก็ได้ ส่วนตัวคุณแม่ถ้าอยากช่วยงานวัดก็มาวัดเสาร์อาทิตย์มาช่วยงานที่วัดก็ได้ค่ะมีหลายแผนกที่ยังขาดคนมาช่วยงานพระพุทธศาสนาค่ะ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2009 - 10:44 AM

สาธุ...กับความปรารถนาของมารดาแก้ว biggrin.gif

สิ่งที่ถามเป็นผังการสร้างบารมีอย่างยิ่งยวดทีเดียว
- ตัวคุณแม่...มีความปรารถนาและสามารถพร้อมจะช่วยงานเผยแผ่ได้...หากสมประสงค์ย่อมเข้าถึงปรมัตถบารมีทีเดียว
- ส่วนลูกแก้ว...คงต้องเตรียมตัวอบรมสลายความดื้อก่อน...หากถึงพร้อมด้วยความเลื่อมใสศรัทธาในพระศาสนาอันเต็มเปี่ยม...ก็จักเกิดประโยชน์อันสูงสุด คือ
.....ลูกแก้ว...ย่อมได้ปรมัตถบารมี...หากตั้งผังและได้ออกบวชตลอดชีวิต...อุทิศตนให้กับพระศาสนา nerd_smile.gif
.....มารดาแก้ว...ย่อมได้อุปบารมี...เพราะถวายบุตร ประดุจถวายอวัยวะซึ่งเป็นเลือดเนื้อเชื้อไข nerd_smile.gif

สรุปเกิดมาชาตินี้ มีแต่ ได้ กับ ได้ ครับ...สาธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2009 - 11:50 AM

แค่คิดด้วยจิตที่เป็นกุศลก็เป็นบุญแล้วครับ!
ค่อยๆประคับประคองไปนะครับเป็นกำลังใจให้
อนุโมทนาบุญด้วยนะคร้าบ... happy.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#6 $MARH.<<072>>

$MARH.<<072>>
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2009 - 10:45 PM

7 จ้า 7 ขวบๆๆ
ก้รออีกสักหน่อยสิคะ
ต้องรอน้องเค้าดุแลตัวเองได้อ่ะ ๆ