ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ผลการปฏิบัติธรรมน้องๆยุวแคมป์ จากสุรินทร์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2009 - 11:01 AM

กราบนมัสการพระอาจารย์ทุกรูป และสวัสดียอดกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ

วันนี้ เด็กศูนย์ มีสิ่งดีๆมาฝากทุกท่านอีกแล้วค่ะ

ก็เป็นเรื่องของน้องๆ(ผู้หญิง)ที่เข้าร่วมโครงการในช่วงปิดเทอมนี้ค่ะ โดยโครงการที่น้องผู้หญิงเหล่านี้เข้าร่วมคือโครงการยุวแคมป์ค่ะ

ซึ่งกิจกรรมที่ทำนั้นก็เหมือนๆกับโครงการบรรพชาอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทภาคฤดูร้อนนั่นแหละค่ะ

ไม่ว่าจะเป็นการฝึกภาคสนาม การลงฐานต่างๆ และกิจกรรมที่สำคัญที่สุดก็คือ การนั่งสมาธิ นั่นเอง
(ซึ่งทุกครั้งที่นั่งสมาธิเรียบร้อยแล้วพระอาจารย์สมพงษ์ก็ให้มีการบันทึกผลของการปฏิบัติธรรมด้วยค่ะ)

และการนั่งสมาธิของน้องๆนี่แหละค่ะที่ทำให้มีเรื่องดีๆมาฝากค่ะ ซึ่งวันนี้ เด็กศูนย์ ก็เลยคัดลอกผลการปฏิบัติธรรมพร้อมภาพสวยๆมาฝากทุกท่านค่ะ

สวัสดีค่ะ หนูชื่อ เด็กหญิงนิศารัตน์ สมบัติวงศ์ อายุ 9 ขวบ
หนูได้เข้ามาอบรมที่ศูนย์อบรมยุวแคมป์ ที่เยาวชนสุรินทร์ ตั้งแต่วันที่ 20 มีนาคม -30 เมษายน 2552 ค่ะ
ระหว่างการอบรม หนูได้นั่งสมาธิและทำกิจกรรมหลายอย่าง รวมถึงวัฒนธรรมชาวพุทธ
และได้ฝึกการทำทาน รักษาศีล และนั่งสมาธิ
หนูจะมาเล่าประสบการณ์ที่ได้นั่งสมาธิให้ทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วย
ระหว่างหนูหลับตานั่งสมาธิ หนูเห็นดวงแก้วใสๆ และในกลางดวงแก้วมีองค์พระ
หนูมีความสุขมาก หนูอยากให้ทุกคนทั่วโลกไดนั่งสมาธิ ได้เห็นดวงแก้ว เห็นองค์พระเหมือนหนู จะได้มีความสุขทั่วโลกเลย
(อย่าลืมมานั่งสมาธิที่ศูนย์อบรมเยาวชนสุรินทร์กันนะคะ)..อนุโมทนาบุญค่ะ

สวัสดีค่ะ หนูชื่อ นางสาวกัลยา ทองมณีจันทร์ อายุ 15 ปี หนูได้เข้ามาอบรมยุวแคมป์ที่ศูนยือบรมเยาวชนสุรินทร์ ระหว่างการอบรมหนูได้เข้ามาฝึกอบรมบ่มนิสัยตนเอง ฝึกการอยู่ร่วมกันเป็นหมู่คณะ มาเรียนรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ ได้สวดมนต์ เรียนรู้วัฒนธรรมชาวพุทธ และได้ปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ ซึ่งหนูมีประสบการณ์มาเล่าดังนี้
เมื่อหนูเริ่มนั่งสมาธิได้สักพักหนึ่ง หนูก็เห็นแสงสว่าง สักพักก็เห็นดวงแก้วแต่ยังไม่ใสมาก รอบดวงแก้วเหมือนน้ำหยดใส่บ่อน้ำจะเป็นคลื่นแผ่ขยายออกรอบๆ ทำให้รู้สึกสบาย อยากนั่งเรื่อยๆและไม่เมื่อย
หนูอยากเชิญชวนทุกท่านได้เข้ามาปฏิบัติธรรมด้วยกันที่ศูนย์อบรมเยาวชนสุรินทร์ค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ไฟล์แนบ

ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#2 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2009 - 06:53 PM

ขออนุโมทนาบุญกับ หลานๆ ทุกๆคนด้วยจ๊ะ ที่ได้พบความสว่าง ของบุญที่หลานๆได้สั่งสมกันมา ทุกๆคนนะจ๊ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2009 - 07:26 PM

สาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2009 - 04:37 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#5 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 05:10 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูๆ และพี่เลี้ยงทุกคนด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#6 ธรรมโฆสก

ธรรมโฆสก
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2009 - 01:16 PM

อนุโมทนาจ้า สาธุ สาธุ สาธุ