ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

สงบ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 12:24 PM

คือบางครั้งมันสงบไม่ได้จริงๆ ก่อนที่จะทำอะไรหรือบางคร้งที่ตกใจค่ะ มันจะวูบลงไปถึงกระเพาะเลย หน้าชา มือชา จะทำอย่างไรดีค่ะ confused_smile.gif

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 12:36 PM

นั่งธรรมะ สำคัญที่ใจเย็นครับ การที่เรามีความรู้สึกว่า เราติดขัดปัญหาแบบนี้ ทำอย่างไรจึงจะแก้ไขให้ได้ทันทีทันใด นั่นเป็นอาการของความใจร้อนน่ะครับ ซึ่งไม่เฉพาะแต่เจ้าของกระทู้เท่านั้น มนุษย์แทบทุกคนรวมทั้งผมด้วยก็เป็นอยู่ คือ พวกเราถูกฝึกให้ต้องใจร้อนมาตั้งแต่ยังเด็กน่ะครับ ไม่ว่าจะทำอะไร หากมีข้อติดขัด ก็ทุ่มกำลังแก้ไขเข้าไปในทันที

แต่ในการปฏิบัติธรรม ต้องฝึกใจให้เย็นน่ะครับ ทำอย่างไรล่ะ ก็ทำได้ไม่ยากครับ แค่รอจังหวะ เช่น พอเวลาตกใจ เลยสงบใจไม่ได้ นั่นเำพราะเรารีบที่จะให้ใจสงบเร็วๆ น่ะสิครับ วิธีแก้ก็คือ รอสักพัก ให้อาการตกใจหายไป เดี๋ยวใจก็กลับมาสงบเองแหละครับ

หากสงบไม่ได้จริงๆ แนะนำให้เปลี่ยนเรื่องทำชั่วคราว เช่น เปลี่ยนไปหยิบหนังสือเบาๆ สบายๆ มาอ่าน หรือ ฟังเพลงสบายๆ พอรู้สึกสงบแล้ว ก็กลับมาลองใหม่ เป็นต้น ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 06:30 PM

ขอบคุณมากๆนะค่ะ เพราะช่วงนี้ไม่ฝึกสมาธิเลย สติแตก ไร้สมาธิ มากๆ happy.gif

#4 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 07:43 PM

ลองดูอีกวิธีหนึ่งนะครับ ลองสวดมนตร์ก่อนให้ใจนุ่มๆหรือนั่งสมาธิไปกับเสียงนำนั่งของครูไม่ใหญ่ ลองดูนะครับ

#5 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 10:57 PM

ผมใช้วิธีฟังเทศน์ โดยเฉพาะของหลวงพ่อทัตตะครับ
สาธุ ครับผม

#6 usr25886

usr25886
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2009 - 04:37 AM

ทำบุญและละลึกถึงบุญ เพราะเราก็ไม่รู้ว่าชาติก่อนทำอะไรมาบ้างคับ
และทำใจให้สบาย การนั่งใหม่ๆก็คือ นับ 1 คับ อาจจะเป็นเรื่องยากสักนิด แต่ทำบ่อยๆ อาจจะเริ่มนึกถึงองค์พระเวลา เดิน นอน กิน ไปพลางให้ทำความคุ้นเคยกับองค์พระในตัวก่อน พอ นึกถึงเป็นนิมตรแล้วก็มา ลองนั่งสมาธิสั้นๆ แล้วค่อยเพิ่มเวลานั่งให้นานยิ่งขึ้นไปคับ ขอให้ได้องค์พระโดยเร็ววันนะคับ ^^ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วย พยามเข้าคับ

#7 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2009 - 10:41 AM

ถ้ากำลังเครียดหรือตกใจกับอะไรบางอย่าง...
ปุ๊บปั๊บนั่งทันทีไม่ได้ก็เป็นธรรมดานะครับ
อย่างที่"คุณหัดฝัน"บอกนะครับลองเปลี่ยนไปทำอย่างอื่นดูสักพัก happy.gif
หรือถ้าดีขึ้นจะลองเริ่มนั่ง...อาจจะลองแนะนำให้ใช้เพลงบรรเลงเบาๆ
ประกอบการนั่งธรรมะของคุณจำรัสก็ดีครับ ผมเคยใช้บ่อยๆเช่น
เพลงชุดใบไม้ เปียโนในสวนหรือเนรัญชรา
เป็นกำลังใจซึ่งกันและกันนะครับอนุโมทนาบุญครับ...สาธุ nerd_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#8 ธรรมภิญโญ

ธรรมภิญโญ
  • 25 โพสต์
  • Interests:ฝึกปฏิบัติสมาธิ /อ่านหนังสือ

โพสต์เมื่อ 13 April 2009 - 05:39 PM

สมาธินั้นใจต้องคู่กับคำว่าสติ-สบายด้วยครับ
ใจต้องมีสติอย่างสบายครับอย่างที่หลวงพ่อสอนคุณครูไม่ใหญ่สอนครับ
ข้าพเจ้ายังเป็นผู้มีสติปัญญาน้อยอยู่ หากคำพูดอันใดทำให้ผู้เจริญในธรรมทั้งหลายเห็นว่าไม่สมควร
ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม และกรุณาชี้แนวทางให้ข้าพเจ้าด้วยครับ

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2009 - 08:22 PM

หลายๆท่านตอบดีแล้ว ยังไงก็ปรับให้ ใจสบาย กายสงัด....Relax-Alert ก่อนนะ

จะระลึกถึงบุญ...ที่ปลื้ม หรือ สวดมนต์ได้ทั้งนั้น...จะกำหนดหรือสมมุติว่ากระเพาะที่รู้สึกวูบนั้น...เป็นศูนย์กลางกายก็ได้นะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 ธรรมโฆสก

ธรรมโฆสก
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2009 - 08:53 PM

1.สวดมนต์ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย
2.สมานทานศีล 5 เพื่อชำระกาย วาจา ใจ ให้ผ่องใส
3.ระลึกถึงที่ตนประทับใจทุกบุญ อันนี้เน้นมากครับ
ท้ายสุดคร้าบ อย่าลืมคำว่า " สัมมา อะระหัง "