ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เบื่อคนรอบตัว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sert..13

sert..13
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2009 - 02:06 PM

มึนศรีษะ เบื่อคนรอบตัว นั่งสมาธิก็ฟุ้งไม่สงบ จะแก้ไขอย่างไรดี
บางครั้งก็หลับไม่สนิท

#2 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2009 - 03:51 PM

เพราะเราเอาใจไปไว้ข้างนอก
เราต้องเอาใจไว้ข้างใน
โดยนึกถึงดวงแก้วใส ๆ ไว้กลางท้อง
(ฐานที่ 7) ถ้าใจมีเครื่องยึดเหนี่ยว
เป็นภาพนิมิต ก็จะฟุ้งน้อยลง
แต่ถ้าทำคนเดียว ไม่มั่นใจว่าจะทำได้ไหม
ไปหา cd.นำนั่งสมาธิหลวงพ่อมาเปิดฟัง
และตั้งใจฟังเสียงหลวงพ่อเป็นหลัก
ท่านให้นั่งอย่างไรก็ทำตาม ปล่อยใจไปกับเสียงของท่าน
แล้วฟังจบช่วง ลืมตามาจะรู้สึกสบ๊าย สบายค่ะ

ถ้าไม่มี cd หรือ mp3 ก็ฟังจากใน dmc.tv นี่แหละดีสุด
อ่านจบแล้วลองทำดูนะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#3 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2009 - 04:54 PM

เอาง่ายๆก่อนนะคะ

ดู TV น่าเบื่อๆ ยังเปลี่ยนช่องหนีได้เลยนะคะ

ภาษาอะไรกับเราจะเปลี่ยนช่องรับรู้บ้างไม่ได้

เว้นแต่ว่าใจเราน่ัะ ยังไม่ยอมเปลี่ยนหรือเปล่า

ปกติแหละคะ หนังจบ อารมณ์ไม่จบ

แต่เราก็ต้องเปลี่ยนให้เป็นปกติเหมือนกันนะคะ

เพราะอย่างไรก็หนีไม่พ้น โลกธรรม 8 คะ

เจอทั้งนั้น จะชอบ หรือไม่ชอบ ก็ต้อง "เจอ"

มีคนบอกว่า "ทัพพีตักแกงแม้จะจุ่มลงไปในหม้อก็ยังไม่รู้รสแกงเลย"

ค่อยๆฝึกไปๆ เดี๋ยวก็ทำได้ เดี่ยวก็เก่งคะ สู้ๆๆ

ลูกพระธัมฯ ทำได้อยู่แล้ว

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2009 - 05:20 PM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=9096
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 วรชิต บัวหาย

วรชิต บัวหาย
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2009 - 07:59 PM

อยากทราบว่าทำอย่างไรดีครับที่จะไม่ให้ตนเองมีปัญหาในครอบครัวผมทะเลาะกับแม่และพ่อมาครับเรื่องเรียนและก็อื่นๆครับเวลาไปโรงเรียนผมก็ขึ้นรถโดยสารไปครับบางวันก็ทันบ้างแต่มีวันหนึ่งที่ผ่านมาอย่างไม่อยากจดจำเลยครับคือผมตื่นตั้งแต่ตี5กว่าๆแตโรงเรียนขึ้น7.45ครับบ้านผมก็อยู่ไกลประมาณนะครับ10กว่ากิโลเมตรผมเรียนที่สารพัดช่างเพชรบูรณ์ครับผมก็ออกกำลังกายประมาณ20นาทีอาบน้ำแต่งตัวประมาณ30นาทีแต่โดยทั่วไปอาบน้ำเสณ็จผมก็ไปโรงเรียนเลยครับแต่วันนี้ว้นที่19พ.ค.2552ผมต้องขูดมะพร้าวให้แม่ครับแลยต้องใช้เวลาในการขูดมะพร้าวนานพอสมควรครับจนไม่ทันรถโรงเรียนครับผมต้องกลับมาที่บ้านและก็มทานข้าวที่บ้านเมื่อกกินข้าวเสร็จผมก็ใช้ระยะเวลาที่ต้องทำใจกับเรื่องที่ไม่
เดี๋ยวรุ่งนี้ผมจะมาเล่าต่อครับ

#6 เคียงข้างไปดุสิตเขตใน

เคียงข้างไปดุสิตเขตใน
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2009 - 10:07 PM

ก็อย่าทำตัวเองให้มีปัญหาสิครับ

ดูว่าเรารับผิดชอบตัวของเรา เอง และงานที่ได้รับมอบหมายครบถ้วนหรือ

เปล่า เราทำตัวเป็นที่รังเกียจ ของคนอื่นหรือเปล่า ทำให้เขาเดือดร้อนหรือเปล่า

ถ้าข้อนี้ยังขาดก็แสดงว่าความผิดนั้นตกอยู่ที่เรา

ที่สำคัญต้อง เป็นผู้ที่รู้จักให้และเสียสละครับ คนทุกคนไม่ได้ดี 100 เปอร์เซน

และชั่วทั้ง 100 เปอเซน ลองเปิดใจเป็นผู้ให้ผู้เสียสละก่อน รับรองว่า คนรอบข้างจะอยากเข้าใกล้

เราเพราะมีกระแสแห่งความดีอยู่ในใจ แต่ถ้าฟุ้งซ่านเพราะ เห็นข้อไม่ดีของคนอื่น ไม่เข้าใจคนอื่น

ว่าทำไมต้องมาทำอย่างนี้กับเรา อันดับแรกลองถามตัวเองก่อนครับว่าสาเหตุที่ทำให้เขารู้สึกและทำเช่น

นั้น เพราะอะไร และให้แก้ไขที่ตัวเองครับ ถ้าเราทำหน้าที่ได้อย่างสมบูรณ์ และยังทำประโยชน์ ให้กับตัวเองและส่วน

รวมด้วย ชาตินี้เกิดมาก็คุ้มแล้ว (คำสอนคุณยาย)

สู้ๆครับ เราเกิดมาเพื่อสร้างบารมี ทั้ง 10 ทัศให้เต็มเปี่ยม

#7 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 20 May 2009 - 10:53 PM

คิดถึงความตายบ่อยๆ ครับ หายใจเข้า....ตาย หายใจออก....ตาย น่าจะหายเบื่อหายท้อแท้ลงได้บ้าง
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#8 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2009 - 10:40 AM

การที่จะเบื่อคนอื่นได้นั้น ต้องเริ่มจาก"""""เบื่อตนเอง"""""

วิธีการเปลี่ยนใจที่แห้งแล้งให้ชุ่มชื่น คือ """""การแผ่เมตตา"""""

เริ่มจากแผ่เมตตาให้ตนเองก่อน, นึกถึงบุญที่ได้ทำมาทั้งหมด,

เมื่อใจตนเองผ่องใสแล้ว, ก็แผ่เมตตาจิตให้ผู้อื่นต่อไป.

ให้บอกตนเองว่า อย่าเสียเวลาเบื่อคนอื่นเลย

เพราะว่าตัวเราเองยังไม่ถูกใจตนเองไปซะทุกเรื่องเลย, จริงไหมครับ?????

#9 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2009 - 11:07 AM

glare.gif " ..มึนศรีษะ เบื่อคนรอบตัว นั่งสมาธิก็ฟุ้งไม่สงบ จะแก้ไขอย่างไรดี บางครั้งก็หลับไม่สนิท.."
...555 ใครใครก็เป็นครับ ... เป็นส่วนหนึ่งของชีวิต...

..ออกกำลังกายบ้างปล่าว..ง่ายๆ เดิน เดิน เดิน
..เบื่อคนรอบตัว แนะนำว่า อย่ามอง ไปดูดอกไม้ ต้นไม้ หมูหมากาไก่แมวนก เยอะแยะ..
..นั่งสมาธิฟุ้ง ก็นั่งจนมันหายฟุ้งไปเลย หรือไม่ก็ลืมตา แล้วเริ่มใหม่
..บางครั้งหลับไม่สนิท แปลว่า ส่วนใหญ่หลับสนิท ก็โชคดีแล้วล่ะ...
...
สู้ สู้ ..ชีวิตก็เป็นอย่านี้แล..

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2009 - 11:46 AM

ทำอย่างไรดี
- หนามยอกเอาหนามบ่ง
เบื่อคนรอบตัว
- ปรับเปลี่ยนให้เกิดสัปปายะ พบปะบุคคลอันเป็นที่สบาย
ไม่อยากคุยกับใคร
- หยุดนิ่ง จรดศูนย์ ตรึกระลึกถึงมหาปูชนียาจารย์
กำลังใจแห้งแล้ง
- นึกถึงบุญ นึกเรื่อยๆให้ใจสบาย แช่มชื่น
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 May 2009 - 12:17 PM

เปลี่ยนบรรยากาศ ไปค้างวัดแถวบ้านดู ช่วยบำเพ็ญประโยชน์ กวาดลานวัด ล้างห้องน้ำวัด ฯลฯ แล้วลองนั่งสมาธิดูในวัด สัก 2-3 วัน เดี๋ยวจะดีขึ้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2009 - 12:36 PM

อ้อ เรื่องอีกอย่างว่า โรคหมดกำลังค่ะ แต่ ไม่ใช่หมด กำลังกายน่ะ เรียกว่าหมดกำลังใจ

คนเราก็อย่างนี้แหละ เบื่อๆ อยากๆ

คนที่ไม่มีกำลังใจ ต้องระวังน่ะค่ะ เคยฟังพระอาจารย์ท่านเทศน์สอนว่า กำลังใจเป็นเรื่องที่สำคัญมาก บางคนหมดกำลังใจที่จะมีชีวิตอยู่เลยก็มี

ขอให้อารมณ์ดีกลับมาในเร็ววันน่ะค่ะ

#13 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2009 - 10:45 PM

ตอนนี้เป็นอยู่เหมือนกันค่ะ เบื่อคนรอบตัว เบื่อมากๆ แต่ก็ไม่แสดงออกให้ใครรู้นะคะ เก็บไว้คนเดียว พยายามแก้ไขปรับปรุงตัวเองอย่างที่คุณเดือนฉายงามแสงบอกค่ะ

เพราะเราเอาใจไปไว้ข้างนอก เราต้องเอาใจไว้ข้างใน

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#14 nokhook

nokhook
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2009 - 01:45 AM

พวกเบื่อ เกิดจาก จิตที่ฟุ้งซ่านเอามากๆ ตัดความคิดนั้นซะ คิดว่าคนเราเกิดมาก็แค่นั้น เดี๋ยวก็ตายกันหมดไม่มีใครอยู่คำ้ฟ้า พยามยามทำดี พูดดี ต่อกันไว้ เพราะถึงยิ่งเราเบื่อมาก เกลียดหรือไม่ชอบมากๆ ทุกอย่างจะเป็นแผนหรือฝังบันทึกลงในดวงจิต ตายเกิด ตายเกิดกี่ครั้งก็มีแต่ความรู้สึกเดิม ฟุ้งซ่าน คิดมาก อยู่ดี คิดเอานะ ว่าตัวเองมีสิทธิ์อะไรไปเบื่อคนอื่นเขา ตังเองระงับความฟุ้งซ่านของตัวเองแล้วหรือยัง ตัวเองน่าเบื่อยังไม่พอยังแผ่ซ่านความฟุ้งไปวิจารณตนอื่นอีกด้วย อย่างนี้ก็เป็นคนไม่ดีนะซิ คิดยำ้ๆกับตัวเองอย่างนี้ ถ้าเรายังสติสตางค์ดีอยู่เราก็จะไม่มีความเบื่อง่าย มองดูตัวเองให้มาก ทำบุญให้มากๆจะได้ไม่ฟุ้ง

#15 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2009 - 09:35 AM

ในความคิดเห็นของยึดมั่นความดี คิดเองนะคะ ว่า

ที่เป็นแบบนี้ ในขณะนี้ อาจจะเป็นเพราะว่าคนรอบข้างทำอะไรให้ไม่ถูกใจหรือเปล่าคะ ทีนี้ เราก็ต้องถอยหลังมาสักนิดนะคะ
มามองว่า เหตุที่เป็นแบบนี้ เพราะอะไร...เพราะตัวเราเอง หรือเพราะสิ่งแวดล้อม

แต่ ยึดมั่นความดี อยากให้มอง ที่ ตัวเราเอง ดีกว่านะคะ อย่ามองที่สิ่งแวดล้อมเลย เพราะเราไม่สามารถเปลี่ยนสิ่งรอบข้างได้ แต่เราสามารถเปลี่ยนตัวเราเองได้นะคะ..ขอบอก

เกี่ยวกับเรื่องการนั่งสมาธินะคะ หากนั่งแล้วฟุ้ง เคยได้ฟังหลวงพ่อท่านบอกว่า ถ้านั่งแล้วรู้สึกไม่สบายก็ให้ลืมตา ยึดมั่นความดีว่า ถ้านั่งแล้วฟุ้ง ก็น่าจะยังไม่ต้องหลับตาดีกว่าไหมคะ หาหนังสือธรรมะมานั่งอ่าน หรืออ่านหนังสือ อยู่ในบุญก็ได้นะคะ อ่านอะไรก็ได้ ให้รู้สึกเพลินๆ ไปก่อน ให้จิตใจรู้สึกว่างเปล่า ไม่มีเรื่องอะไรมารบกวนจะดีกว่าไหม

บางครั้งเราก็คงต้องหาสิ่งที่มาดึงดูดความสนใจเราก่อน อ่านหนังสือ ดู DMC เข้า web DMC ดู case study ย้อนหลัง ลองทำดูสิคะ ไม่ต้องสนใจในสิ่งรอบข้าง คน สัตว์ สิ่งของ สนใจสิ่งที่อยู่ตรงหน้า ในที่นี้หมายถึง ธรรมะนะคะ
เพราะถ้าเราปล่อยให้จิตใจเราลอยไปนั่น ไปนี่ ยึดติดกับคนนั้น คนนี้ มองคนนั้น คนนี้ คนนั้นก็ไม่ดี คนนี้ก็ไม่ชอบ นั่นก็แย่ นี่ก็ยุ่ย ยึดมั่นความดีว่า มันก็คงต้องเบื่อเป็นธรรมดาแหละค่ะ

สู้เรามาสนใจในสิ่งที่ควรสนใจดีกว่านะคะ หรือถ้าหากว่ายังไม่ดีขึ้น ลองสวดมนต์ดูสิคะ เปิด CD แล้วสวดตาม
อย่างนี้ ยึดมั่นความดีก็ว่า น่าจะใช้ได้นะคะ เพราะว่า เสียงสวดมนต์นี่ก็เหมือนมนต์สะกดอย่างนึงเลยค่ะ สะกดให้ใจเราสงบลง

หรือ ลองคิดถึงใครสักคนที่เมื่อเราคุยแล้ว รู้สึกดี (น่าจะมีบ้างแหละน่า สักคน) ก็พยายามคุยกับท่านนั้นดู หรือถ้าไม่มีจริงๆ หล่ะก็ เข้ามาคุยกับยึดมั่นความดี ก็ได้ค่ะ (เอ...จะดีขึ้นหรือเปล่านี่ก็อีกเรื่องนึงนะคะ แต่เต็มใจและยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ)
เพราะคนเราต้องมีกัลยาณมิตรค่ะ เราจะได้ไม่หลงทางยังไงหล่ะคะ

ยึดมั่นความดี ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ให้ต่อสู้กับความรู้สึกแบบนี้ เป็นใคร ก็คงไม่อยากมีความรู้สึกแบบนี้หรอกค่ะ เข้าใจนะคะ เมื่อเป็นแล้วเราก็ย่อมหาทางออก เพียงแต่ว่า เราจะสามารถหาทางออกได้หรือไม่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับจิตใจของเราเป็นหลักนะคะ

นี่เป็นแค่ความคิดเห็นของผู้รู้น้อย อีก หนึ่งคนนะคะ หากว่า มีความคิดเห็นที่ไม่ถูกต้อง หรือผิดหลักการอย่างไร
ต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

#16 usr24875

usr24875
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2009 - 05:11 PM

เราก็เบื่อเหมือนกัน เบื่อคนข้าง ๆ ตัว น่าเบื่อมั๊ก มั๊ก มั๊กที่สู้ดดดดดดดดด