ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

หนูทามได้....ก้าวแรกของร้อยที่สอง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 11:38 AM

แนบไฟล์  05042009048.jpg   365.51K   66 ดาวน์โหลด

ต่อเนื่องจากกระทู้แจ้งข่าวงานบุญสร้างองค์พระปิดเจดีย์ของพวกเรามวลหมู่สมาชิก www.dmc.tv ทั่วโลก ก็ขอเล่าสู่กันฟังอย่างต่อเนื่องเพื่อให้อยู่ในกระแสบุญจนถึงวันที่คุ้มครองโลกกันเลยนะครับ

แนบไฟล์  05042009049.jpg   339.29K   67 ดาวน์โหลด

เมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมา พวกเราชาว dmc.tv ได้รวมใจกันถวายองค์พระปิดเจดีย์แบบเกินควรเกินคาด ตอนนี้ข้อมูลล่าสุดถึงวัันอาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมาพวกเรารวมใจกันสร้างองค์พระไปแล้ว

113 องค์
แนบไฟล์  05042009055.jpg   389.55K   73 ดาวน์โหลด

อ้อ พวกเราถวายกระปุกหมูน้อยสีฟ้า ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความตั้งใจ ที่จะถวายแด่พระพุทธศาสนา ไม่ว่าตัวใหญ่ตัวเล็ก ก็เป็นสัญลักษณ์แห่งการแสดงออกว่า หนูทำได้ คุณก็ทำได้ ด้วยบุญที่เราถวายกระปุกออมสินหมูก็ขอให้พวกเรารวยแบบหมูๆ งานการสำเร็จแบบหมูๆ ความลับคือหมูตัวนี้เป็นหมูกินกล้วยด้วยครับ ฮ่ะๆๆๆ

ขออนุญาตเป็นตัวแทนเพื่อนๆ ทีมงานเอาบุญทุกๆ บุญมาฝากเพื่อนพ้องน้องพี่วงบุญแห่งนี้ ขอให้มีส่วนแห่งบุญนี้เท่าเทียมกันทุกๆ คนนะครับ เหลือเวลาอีก 16 วันแต่เราก็จะสู้กันจนวินาทีสุดท้าย จะร้อยที่สอง ร้อยที่สาม หรือว่าพันองค์ก็ไม่สน เราจะไม่หยุดจนกว่าเวลาและโอกาสจะหมด

ก็ขอเชิญชวนทุกท่านนะครับ ไม่สำคัญว่าท่านจะทำเต็มองค์หรือไม่อย่างไร 5 บาท 10 บาทหรือ 1 แสนหรือเป็นล้านทุกท่านมีส่วนใน 113องค์นี้เท่าเทียมกัน ขาดแม้เพียงหนึ่งสตางค์ ก็จะไม่ใช่ 113 องค์เพราะฉะนั้นอย่ารีรอ อย่านิ่งนอนใจ ตัดสินใจก่อน ทำก่อน บุญเกิดก่อน ส่งผลก่อน

สำหรับท่านที่ได้ทุ่มสุดฤทธิ์ทำไปแล้ว แต่ถ้าท่านใดยังทำไม่ได้ถึงร้อย ผมขอเชิญชวนมาร่วมเป็นเจ้าของบุญด้วยกันนะครับ จะมากจะน้อยก็แล้วแต่กำลัง เรามีองค์พระกองกลางซึ่งตั้งใจถวายบุชาธรรมแด่มหาปูชนียาจารย์อันได้แก่ พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) พระราชภาวนาวิสุทธิ์ คุณยายอาจารย์เป็นต้น

เพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการร่วมบุญไม่ว่าจะเป็นการสร้างองค์พระ หรือมหาสังฆทาน 30,000 วัด หรือต้องการสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม สามารถติดต่อสอบถามได้ที่โทร 089-496-5261, 081-434-0900 หรือ email ได้ที่ [email protected]</SPAN>

ทหารหาญ ขุนรบพระนิพพานทั้งหลาย ชัยชนะอยู่ที่ใจ ขอจงมีชัยชนะต่อใจของเราเอง มาร่วมเป็นทหารหาญแห่งกองทัพธรรมด้วยกันนะครับ กราบอนุโมทนาบุญครับ

#2 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 12:06 PM

อนุโมทนาบุญกับ "สุดยอดขุนรบพระนิพพาน" ทุกท่านนะคะ happy.gif สาธุๆๆ __/|\__

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 12:13 PM

ยอดเยี่ยมจริงๆ ชาว DMC.TV คนรุ่นใหม่ไฟแรง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 akekoong

akekoong
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 01:15 PM

สาธุ คะ ( มีรูปหนูติดด้วย ห้าๆๆ ) wink.gif

#5 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 01:17 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ หมูน้อยสีฟ้าทำได้ เราก็ำทำได้เหมือนกัน

ไฟล์แนบ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 01:53 PM

เก่งจริงๆเลย
ขอเป็นกำลังใจให้ท่านที่กำลังพยายามสร้างองค์พระ สำเร็จแบบเกินคาด เกินจินตนาการละกัน

ขออนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 02:30 PM

เค้าเป็น พรีเซนเตอร์เองแหล่ะค่ะ โชคดีที่น้องหนุ่ม โพสต์ว่า หนูทามได้ ไม่ยักเป็น หมูทำได้
ให้เพื่อนๆ ได้บุญเท่าเทียมกันเลยน่ะค่ะ

มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง Lucky girl ร่วมบุญองค์พระของตัวเอง ให้พ่อ แม่ พี่ น้อง นับได้เยอะหลายองค์อยู่ เราก็ว่า เราดีใจแล้ว ปลื้มใจ นึกถึงที่ไหร่ หลับตาลง ก็นึกถึงองค์พระได้แบบสบายๆ เลย เมื่อก่อนน่ะ หลับตาลงก็ต้องปั้นองค์พระกันจนคิ้วขมวดแล้ว ขมวดอีก ปวดหัวไปหมด แต่ตอนนี้ไม่ต้องแล้ว นึกได้ง่ายๆ สบายๆ เราก็ว่า เรามีความสุขมากแล้วน่ะ ยิ่งเอาใบโมท มานั่งตรึกถึงบุญ นับองค์พระที่เราร่วมสร้างไปแล้ว แม้มันช่างมีความสุข

แต่พอไปชวนเพื่อน แล้วเพื่อนร่วมบุญสร้างองค์พระและไปชวนญาติๆ มาร่วมบุญได้อีกหลายองค์ เราซึ่งเป็นคนบอกบุญ มันดีใจกว่าที่เราทำของเราเองอีกน่ะ

มันก็ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากน่ะ ถ้าเราเจอตัวเจ้าของบุญ เจ้าขององค์พระ เขาก็ทำง่ายๆ เลย บางคนทำยาก ทำน้อย ก็ไม่ต้องใจตกค่ะ เราก็ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป

เพื่อนๆ ลองทำดูซิค่ะ ตอนแรก น้อง ๆ เขาชวนให้ทำ เราก็ว่า ไม่น่าจะทำได้ แต่ลองแล้วก็ไม่ยากน่ะ ทำใจแบบ หมู หมู คือ สบายๆ ก็หมูมันสบายๆ ดูหน้ากระปุกสีฟ้าที่ถวายหลวงพ่อเมื่อวานซิค่ะ ยิ้มแก้มใสเลย

ทั้งทำเอง และชวนคนที่เรารัก ทำ เอ้า ไม่รักก็ชวนเถอะ เดี๋ยวเป็นเพื่อนกัน ก็รักสามัคคีกันไปเอง

#8 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 03:18 PM

สาธุขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#9 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 03:38 PM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

สาธุ

#10 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 07:29 PM

สาธุๆๆครับ.

#11 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 10:30 PM

ดีจังเลย สาธุ

#12 nidnoi

nidnoi
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 11:07 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุ ๆ ๆ ๆ

#13 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 April 2009 - 10:19 AM

ขออนุโมทนาบุญครับ

#14 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2009 - 12:12 AM

ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ

ถ้าผมจะเอากระปุกไปถวายบ้าง ผมต้องนับไปก่อนไหมคับ อาทิตย์นี้ก็อยากจะเอากระปุุกไปทำแบบนั้นบ้างเหมือนกันครับ

ขอแก้ไขนิดครับ อนุญาต ครับ พอดีเขียนผิด
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#15 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2009 - 01:50 PM

เราไม่ได้นับค่ะ เงินในกระปุกน่ะ แต่มันเป็นกระปุกหมูออมสินที่หนักมาก เพื่อนของเราหยอดเป็นประจำ (น่าจะทุกวัน) มาตั้งแต่ต้นปีแล้วค่ะ เราเอาซองที่เขียนรายละเอียดว่า จะทำบุญอะไรติดสก๊อตเทปไว้ข้างใต้หมูค่ะ ปัจจัยในกระปุกหมู เพื่อนถวายหลวงพ่อ ร่วมบุญกับท่านทุกบุญค่ะ

ถ้าคุณบุญหลายจะเอากระปุกไปถวาย ถ้านับได้ นับไปก่อนน่ะค่ะ แล้วระบุที่ซองที่จะติดแนบไป เพื่อผ่อนแรงเจ้าหน้าที่ห้องขันติ ตอนที่ต้องไปนับค่ะ ของเพื่อนไม่ได้นับ เพราะมากระทันหันค่ะ เลยต้องเลยตามเลยค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#16 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 May 2009 - 01:11 PM

ตาม มา ขอ อนุโมทนาด้วยน่ะ สาธุๆๆๆ