ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ถ้าตั้งใจทำบุญแล้วไม่ได้ทำจะยังได้บุญอยู่หรือเปล่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 putharat2525

putharat2525
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2009 - 07:40 PM

ถ้าตั้งใจทำบุญแล้วไม่ได้ทำจะยังได้บุญอยู่หรือเปล่า
เพระไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 28 March 2009 - 09:02 PM

ได้สิครับ อย่างน้อยๆ จิตใจของ จขกท.ก็เกิดศรัทธา เชื่อในเรื่องของผลแห่งบุญ จึงคิดทำบุญ สั่งสมบุญครับ

แม้จะยังไม่ทำ ใจก็ใสในระดับหนึ่งแล้วครับ ถ้าจะให้ครบองค์แห่งบุญ ก็ต้องลงมือทำด้วยต้นเอง

กล่าวคือ

ก่อนทำให้บริสุทธิด้วยศรัทธา และตัวผุ้ทำต้องบริสุทธิ์ เครื่องชี้ว่าตัวผุ้ทำใสแค่ใหนคือ ศิล ครับ
ดังนั้นก่อนทำให้อาราธนาศิลก่อน นะครับ และทำเลย
ระหว่างทำ และหลังทำ ให้ทำด้วยใจใสๆบริสุทธิใจ และนึกถึงบุยบ่อยๆ ครับ

ความสุขที่ได้จากการทำบุญ ตั้งแต่การคิดจะทำ ก็เป็นบาทแรกของ ความสุข ความสงบ ความเยือกเย้นแล้วครับ

จริงๆแล้ว เหตุที่ทำบุญคือ ต้องการตบะ เผาตัวกิเลส ผลที่ได้คือ สงบ สว่าง ครับ

ท้ายนี้ ก็เพื่อความไม่ประมาท ก็ขออวยพรให้ท่าน จขกท. ลงมือทำบุญได้โดยเร้ว ครับ

ผมนำ อานิสงค์แห่งบุญ-เภสัชทิพยวิจิตร มาฝากครับ ตามลิงค์ด้านล่างครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2009 - 09:28 PM

เข้าใจว่า จขกท.คงหมายเอาถึง ทานมัย... glare.gif
- บุพเจตนา คือเจตนาก่อนให้ ต้องมีความตั้งใจดี มีความเลื่อมใส จิตใจเบิกบาน
- มุญจนเจตนา กล่าวคือ ขณะถวายก็จริงใจจริงจัง ตั้งใจทำด้วยความเบิกบาน
- อปราปรเจตนา คือ ถวายไปแล้ว หลังจากนั้น ระลึกขึ้นเมื่อไร จิตใจก็เอิบอิ่มผ่องใส หรือที่เรียกว่า “อนุสรณ์ด้วยโสมนัส” ซึ่งหากเราอนุสรณ์ด้วยโสมนัสทุกครั้งหลังจากที่ทำบุญไปแล้ว ก็ได้บุญทุกครั้งที่อนุสรณ์ กล่าวคือ ระลึกขึ้นมาคราวไหน ก็ได้บุญเพิ่มคราวนั้น

ตามหลักแล้ว...หากตั้งใจแล้วยังจิตให้เลื่อมใส...ผู้ปรารถนาก็มักจะบำพ็ญทานนั้นให้สำเร็จครับ...ไม่ท้อถอย...เว้นแต่สิ้นชีพด้วยอุบัติภัยไปเสียก่อน....ยิ่งอธิษฐานจิต ตั้งมั่นในสัจจะแล้ว...ยิ่งเป็นการเพิ่มกำลังใจให้สูงส่งขึ้น

หากแต่จะให้วิเคราะห์เพียงอานิสงส์ของบุพเจตนา ย่อมบังเกิดกุศลบุญ คือศรัทธา ความเลื่อมใส และมโนสุจริต
...
เพียงแต่ถ้ามุญจนเจตนาไม่มีนั้น...ย่อมไม่เกิดมนุษย์สมบัติอันเป็นโภคสมบัติ...เพราะทานมัยยังไม่สัมฤทธิ์ผลนั่นเอง :'(

หากเป็น ศีลมัย ก็อาราธนาแล้วก็ดำรงรักษาให้บริสุทธิ์ยิ่งๆขึ้นไป
หรือ ภาวนามัย ก็ต้องหยุด นิ่ง สงบ
ซึ่งทั้งสองอย่างหลังนั้นไม่ต้องเดินทาง หรือ สละทุนทรัพย์ ขอเพียงสละเวลาปฏิบัติก็สามารถบรรลุในวัตถุประสงค์ได้ถ้าตั้งใจจริง nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2009 - 10:15 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 12:15 PM

เรื่องเคยมีมาแล้ว ในอดีตกาล พระโมคคัลลานะ ท่านเหาะไปชมสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ท่านไปพบเทพธิดาที่มีวิมานสีเหมือนดอกบวบขม รูปร่างคล้ายดอกบวบขม เสื่อผ้าเครื่องแต่งกายของเทพธิดาล้วนคล้ายดอกบวบขมทั้งสิ้น

เมื่อพระโมคคัลลานะท่านถามเทพธิดาว่า ทำบุญอะไรมา จึงได้ผลบุญเช่นนี้
เทพธิดาจึงยิ้มอย่างอายๆ ว่า ยังไม่ได้ทำบุญเลย แค่มีจิตเลื่อมใสจึงเก็บดอกบวบขมจะนำไปบูชาเจดีย์ แต่ระหว่างทางถูกสัตว์ทำให้ถึงแก่ความตายเสียก่อน

พระโมคคัลลานะ ท่านจึงกลับมาถามพระพุทธเจ้าว่า ผลแห่งบุญช่างอัศจรรย์จริง เพียงแค่ตั้งใจจะทำ ยังไม่ได้ทำเลย ยังให้ผลถึงปานนี้เชียว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 05:12 AM

บุญเกิดขึ้นทั้ง ๓ กาลครับ คือ

ก่อนทำ

ระหว่างทำ

และ
หลังทำ ...........

สาูธุ ครับ

#7 putharat2525

putharat2525
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 09:49 AM

แต่ตอนนี้ไม่มีกำลังใจทำงานเลยรู้สึกว่าคิดงานไม่ออกและตัวเองไม่มีความสำคัญในงานเลย
และรู้สึกท้อใจมาก จะทำอย่างไรดี คืออยากรู้วาจะทำงัยดี

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 11:05 AM

ถ้ากำลังใจไม่มีให้อ่านเรื่องนี้สิครับ

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=20327

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 05:27 PM

อนุโมทนาบุญกับข้อคิดดีๆๆของทุกท่าน สาธุ สาธุ สาธุ

ท่าน จขกท.ถ้าเหนื่อยนักก็พักสักหน่อย ถอยมาตั้งหลักสักก้าว 2 ก้าว พักกายให้หายล้า นอนหลับซักตื่น หาของอร่อยๆๆๆรับทานซักนิด แล้วหลับตาพักใจ เติมพลังใจให้เต็มที่ก่อน

ใครเขาทำให้เราท้อ หรือทำให้เรารู้สึกหมดความสำคัญในตัวเรา (ก็ช่างหัวเผือก) แต่เราไม่หมดกำลังใจ

คุณยายบอกว่า อย่าไปทำผังล่วงหน้า ให้อยู่ในบุญ คิดถึงบุญที่ทำมาตลอด ทำผังดีๆๆไว้ ก็สำเร็จได้เอง

ขอเป็นกำลังใจให้ ชีวิตก็เป็นแบบนี้........และสู้ต่อไปจนกว่าจะชนะ (ชนะใจตนเอง และชนะใจผู้อื่น)