ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณชอบปฏิบัติธรรมสายไหน (ร่วมโหวตกันค

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 January 2006 - 06:48 PM

โหวตที่กระทู้นี้ หรือ คอมเม้นด้วยก็ได้ครับ

http://www.palungjit...ead.php?t=24886

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2006 - 08:46 PM

โหวตแล้วค่ะ หลวงพ่อสด
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2006 - 11:44 PM

โหวตแล้วเช่นกันครับ ผมเลือกสาย อจ.มั่น หลวงพ่อสด หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#4 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2006 - 11:46 AM

คุณ xlmen ตอนเด็ก ๆ ดิฉันเคยฝึกสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ แต่ตอนนั้นคงเด็กเกินไปไม่ค่อยรู้เรื่องไม่ค่อยเข้าใจมากนัก ตอนนี้สนใจอยากเข้าใจให้มากขึ้น ไม่ทราบว่าคุณ xlmen พอให้คำแนะนำได้หรือไม่ว่าจะไปศึกษาเพิ่มเติมได้จากไหนบ้าง (สนใจเป็นความรู้เพิ่มเติมค่ะ)

#5 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 January 2006 - 04:04 PM

การโหวต ดูไม่เป็นไปเพื่อประโยชน์เท่าใด เพราะวิธีการฝึกเป็นไปเพื่อให้สอดคล้องกับจริตในแต่ละบุคคล สุดท้าย พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เพราะทางสายกลางนั้นมีอยู่หนึ่งเดียว

ของเรา สายพระพุทธเจ้า(ตามวิสุทธิมรรค)

#6 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 17 January 2006 - 06:06 PM

ส่วนผมแบบ..ลูกพระราชครับ..ง่ายๆๆ สบายๆๆ สบาย...
สติ กับ สบาย ครับ....คุณครูไม่ใหญ่ท่านพา เราทำทุกวันครับ...สติ กับ สบาย งายๆ สบายๆๆ ไม่ เพ่ง ไม่เร่ง ไม่จ้อง ไม่บีบ ไม่เค้น...คือสรุบ..แบบที่ผมทำคือแบบ คุณครูไม่ใหญ่ครับ..
ทำได้ตลอดเวลา..ทุก 1 ชั่วโมง ขอ 1 นาที หยุดใจ..ครับ..ผมเพิ่มขึ้นเรื่อๆ ตามโอกาศครับ บางที ก็10 นาทีก็มีครับ ...
...อนุโมทนาบุญครับ..ยิ้มแล้วรวย..รวยจริงๆครับ...รวยเร็ว..รวยแรง..รวยรวด...

แก้ไขครับ..ลูกพระธรรมครับ...

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#7 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2006 - 08:10 PM

นั่งสมาธิครั้งแรกกับครูไม่ใหญ่ เดี๋ยวนี้ก็ยังไม่เคยไปนั่งแบบอื่นเลยค่ะ

#8 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 17 January 2006 - 08:51 PM

ผ ม เ ลื อ ก ท า ง ส า ย ก ล า ง ค รั บ

ชิดใน ไปสุดสาย

#9 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2006 - 10:17 PM

ตอบคุณ NU
สถานที่ฝึกก็มีที่ซอยสายลม บริเวณ ททบ.5 นะครับปากซอยอาคารชินวัตรทาวเวอร์ นั่งรถมอเตอร์ไซด์บอกเขาว่าไปบ้านซอยสายลม ค่ารถประมาณ 5 หรือ 10 บาทนี่แหละครับ ถ้าสนใจก็ไปลองนั่งดูได้ครับเพราะคนที่เก่งๆ นับวันก็จะเริ่มเหลือน้อยลงเต็มทีแล้วครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#10 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 12:08 AM

ขอบคุณค่ะ คุณ xlmen
ดีจัง อยู่แถวบ้านเลย ที่จริงนั่งสมาธิมาหลายแบบแล้ว สนุกดีค่ะ แต่ละแบบก็มีจุดเด่นกันไป
แต่ก็ไม่ได้ยึดมั่นในแบบใดแบบหนึ่งมากนักจนกระทั่งมาที่วัดพระธรรมกาย ก็นั่งตามแบบหลวงปู่มาตลอด

ไม่รู้ว่าท่านอื่น ๆ จะคิดว่าอย่างไรบ้างกับการนั่งสมาธิสายต่าง ๆ ว่าต่างกันอย่างไรค่ะ ขอความรู้เป็นวิทยาทานค่ะ

#11 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 01:28 AM

^
^
เริ่มจากหัดแบบวัดเราค่ะ แล้วเคยไปนั่งที่วัดป่า สายหลวงปู่ชา ท่านสอนให้ตามลมหายใจ คำสอนท่านก็เน้นที่การพิจารณาจิตค่ะ

ส่วนตัวก็ชอบแบบวัดเรา เพราะว่าสอนให้เอาใจไว้กลางกาย ยิ่งทุกวันนี้หลวงพ่อท่านพัฒนาคำสอนให้เข้าใจง่ายๆ อย่างบอกว่าให้เอาขนตาชนกัน ยิ่งเข้าใจง่ายใหญ่เลยค่ะ ไม่ต้องคิดอะไรมาก นั่งไปเฉยๆ ไม่เครียด ง่ายดี ^-^

ได้ฟังคำจากพระที่ท่านปฎิบัติตามแนวหลวงปู่ชา ท่านก็บอกว่าเมื่อใจหยุดในระดับหนึ่งแล้ว ก็เห็นนิมิตเป็นดวงแก้วเหมือนกันค่ะ แล้วก็มีน้องคนหนึ่งบอกว่า เพื่อนเค้าเคยไปนั่งกับคุณแม่อุบาสิกาท่านหนึ่งที่สอนสมาธิ เพื่อนเค้าก็เห็นนิมิตดวงแก้วเช่นกันค่ะ

เพราะ่ฉะนั้น ไม่ว่าจะนั่งแบบไหน ถ้าทำถูกวิธี ใจหยุดถูกส่วนแล้ว ก็ได้ผลเช่นกันค่ะ

สำคัญคือ อย่ามัวแต่เลือกวิธีเยอะมากนะคะ จะทำให้สับสน คิดว่าปฏิบัติให้มากจะดีกว่าค่ะ อย่างวิธีของวัดเรา ก็ยังต้องปรับให้เข้ากับอัธยาศัยส่วนตัวอีก อย่างที่หลวงพ่อท่านบอก ถ้านึกอะไรไม่ได้ ก็ไม่ต้องนึกอะไร หลับตาเฉยๆ ก็ได้

แล้วการปฏิบัติของเราจึงจะก้าวหน้าน่ะค่ะ ^-^

#12 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 03:10 PM

ตอบ คุณ NU
การฝึกสมาธิตามหลักมโนมยิทธิ หัวใจหรือหลักการณ์ก็จะเหมือนการฝึกสมาธิทุกๆ สายครับ คือ จิตยิ่งหยุดนิ่งสงบมาก การไปรู้เห็นสิ่งต่าง ๆ ก็จะแจ่มใสชัดเจนถูกต้องมาก แต่ต้องไม่ทิ้งลม 3 ฐาน คือฝึกสติตลอดเวลา ถ้าอารมณ์จิตมีกิเลสครอบงำมากการรู้ และการเห็นก็จะผิดเพี้ยน วัตถุอย่างเดียวกันคน 10 คนอาจจะบอกสี และขนาดไม่เหมือนกันเลยก็ได้ครับ ต่อเมื่อฝึกสมาธิจนใจใส หยุดนิ่ง ว่างจากกิเลสได้มากนั่นแหละครับรู้ และเห็นจะตรงกันหมดครับ แต่เมื่อถึงที่สุด มโนมยิทธิ ก็จะต้องเข้าถึงกายธรรม ณ ภายในเหมือนกับวิชชาธรรมกายครับ หลวงพ่อฤาษีท่านบอกเองครับว่าวิธีการต่างกันแต่จุดหมายคือพระนิพพานเหมือนกันครับ
อย่างสายพระอาจารย์มั่น ท่านก็ให้ท่อง พุทโธ กำหนดจิตที่เหนือสะดือ 2 นิ้วเหมือนวิชชาธรรมกายครับ ฝึกไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเกิดดวงพุทโธ หรือดวงธรรมในท้อง พิจารณาความเสื่อมของสังขาร ละวางกิเลสตัณหาเป็นหลัก การเห็นสักแต่ว่าเห็น เพราะถ้าใจสะอาดบริสุทธิ์ว่างจากความยึดถือ ดวงและกายที่สะอาดจะมาติดที่ใจท่านเอง ตรงข้ามถ้าใจไม่สะอาดดวงและกายก็จะติดอยู่ที่ใจได้ไม่นาน เคยเห็นดวง เห็นกาย ก็หายไปแล้วเพราะเหตุนี้เองครับ

#13 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 09:16 PM

เรียนตามตรงนะครับ
แบบไม่เอาใจใคร
ต่างคนต่างใจครับให้ปฏิบัติแบบเดียวกันไม่ได้หรอกครับ
ผมเองก้ผิกมาหลายแบบ
ทั้งมหาสติปัฐานของหลวงปู่ดูลย์ที่ใช้การดูใจ
พิจารณากายที่ใช้พุทโธก่อนแล้วค่อยทำการ----ม้างกายให้ปฏิกูล
มโนมยิทธิ
วิชชาธรรมกาย
ยกมือเคลือนตามจังหวะใช้สติตัดดับขันธ์5
ยุบหนอพองหนอแบบวัดมหาธาตุ
จนวันนี้มาค้นพบวิชชาตั้งธาตุของสมเด็จลุน
ฝิกเอาสนุกนะครับ
วิชชาธรรมกายไม่สบายอย่างที่น้องคิดหรอกครับถ้า
ทำถิงขี้นทำวิชชาที่เรียกว่าปราบมารได้จริง----มีร้องไห้แน่นอนครับ
เมื่อที่คีนูตื่นจากเมทตริกซ์
อย่าคิดมากครับ
ไม่ว่าเราเป็นสายไหน---เราก้แค่คนหลงทางเหมือนกันครับ
อาจแตกต่างครับแต่ไม่ใช่ความแตกแยกครับ
จักรตะวัน

#14 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 10:25 PM

เรียนคุณ จักรตะวัน
ช่วยเข้าไปในกระทู้ โลกุตรฌานสมาบัติ หน่อยครับ ผมฝากคำถามไว้ว่า การฝึกแบบสมเด็จสังฆราชสุก(ไก่เถื่อน) ด้วยจักระ เป็นยังงัยครับ รบกวนช่วยบอกด้วยครับผมสนใจครับ

#15 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 07:47 PM

ขอบคุณค่ะ สนุกจังเลย
ฝึกแบบไหนก็ได้ ขอให้ได้ฝึก

#16 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2007 - 09:34 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ