ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การบูชาพระแบบมีกล่าวตอนจบ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 WhAtWhYhOw???

WhAtWhYhOw???
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2009 - 10:26 PM

คือผมไม่มั่นใจว่า การหมอบกราบค้างตอนท้ายของการบูชาพระแล้วมีการกล่าวดังนี้ มีเฉพาะวัดเราหรือเปล่าคับ ไม่แน่ใจว่ามาจากวัดปากน้ำหรือวัดเบญจฯหรือเปล่านะคับ

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 02:00 PM

ขอบังอาญตอบ ก็คงมีแค่วัดสายวิชชาธรรมกายนั้นแหละครับ แต่อนาคตไม่แน่อาจทำทุกวัดเลยก็ได้นะครับ
การหมอบกราบ แล้วกล่าวว่า พุทโธ เมนาโถ พระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งของเรา ไปจนครบ สังฆะ... กราบในตอบเลิกพิธีหรือเสร็จพิธีเท่านั้น

#3 SatChu

SatChu
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2009 - 01:54 AM

ไม่ใช่ของเราวัดเดียวหรอกครับ ยังมีอีกหลายวัด

แต่ผมไม่ใส่ใจครับ ว่าเราทำไปทำไม ?

เราเป็นวัดเดียวหรือไม่ ? เราแตกต่างกับวัดอื่นหรือ ?

ผมทำเพราะสิ่งที่ทำอยู่เป็นสิ่งที่ดี ให้คุณมหาศาลครับ

การนอบน้อมพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งนั้น ดีที่สุดอล้วล่ะครับ ทำไปเถิดจ้า สาธุ smile.gif

" ปราบมาร " 

#4 WhAtWhYhOw???

WhAtWhYhOw???
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2009 - 02:25 PM

ไม่ใช่ว่าสนใจหรือไม่สนใจ แต่ที่ถามเพราะงานวัดของเราขยายมากขึ้น โดยเฉพาะVstar ที่เด็กหลายแสนคนจะต้องฝึกรับวัฒนธรรมธรรมเนียมในหลักสูตรจากวัดเราไปเปลี่ยนจากที่โรงเรียนเค้าทำกันมามากขึ้น เพราะฉะนั้นการฝึกวัฒนธรรมชาวพุทธหลายๆอย่างที่วัดเราทำนั้น ต้องมีวัตถุประสงค์ให้เค้าทราบ มิใช่สักแต่ว่าทำ จะทำให้คนเข้าใจวัดเราในทางที่ไม่ถูกไม่ควรได้ง่ายครับ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2009 - 10:04 AM

น่าจะเป็นของที่มีมานานดั้งเดิมแล้วครับ เพียงแต่ต่อมาเกิดการเลือนหายของวัฒนธรรมชาวพุทธ ก็เลยหดหายไป

แต่หลายๆสถานปฏิบัติธรรมก็ยังมีใช้อยู่นะครับ โดยเฉพาะสายวัดป่า

แต่ของวัดเมืองมักไม่ค่อยพบเห็น อาจจะเพราะความไม่สะดวกและความไม่รู้ไม่เข้าใจ ในการกล่าวคำสรรเสริญคุณพระรัตนตรัยขณะหมอบกราบอยู่ก็ได้ที่ทำให้วัฒนธรรมส่วนนี้หดหายไป

ไม่ใช่ของเฉพาะวัดพระธรรมกายหรอกครับ

ดีเสียอีกครับ ที่เราจะมาเป็นต้นบุญต้นแบบนำเอาวัฒนธรรมชาวพุทธที่ดีงามกลับมาอีกครั้ง

ใจก็เลื่อมใสในพระรัตนตรัยว่าเป็นสิ่งถูกต้องเที่ยงแท้

กายก็หมอบกราบจรดพื้นแม้ศรีษะ นอบน้อมแสดงความเคารพอย่างสูงสุดต่อพระรัตนตรัย

ขณะเดียวกัน ก็เปล่งวาจา กล่าวสรรเสริญคุณพระรัตนตรัย พร้อมยอมน้อมรับเอาพระรัตนตรัยมาเป็นที่พึ่งแห่งชีวิต

ครบองค์สามเลย ดีออกจะตายไปครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2009 - 10:03 PM

เวลาบอกบุญ ก็มักจะเจอคำถามประมาณว่า ทำไมต้องทำแบบนี้ ทำไมทำไ่ม่เหมือนวัดอื่น (แล้วก็คิดในใจ การทำไม่เหมือนที่อื่น ถือว่าไม่ถูกต้องหรือเปล่า)

คนเราก็เป็นแบบนี้ล่ะค่ะ มักเรียกร้องเหตุผล หรือเรียกร้องความเหมือนหรือความถูกต้องเสมอ ทั้งๆ ที่กฏทุกกฏมนุษย์ก็เป็นคนตั้งขึ้น และเป็นคนเปลี่ยนแปลงกฏข้อบังคับนั้น

ทั้งๆ ที่รู้ว่าสิ่งที่ทำเป็นสิ่งดี และไม่เสียหาย แต่ก็ขอมีข้อแม้ ขอทดสอบความรู้สักหน่อย

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2009 - 01:49 PM

วัดปากน้ำก็มีครับ