ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากพาหลานเข้าวัด แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 catmam

catmam
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 10:37 AM

ผมมีความคิดอยากที่จะพาหลานไปวัด แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง กลัวว่าจะไม่ประทับใจแล้ว จะพาลไม่เข้าอีกเลย
เพราะผมเคยพาเพื่อนไปวัด หลังจากนั้นเพื่อนคนนี้ก็ไม่ไปอีกเลย บอกว่าไม่ชอบคนเยอะ แล้วก็อีกหลายอย่าง
ผมกลัวว่าจะทำให้หนีไปอีกคน ยังไงช่วยแน่ะนำด้วยครับ ว่าควรจะเริ่มยังไง พาไปที่ไหน หรือว่าที่วัดมีเจ้าหน้าที่ดูแลด้านนี้อยู่แล้ว ครับ หลานผมก็อายุ 12 แล้วครับ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 06:32 PM

1. เปลี่ยนจากความกลัวของตัวเรา เป็นความปรารถนาดี ที่จะเป็นกัลยาณมิตรแนะนำประโยชน์
2. ถ้ามี DMC ลองเปิดให้หลานชม ดูความสนใจของเขา โดยเฉพาะเสาร์เช้า
3. คงต้องทราบอัธยาศัยของหลานรักก่อนครับ ว่าพร้อมจะมาวัดเมื่อใด
4. หากมาวัดควรหาบริเวณที่นั่ง ที่มีเด็กวัยใกล้เคียงกับหลานๆ ให้เขาได้มองรอบตัว
5. กลับมาแล้วลองประเมินหลาน จากการสนทนาดูนะครับ....
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2009 - 10:12 PM

คุณcatmam พาหลานไปเถิดครับ อย่าห่วงว่าจะหนีไปแบบเพื่อน

เพราะก่อนหน้านี้ เพื่อนก็ไม่ได้มาวัดอยู่แล้ว จริงไหมครับ

งานนี้มีแต่เท่าทุนกับกำไร ไม่มีขาดทุน ทำไปเถิด ประเสริฐนัก

วิธีทำให้หลานประทับใจ ก็คือ เป็นธรรมชาติของตัวคุณเอง

แล้วอย่าพยายามยัดเยียดทุกสิ่งทุกอย่างภายในวันเดียว

เดี๋ยวหลานจะจุก อาหาร(สมองและใจ)จะไม่ย่อย แล้วจะหนี ไม่มาอีก

"วัดพระธรรมกายไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว"

ถ้าใครมีเชื้อสายธรรมกาย มาครั้งเดียวก็ติดใจแล้วครับ

พาคนใหม่ๆมาอีกเรื่อยๆนะครับ. สาธุๆๆ.

#4 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2009 - 11:22 AM

คุณ DJ ตอบได้ตรงใจมากค่ะ
"ถ้าใครมีเชื้อสายธรรมกาย มาครั้งเดียวก็ติดใจแล้วครับ"
แต่นึก ๆ ไปนะ ใครมีเพื่อน คนรู้จัก มีนิสัยรักความสะอาด
น่าจะพามาวัดเรานะ รับรองเขาประทับใครเรื่องความสะอาด
ของวัดเราแน่ ๆ แล้วเดี๋ยวใจเขาก็จะสะอาดตามไปด้วยเองแหละค่ะ

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2009 - 04:54 PM

ทุกคนบนโลกมีธรรมกายครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 AniwatA

AniwatA
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2009 - 07:26 PM

ปลูกฝัง พาเด็กไปวัดบ่อยๆๆ ชวนทำบุญบ่อยๆๆ ทำไปเรื่อยๆๆ เดียวเด็กก็ชอบเองแหละคับ สาธุๆๆ

#7 usr28867

usr28867
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2009 - 11:43 AM

เด็กถ้าให้มาวัดแล้วมานั่งเฉย เฉย เค้าไม่ชอบหรอกค่ะ ลองพาน้องเค้าไปสมัครตามแผนกอาสาสมัครสิคะ มีหลายแผนก ให้น้องเค้าลองดู ในแผนกจะมีเพื่อนวัยเดียวกัน มีรุ่นพี่ และมีพระอาจารย์คอยให้คำแนะนำค่ะ