ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญอะไร???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 12:12 AM

ดิฉันมีคำถามเกี่ยวกับชีวิตของดิฉันเองค่ะ คือ

1.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้ดิฉันเป็นคนหน้าตาดี

2.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้ดิฉันเป็นคนมีการศึกษาที่ดี

3.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้ดิฉันเป็นคนที่มีครอบครัวที่ดี

4.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้มีคนคอยช่วยเหลือดิฉันไม่ให้ถึงแก่ความลำบากทุกครั้งไป

5.ด้วยกรรมอะไรจึงทำให้ดิฉันเข้าใจผิดมาตลอดว่าแม่ไม่เคยรักดิฉัน

6.ถ้าดิฉันมีลูก ลูกจะทำทุกสิ่งที่ดิฉันเคยทำไว้กับพ่อแม่หรือไม่ ถ้าทำดิฉันจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร

7.ทำไมเวลาที่ใครๆพูดถึงพ่อแม่ หรือเวลาที่ดูหนังหรือละครอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับพ่อแม่ ดิฉันมักจะร้องไห้ทุกครั้ง ทั้งๆที่พ่อแม่ก็ยังคงอยู่กับดิฉัน

#2 SatChu

SatChu
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 01:27 AM

1.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้ดิฉันเป็นคนหน้าตาดี

มีการทำบุญหลายอย่างนะครับ ที่ทำให้คนเราเกิดมาหน้าตาดี เช่น อดีตชาติรักษาศีลเป็นประจำ ,

เคยทำความสะอาดลานวัด , ถวายผ้าไตรจีวร , บูชาพระรัตนตรัยด้วยดอกไม้ของหอม ฯลฯ

2.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้ดิฉันเป็นคนมีการศึกษาที่ดี

ผมเคยอ่านมานะครับ รู้สึกว่า คนที่มีการศึกษาดี แสดงว่าอดีตชาติเราเคยสงเคราะห์ผู้อื่นเล่าเรียนไงล่ะครับ

บวกกับ ชาติปัจจุบันเราศึกษา ค้นคว้า ขยันหมั่นเพียร แล้วก็ใฝ่รู้ใฝ่เรียนด้วยไงล่ะครับ

เพราะฉะนั้นตั้งใจเรียนนะครับ ( หรือว่าเรียนจบแล้วหว่า อิอิ ) สู้ๆครับ

3.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้ดิฉันเป็นคนที่มีครอบครัวที่ดี

ผมเคยอ่านมานะครับ การที่ทำให้เรามีครอบครัวที่ดี อบอุ่นนั้นมาจาก

คุณเคยเลี้ยงดูบุตร ภรรยา สามี อย่างดีครับ , เคยทำบุญร่วมกันมา ไม่ใช่ทำบาปร่วมกัน ,

เคยเกื้อกูลร่วมกันมา , คุณเคยเลี้ยงดูบิดามารดาเป็นอย่างดีไงล่ะครับ smile.gif

4.ด้วยบุญอะไรจึงทำให้มีคนคอยช่วยเหลือดิฉันไม่ให้ถึงแก่ความลำบากทุกครั้งไป

ก็มีหลายบุญนะครับ เช่น คุณเคยสงเคราะห์ญาติพี่น้อง หรือ ชาวโลกทั้งหลาย ,

ถวายทานเป็นนิจ , คุณมีน้ำใจช่วยเหลือผู้อื่น เวลาคุณเดือดร้อนจึงมาคนมาจุนเจือไงล่ะครับ happy.gif

5.ด้วยกรรมอะไรจึงทำให้ดิฉันเข้าใจผิดมาตลอดว่าแม่ไม่เคยรักดิฉัน

ข้อนี้ผมก็ไม่เคยรู้ซะด้วยสิครับ ต้องขอโทษที แต่ถ้าให้ผมบอกนะครับ

ผมว่า คุณอาจจะเคยทำให้คนอื่นเข้าใจผิดจนเสียใจก็ได้นะครับ เพราะงั้นข้อนี้ขอแนะนำนะครับ

อย่าไปนึกสนใจเรื่องอดีต ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดครับ ทำความเข้าใจกับแม่นะครับ รักท่านมากๆ

ไม่มีพ่อแม่คนไหนหรอกครับที่ไม่รักลูก ท่านคลอดเรากว่า " กว่าจะเจ็บกว่าจะคลอดรอดเป็นคน "

มันยากนะครับ เพราะงั้นอย่าไปเข้าใจอะไรท่านผิดเลย ดูแลท่านดีๆนะครับ smile.gif

6.ถ้าดิฉันมีลูก ลูกจะทำทุกสิ่งที่ดิฉันเคยทำไว้กับพ่อแม่หรือไม่ ถ้าทำดิฉันจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร

แหมเรื่องนี้มันก็พูดยากอยู่นะครับ คุณเคยทำอะไรไว้ ในทางพระพุทธศาสนามันก็จะส่งผลแก่คุณ

อาจจะเป็นเดี๋ยวนี้ พรุ่งนี้ อีกหลายปี หรือจะเป็นชาติต่อไปครับ ฉะนั้น อย่าไปกังวลกับสิ่งที่ทำไปแล้วครับ

เมื่อคุณเคยทำไม่ดีกับบิดามารดา ก็จงไปกราบขอขมาโทษท่าน จะได้ไม่มีอะไรติดค้าง

แล้วก็ดูแลท่านดีๆ เมื่อคุณขอขมาท่านแล้ว ลูกคุณที่ดูคุณขอขมาอยู่ ก็เห็นตัวอย่างที่ดี

ลูกก็จะเห็นสิ่งที่ดี คุณก็ต้องสั่งสอนลูกให้ดี พาลูกเข้าวัด ปฏิบัติธรรม คุณก็ต้องถือศีล นั่งสมาธิ

ทำให้ลูกดู แล้วแนะนำให้ลูกทำ แค่นี้ลูกก็เป็นคนดีแล้วล่ะครับ เลี้ยงลูกด้วยใจนะครับ smile.gif

7.ทำไมเวลาที่ใครๆพูดถึงพ่อแม่ หรือเวลาที่ดูหนังหรือละครอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับพ่อแม่ ดิฉันมักจะร้องไห้ทุกครั้ง ทั้งๆที่พ่อแม่ก็ยังคงอยู่กับดิฉัน

ดีแล้วล่ะครับที่คุณหลั่งน้ำตา ไม่ว่าจะเพราะรักพ่อแม่ หรือคิดถึงท่าน หรืออยากทดแทนบุญคุณท่าน

ผมขออนุญาตแนะนำนะครับ อย่าไปซึ้งแต่ในทีวี หรือกับคนอื่นพูดเลยครับ

เราทำเองเลย แล้วก็ซึ้งเองเลยครับ ไปกราบท่าน ไม่ต้องเฉพาะวันพ่อวันแม่หรอกครับ

กราบท่านบ่อยๆ คิดซะว่าทุกวันคือวันพ่อวันแม่ ดูแลท่านดีๆ แค่นี้ก็ซึ้งใจทั้ง 2 ฝ่ายแล้วล่ะครับคุณ

เอาล่ะครับ ผมก็ตอบส่วนของผมเสร็จแล้ว รอผู้รู้จริงๆมาตอบดีกว่านะครับ ผมก็งูๆปลาๆน่ะครับ

ต้องขออนุญาต เจ้าของกระทู้ แนะนำท่านด้วยนะครับ คงไม่ว่ากัน อนุโมทนาสาธุครับ happy.gif

" ปราบมาร " 

#3 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 06:18 AM

ขอบคุณมากๆค่ะคุณ SatChu

#4 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 09:27 AM

ช่างถ่อมตนจริง ๆ นะคะ คุณ SaChu
ขนาดงู ๆ ปลา ๆ แต่อ่านแล้วใช่เลยนะเนี่ย
สั้น กระชับ ได้ใจความ เข้าใจง่าย
เยี่ยมเลยค่ะ อนุโมทนาบุญกับการแบ่งปันความรู้นี้ด้วยนะคะ สาธุ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 12:16 PM

เคยได้ยินสำนวนที่ว่า "กรุงศรีอยุธยา ไม่เคยสิ้นคนดี"
วันนี้ผมขอเพิ่มเติมไปว่า "DMC แห่งนี้ ก็ไม่เคยสิ้นคนดีที่มีคำแนะนำดีๆ ในการดำเนินชีวิตให้กับผู้อื่น เช่นเดียวกัน"

ตรงข้าม กลับจะมีคนดีๆ เพิ่มทับทวีขึ้นไปเรื่อยๆ อีกด้วยแทน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 01:25 PM

ไม่ต้องตอบแล้ว...ดีจัง...ยังไงก็ขอต้อนรับเข้าสู่เส้นทางการสร้างบารมีด้วยนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 01:30 PM

สาธุครับ

#8 เด็กโรงเรียนวัด

เด็กโรงเรียนวัด
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 04:08 PM

สาธุครับ

#9 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 08:33 PM

ตอบได้ดีครับ สาธุครับ

#10 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 08:38 PM

ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาค่ะ สาธุค่ะ

#11 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2009 - 09:23 PM

ดี ทั้งคำถามคำตอบครับ

#12 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2009 - 11:22 AM

บอร์ดคึกคักแล้ว สาธุ
เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ

#13 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2009 - 11:58 PM

สาธุๆๆครับ.