ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เผอิญสงสัยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 supat

supat
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2009 - 08:46 PM

ต้องขออภัยหากข้อสงสัยมันดูเพี้ยน ๆ นะคะ ไม่ทราบเคยมีใครเคยสงสัยหรือถามกันบ้างหรือเปล่าว่า โดยปกติเราจะทำบุญให้กับคนที่ตายไปแล้วซึ่งเป็นญาติพี่น้อง คนรู้จัก ก็สามารถเอ่ยชื่อ หรือนึกหน้าคนเหล่านั้นออกนะคะ ก็จะทำบุญทุกอย่างให้ตามประเพณีที่เรารู้กันอยู่ แล้วจู่ ๆ วันหนึ่งดิฉันนึกเรื่องทำบุญนี่แหละคะ แล้วก็นึกว่า อ้าว แล้วพวกหมา แมวที่เรารัก ที่เราเอ็นดู เราสงสารเค้าที่เค้าต้องเกิดมาเป็นสัตว์แบบนี้ โดยปกติเจอหมา แมวตายข้างถนนจะชอบนึกว่าขอให้ไปที่ชอบ ๆ ได้เกิดเป็นคนมาสร้างบุญกันนะ แล้วถ้าอยากทำบุญกรวดน้ำให้สัตว์เหล่านั้นหรือแม้แต่ตัวที่เรารักหรือเลี้ยงมาแล้วตายไป เค้าจะได้บุญนี้มั๊ยคะ จริง ๆ แล้วทำได้หรือเปล่า อยากให้เค้าได้เกิดเป็นคน ไม่ลำบากกันค่ะ ขอคำตอบจากผู้รู้ด้วยนะคะ พรุ่งนี้จะมาอ่านคำตอบค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ หวังว่าคงไม่ไร้สาระนะคะ

#2 ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ

ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ
  • 74 โพสต์
  • Interests:ปริญญาโท ม.เกษตรศาสตร์ สนใจ Internet, ชอบสอนคอมพิวเตอร์ ได้ทั้ง Windows, MS Office ทั้ง Basic และ Advance อยากสอน ๆ ๆ

โพสต์เมื่อ 04 March 2009 - 10:17 PM

ขอตอบเท่าที่สติปัญญาที่ได้เรียนรู้มาจากการบวชพระธรรมทายาท เมื่อเดือนธันวาคม 2551 เรื่อง การอุทิศบุญ นะ

1. อุทิศให้หมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว ระบุชื่อญาติที่ล่วงลับไปแล้ว ท่านก็ได้รับบุญ ไม่ระบุชื่อหมู่ญาติ แต่อุทิศบุญให้หมู่ญาติของเรา ท่านเหล่านั้นก็ได้รับบุญเช่นกัน
2. อุทิศให้เหล่าสัตว์ทั้งหลาย ที่เคยมีเวรต่อกัน ทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจ โดยเฉพาะอุทิศให้สรรพสัตว์ทั้งหลายที่ได้เกิดมาด้วยกรรมมาเป็นสัตว์ทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้วนั้น อุทิศให้เขาเหล่านั้น เขาก็ได้รับบุญเช่นกัน
3. อุทิศให้เหล่าเทวดาทุกชั้นฟ้า และท้าวเธอผู้เป็นประธานแห่งอบายภูมิทุกขุม โดยตั้งใจอุทิศให้ท่านทั้งหลาย ท่านเหล่านั้นก็ได้รับบุญเช่นกัน

บุญ...ทุกบุญ ที่เราทำด้วยใจปรารถนาให้ทุกผู้ที่ล่วงลับ เทวดา ท้าวเธอ และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ท่านเหล่านั้นก็ได้รับบุญทั่วถ้วนทุกท่าน และขอให้วิบากกรรมที่เคยมีต่อกัน จงเป็นอโหสิกรรมต่อกันด้วย

อย่างไรก็ตามนะ ขอผู้รู้แก่กล้ากว่าเรา ให้คำตอบเสริมด้วยนะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะ (หนึ่งในบุญกริยา 10 ประการ คือ อนุโมทนา ไงจ๊ะ แค่ "อนุโมทนา" ก็ได้รับบุญแล้วเช่นกัน)

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2009 - 10:25 PM

http://www.dmc.tv./f...showtopic=20024
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 March 2009 - 12:17 PM

การอุทิศบุญให้ผู้รับ(ไม่ว่าจะเป็นคนหรือสัตว์) เขาย่อมสามารถรับบุญได้ ดังเงื่อนไขต่อไปนี้น่ะครับ
1. กำลังบุญที่อุทิศให้เป็นกำลังบุญที่แรงเพียงพอ ในอดีตกาล ญาติของเปรตตนหนึ่งทำบุญทำทานกับพวกนักบวชชีเปลือยแล้วอุทิศบุญให้เปรตญาติ ปรากฏว่าเปรตบอกว่า ไม่ได้รับบุญเลย ครั้นพอพระเจ้าอชาติศัตรู พบเห็นเปรตเหาะผ่านปราสาทพอดี ทราบเรื่องราวของเปรตนั้น พระเจ้าอชาติศัตรูอยากจะทดลองการทำบุญในบุญเขต จึงบอกเปรตว่า เดี๋ยวท่านจะทำบุญอุทิศให้ จากนั้น พระเจ้าอชาติศัตรูได้ไปถวายทานแด่พระภิกษุสงฆ์ อุทิศบุญให้เปรต เปรตรับบุญแล้วก็กลายร่างเป็นเทวดาทันที

2. ผู้รับอยู่ในฐานะที่สามารถรับบุญได้
ส่วนใหญ่หากผู้รับเป็นสัตว์เดรัจฉาน ดวงบาปมักห่อหุ้มดวงจิตไว้หมด จึงมักรับบุญไม่ได้ แต่ให้เราอย่าท้ออุทิศให้เรื่อยๆ อาจจะมีจังหวะบุญได้ช่องชิงช่วงทำให้รับบุญได้ขึ้นมา
ในอดีตกาล ก็มีสัตว์เดรัจฉานที่บุญได้ช่อง เห็นพระแล้วเลื่อมใสศรัทธา ละโลกแล้วไปเกิดในที่ดีขึ้นก็มี
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2009 - 09:35 PM

ถ้าสัตว์นั้นยังไม่เกิดเป็นสัตว์ มนุษย์ หรือไปเป็นสัตว์นรกในมหานรก ก็จะรับบุญได้ครับ

#6 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2009 - 03:01 AM

#7 supat

supat
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2009 - 02:50 PM

ขอขอบคุณความคิดเห็นกับคำแนะนำค่ะ อย่างน้อยก็ได้ทราบว่าที่เราคิดทำให้พวกสัตว์เหล่านั้นไปเค้ามีโอกาสได้
สาธุ

#8 ธี

ธี
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2009 - 12:54 PM

จริงๆ แล้ว ไม่ได้เป็นเรื่องไร้สาระเลยนะครับ เนี่ย เพราะผมเอง และเชื่อว่าอีกหลายท่านก็เคยสงสัยในเื่รื่องนี้ เหมือนกันครับ เพราะเราเป็นคนที่อยากเห็นชีวิตอื่นมีความสุขด้วยกันกับเรา ใช่ไหมครับ สาธุ