ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิธีนั่งสมาธิที่จะเข้าถึงพระธรรมกายโดยง่าย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2009 - 04:00 PM

ดิฉัน ขอกราบขอบพระคุณกัลยานมิตรทุกท่านนะค่ะที่ช่วยให้ดิฉันมีกำลังใจ ที่จะต้องสู้ต่อไป
แต่ว่าการที่จะเข้าถึงพระธรรมกายภายใน นั้นมีวิธีไหมค่ะ ดิฉันก็ภาวนาว่า สัมมาอะระหัง นะค่ะ
จิตก็นิ่งอยู่แต่ยังทำไม่ได้เลยค่ะ

#2 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2009 - 07:07 PM

มีวิธีเดียว ค่ะคือทำตามที่หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ ท่านสอนไว้นะค่ะ ไม่ลุ้น ไม่เร่ง ไม่เพ็ง ไม่จ้อง ทำใจสบายๆๆๆ

เดี๋ยวก็เข้าได้เองค่ะ แต่การเข้านั้นไม่ใช่ว่าของง่าย แต่ก็ไม่ใช่ของยากค่ะ ต้องใจสงบนิ่งเท่านั้นค่ะ ถึงจะเข้าได้ค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ นั่งท่องแบบที่คุณทำนั้นแหละถูกแล้วค่ะ สัมมาอะระหัง นั้นเป็นคำที่ศักดิ์สิทธิ์มากๆค่ะ อย่าเพิ่ง

อยากมากเข้ามากนะค่ะ จะเข้าไม่ได้เลยค่ะ นี่เรื่องจริงที่ได้กับตัว ของดิฉันมาเองตอนแรกๆ ที่หัดนั่งสมาธิใหม่ๆค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ ค่ะ

#3 SatChu

SatChu
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2009 - 09:45 PM

หยุดนิ่ง คือทุกสรรพสิ่งครับผม

ประเสริฐสุดแล้วครับผม happy.gif

" ปราบมาร " 

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2009 - 10:53 PM

ใจต้องถึงพร้อมด้วยบารมี 10ทัศน์ nerd_smile.gif

เพราะบารมีทั้ง10 จะกลั่นใจมิให้ใจออกไปติดกับเครื่องล่อ เครื่องหลอก จากภายนอก เข้าทำนอง"อ้ายที่อยาก มันก็หลอก อ้ายที่หยอก มันก็ลวง ให้จิตเป็นห่วงเป็นใย"ดังที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯท่านกล่าวไว้

เมื่อไม่ติดกับเครื่องล่อ เครื่องหลอก แล้วย่อมยังใจให้...ตั้งมั่น ไม่หวั่นไหว ไม่คลอนแคลน
1. กำหนด...หาศูนย์กลางกายได้ง่าย
2. เมื่อหาง่าย ก็ตะล่อมใจเข้าสู่ทางสายกลางได้ง่าย
3. เมื่อตะล่อมง่าย ก็เห็นธรรมบังเกิดได้โดยง่าย
4. เมื่อเห็นง่าย ก็เข้าถึงธรรมในธรรมได้ง่าย
5. เมื่อเข้าง่าย ก็รักษาง่าย nerd_smile.gif
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2009 - 12:44 AM

ขออนุโมทนาสาธุครับผม

#6 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2009 - 01:25 PM

ใหม่ๆ ลองทำอย่างนี้ซิค่ะ Lucky girl ทำตอนหัดนั่งใหม่ๆ ทุกวันนี้ก็ยังชอบค่ะ

คือ เปิดซีดีเสียงหลวงพ่อนำนั่งสมาธิ แล้วทำตามไปเรื่อยๆ ในเว๊ปมีให้โหลดเยอะแยะเลยค่ะ ที่วัดก็มีให้ร่วมบุญ เป็น MP3
แผ่นหนึ่งมีเกือบยี่สิบหรือสามสิบ แทรค แต่ละแทรคก็อัดมาจากวันอาทิตย์หรือวันบุญใหญ่ต่างๆ ฟังไปเรื่อยๆ แล้วก็ทำใจหยุดนิ่งตามเสียงหลวงพ่อไปเรื่อยๆ

เสียงของท่าน นุ่ม น่าฟัง ไพเราะ แค่เสียงก็เหมือนบทสวดมนต์อันไพเราะ และเนื้อความก็โน้มใจเราให้สงบ และให้ธรรมะเราไปตลอด แต่ละแทรคก็จะมีเนื้อหาแตกต่างกันไปตามโอกาสของวันบุญนั้น เมื่อใจค่อยๆ สงบแล้ว ก็ลองนั่งแบบไม่มีเสียงหลวงพ่อ คือนั่งเอง นิ่ม นุ่มๆ ก็จะง่ายขึ้นน่ะค่ะ

หากมาวัดไม่สะดวก และโหลดจาเว๊ปก็ไม่ได้ ให้ PM ที่อยู่มาให้หลังไมค์ น่ะค่ะ จะส่งไปให้ ฟรี ไม่คิดเงินหรอก จะได้มีเสียงหลวงพ่อ เพราะไว้นำนั่งสมาธิ

#7 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2009 - 04:39 PM

1.อยากหยุด...ต้องหยุดอยาก
2.หมั่นตรึกธรรมะนอกรอบบ่อยๆครับ เหมือนที่หลวงปู่บอกนะครับ
ทั้งนั่ง นอน ยืน เดิน ค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆครับให้ใจคุ้นกับศูนย์กลางกาย
...เดี๋ยวก็จะ"ถูกส่วน"เองนะครับ...เป็นกำลังใจซึ่งกันและกัน happy.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#8 ป้าเจิด

ป้าเจิด
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 12:37 AM

สาธุ ขอให้เข้าถึงธรรมมะกันทุกท่าน สาธุ

#9 ธงรบ

ธงรบ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 02:27 PM

ขอให้เข้าถึงพระธรรมกายกันทุกท่านเลยนะครับ happy.gif

"ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ...
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข"

#10 กัลฯ ภาค 7

กัลฯ ภาค 7
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 09:30 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ happy.gif

#11 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 10:47 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ ...............

#12 usr25886

usr25886
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2009 - 04:15 AM

ตอนที่บวช หลวงพี่ ให้มององค์พระ แล้วก็หลับตา สักพักก็ลืมตา มาดูองค์พระใหม่ ทำให้ จำภาพองค์พระขึ้นใจ
และนึกองค์พระที่ศูนย์กลางกาย ^^ ทำใจสบายๆ มีอะไรก็ปล่อยวาง ยิ้งนั่งใหม่ๆก็ฟุ้ง ฟุ้งก็ลืมตา มาและก็นั่งใหม่
ถ้ามันฟุ้งมากจิงๆ ก็นั่งไปยาวๆให้เรื่องที่ฟุ้งจน หายฟุ้งไปเลย เพราะ ไม่มีอะไรจะฟุ้งก็นึกถึงองค์พระ ที่ 072 ^^
ขอให้ได้องค์พระ 18 กายโดยเร็ววันนะคับ สาธุ

#13 usr25886

usr25886
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2009 - 04:26 AM

เพิ่มเติมเวลานั่งนอนกินเดิน ก็ ให้นึกถึงองค์พระที่ 072 เสอม นะคับ ^^