ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง แบบนี้เรียกว่าอะไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 bauhinia

bauhinia
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2009 - 10:23 PM

จองสร้างพระจารึกชื่อ หลวงปู่ คุณยายอาจารย์ หลวงพ่อธัมมะ หลวงพ่อทัตตะ ตอนกดเงินมือสั่นหัวใจเต้นโครมๆ แล้วก็คิดว่า เอาแน่มั่ย (ว่ะ) เพราะกลางคืนวันที่ 18 เมย. กระวนกระวายใจเหลือเกินอยากสร้างพระถวายครูบาอาจารย์ คิดคิดคิดตลอดสร้างองค์เดียวก็พอเอาชื่อหลวงปู่นี่แหละ เพราะเราไม่มีตังค์แต่พอถึงเวลากดเงิน เฮ้ยครูเราไม่ได้มีคนเดียวนี่แค่นี้ได้งัย พอบ่ายวันที่ 19 เมย.52 เดินถือปัจจัยมาอธิฐานกับหลวงปู่ท้ายสภา รู้สึกหลวงปู่เมตตาเราเหลือเกินหลวงปู่ท่านเคยยิ้มให้ใครแบบนี้บ้างมั้ย แล้วก็เดินไปถวายหลวงพ่อ พอถวายเสร็จรู้สึกปลอดโปร่ง โล่ง เบา ตัวเบาๆๆๆ ม้ากมาก คืออยากรู้ว่าใครเคยมีความรู้สึกแบบนี้บ้างมั้ย ความรู้สึกแบบนี้เรียกว่าอะไร พอดีเป็นคนความรู้สึกช้า จนถึงวันที่ 22 เมย. ตอนหล่อพระ หลวงพ่อให้นึกถึงองค์พระที่เราสร้าง อือ แปลกมากนึกชื่อจารึกของตัวเองไม่ออกแต่นึกชื่อของครูบาอาจารย์ได้ จนกระทั่งตอนนี้ก็ยังนึกได้อยู่ ความรู้สึกแบบนี้เค้าเรียกว่าอะไรค่ะ ตอนที่เข้าวัดใหม่ๆจะมีคนถามว่าเป็นไง รู้สึกเหมือนตัวเองได้กลับบ้าน(เก่า) มั้ย ก็สงสัยมานานว่ามันเป็นยังไงเพราะใครๆ ก็อยากอยู่บ้านใหม่ๆมากกว่า จนกระทั่งเวลาผ่านไปเนิ่นนาน ถึงได้รู้สึกว่าเราคุ้นเคยกับทุกอย่างที่วัดนี้ ไม่ว่าจะป็นธรรมะ บุคคล and etc. มากกว่าที่บ้านเราอยู่ซะอีกนะ อย่างนี้จะเรียกว่าเหมือนกลับมาบ้านเก่าได้มั้ย

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 10:29 AM

หลากหลายความรู้สึกดีครับ...ตั้งแต่ ปิติ สุข ปลื้ม อยู่ในบุญ... happy.gif

Welcome to your home ครับ nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 05:56 PM

สาธู๊..................ธู๊ ค่ะ ^^

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#4 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 06:49 PM

หนูก็รู้สึกเมือนกันนะคะ เหมือนหลวงปู่ท่านยิ้มให้เรา
แล้วก็รู้สึกว่าเหมือนได้กลับบ้านตอนมาวัดครั้งแรกตอน วันมาฆะ 51 ตอนนั้นน้ำตามันจะไหล ดีใจมาก ๆเลย ค่ะ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#5 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 07:36 PM

แม่นหลายเด้อ ค่ะ
มาทีไร เหมือนมาเจอครอบครัวใหญ่
อบอุ่นใจ อยากอยู่เลยมากกว่าไป ๆ กลับ ๆ
รู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ

#6 ขันติธรรม

ขันติธรรม
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 10:30 PM

ขอให้ปลื้ม และอยู่ในบุญตลอดนะคะ สาธุค่ะ

#7 กัลฯ ภาค 7

กัลฯ ภาค 7
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2009 - 08:18 PM

ลืมไปท่านนึงรึเปล่าคะ

คุณยายทองสุก สำแดงปั้นค่ะ

ไม่มีท่านนี้ คุณยายอาจารย์ของเรา คงไม่ได้ไปพบพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯนะคะ

ท่านเป็นผู้ที่ถ่ายทอดวิชชาธรรมกายคนแรก ให้กับคุณยายของเรา
จนสามารถลงไปช่วยพ่อของท่านจากอบายได้

ยังทันนะคะ ที่จะสร้างองค์พระเพิ่มให้ท่าน

มหาปูชนียาจารย์ของเรา มีทั้งหมด 5 ท่านค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ในการสร้างองค์พระของคุณเขียวหวานไก่ด้วยนะคะ

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ happy.gif

#8 AniwatA

AniwatA
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2009 - 07:27 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุๆๆ happy.gif