ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สามีเปลี่ยนไปค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2009 - 08:38 PM

ครอบครัวของดิฉันมีความตั้งใจที่จะไปร่วมบุญงานวันคุ้มครองโลก เนื่องจาก ดู dmc ทุกวัน และก็ได้สร้างองค์ให้ลูกสาว 1 องค์
สามีบอกว่าฉันก็อย่างทำมั่งทำให้ด้วยนะ ลูกสาวบอกว่า พ่อจะเลิกดื่มเหล้าไหมล่ะ พ่อบอกว่าก็ลองดู นับตั้งแต่ว่าจะสร้างองค์พระให้ สามีก็ไม่ดื่มเหล้าและทุกวันพระก็จะถือศีล 8 เนื่องจากวิตมิน m มีอยู่ก้อนสุดท้ายอยากปิดอบาย ก็ได้ร่วมจองใว้ให้ลูกชายคนเล็กด้วย รวม 3 องค์ค่ะ ปลื้มมากค่ะที่สามีได้เปลี่ยนชีวิตใหม่ให้ครอบครัว ดิฉันได้มีความสุขมากแต่ยังไม่กล้าบอกเขา (อายค่ะ) เพราะอดีตที่สามีได้ผิดพลาดไปจะมีปัญหากันตลอด สามีจะห่วงสังคมในวงเหล้ามากกว่าครอบครัว จนได้แยกกันอยู่ สักพักหนึ่ง นึกได้ก็บอกว่าจะไม่กินแล้ว ก็ทำไม่ได้บ่อย ๆ ครั้งจนแทบดิฉันไม่อยากจะใช้ชีวิตอยู่ด้วย (อดีตที่ผิดพลาดลืมไปหมดแล้วค่ะ)

ทุกวันนี้แม้เศรษฐกิจทางวิตมิน m จะแย่ แต่ชีวิตในครอบครัวของดิฉันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขี้นค่ะ

ได้สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน นั่งสมาธิ ทุกวัน นึกถึงบุญใส ใส ทุกวันค่ะ อยากเข้าถึงพระธรรมกายค่ะ

พระของขวัญที่เป็น ล๊อตเก็ต รุ่นปิดเจดีย์ มีมาหรือยังค่ะ

ตอนนี้รับพระของขวัญได้แบบเก่า ปี 2551 มาแล้ว เหลื่ออีก 1 ใบอย่างได้ แบบรุ่นปิดเจดีย์ค่ะ

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2009 - 11:15 PM

นี่หละครับที่เรียกว่าความสุข
สุขใจนั่นสะอาด บริสุทธิ์ ละเอียด กว่าความสุขทางกายมากนัก

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ สามี และลูก ๆ ด้วยนะครับ
ผมเชื่อว่าทุกคนล้วนมีกรรมเป็นของตน ถ้าเรายังคงทำดีเรื่อยๆไป
ซักวันหนึ่ง มันต้องเห็นผล ไม่ช้าก็เร็ว

"อย่าไปคิดเปลี่ยนแปลงคนอื่น แต่จงเปลี่ยนแปลงโลกใบเล็กรอบตัวเรานี้ด้วยการเปลี่ยนแปลงที่ตัวเอง"

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะครับ
Happy&Smile

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 นายดีใจ

นายดีใจ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 07:03 AM

สาธุครับ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 08:51 AM

ปลื้มมากค่ะที่สามีได้เปลี่ยนชีวิตใหม่ให้ครอบครัว ดิฉันได้มีความสุขมากแต่ยังไม่กล้าบอกเขา (อายค่ะ)

ไปอายทำไมล่ะครับ นี่แหละโอกาศเหมาะ พูดไปเลย ว่าเราภูมิใจในตัวเขามากแค่ไหน เขาทำให้เรา ลูกๆเรา ครอบครัวเรามีความสุขมากแค่ไหน เป็นการให้กำลังใจ และเป็นการตอกย้ำให้เขารู้ไงครับ ว่าสิ่งที่เขาเปลี่ยนแปลงนั้นเป็นสิ่งที่ดีมากที่สุด เขาจะได้มีกำลังใจที่จะฟันฝ่ากระแสฉุดดึงรอบๆตัวได้

ถ้ายังอายอยู่ เอาลูกๆนำสิครับ เวลาเขากลับมาบ้านก็ยุให้ลูกๆกรูกันออกไปรับ คนนึงช่วยถือกระเป๋า คนนึงมีผ้าเย็น คนนึงมีน้ำเย็นๆ ช่วยกันจูงมือคุณพ่อมานั่ง จากนั้นถ้ากลัวว่าจะว่างแล้วเหงา ก็ยุให้ลูกๆเอาการบ้านมาให้คุณพ่อสอน อะไรในอดีตที่เคยมีปัญหากัน ทำเป็นลืมไปให้หมดครับ เหมือนไม่เคยมีเรื่องแบบนั้นเกิดขึ้น เมื่อเขามอบชีวิตใหม่ให้กับครอบครัว เราก็ควรจะมีชีวิตใหม่ที่ดีด้วย อย่าไปจมอยู่กับสิ่งเก่าๆ

ถ้าลูกๆเขินที่จะกราบคุณพ่อ ง่ายๆเลยครับ วันไหนสักวัน พาลูกๆกับคุณพ่อไปวัด บอกว่าอยากถวายสังฆทานก็ได้ ก่อนหน้านั้นก็ไปเตี้ยมกับหลวงพ่อที่วัดไว้ก่อน ให้หลวงพ่อเป็นคนนำเด็กๆกราบพ่อแม่ แล้วให้หลวงพ่อก็กล่าวยกย่องไปเลย ว่าคุณพ่อหนูๆสมควรกราบยังไง นี่เห็นไหมยอมเลิกเหล้าเพื่อลูกๆนะ กราบขอบพระคุณท่านงามๆได้เลย

ส่วนตัวคุณพ่อก็ให้หลวงพ่อท่านกล่าวถึงเรื่องดีๆที่เลิกเหล้าได้ ประมาณว่าอย่างน้อยก็ทำตัวให้ลูกกราบได้อย่างสนิทใจอะไรทำนองนี้แหละ จะได้เป็นกำลังใจ จากนั้นเราก็ฉวยโอกาศ ให้ลูกๆมากราบคุณพ่อต่อที่บ้านได้เลย ตัวเราจะกราบพร้อมกับลูกๆก็ได้ จะได้ไม่เขินมากเท่ากราบคนเดียว กราบพ่อหนึ่งที กราบแม่หนึ่งที หอมแก้มคนละฟอด แล้วก็ไปนอน ดีจะตายไป ว่าไหมครับ

พยายามรักษาชีวิตใหม่ที่ได้มาให้ดีๆครับ แสงสว่างเกิดขึ้นในบ้านแล้วนะครับ ต้องเป็นครอบครัวที่มีความสุขแน่นอนครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 09:43 AM

ลูกสาวอายุ อายุ 9 ปี ยังคิดเองไม่ได้เลยค่ะ ไม่ยอมกราบพ่อ แม่ จะต้องให้ทวงถามว่า ทำไมหนูต้องให้แม่ บอกหลายครั้งละลูก พ่อเขายอมเปลี่ยนตัวเองแล้ว ทำไมหนูยังคิดไม่ได้ค่ะ แม่ถาม ลูกสาวก็จะฟังแล้วไม่พูดตอบ แต่ลูกชายจะบอกง่ายค่ะ ถ้าเขารู้ว่าตัวเขาเองทำอะไรผิดมา เขาจะบอกว่า เขาจะรักพ่อ รักแม่ แล้วก็มากราบพ่อ กราบแม่ หอมแก้วบอกว่ารัก
วันหนึ่งก็หลายรอบค่ะ แต่พี่ก็ยังไม่ยอมทำตามน้อง ไม่รู้จะทำอย่างไรดีค่ะ

#6 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 01:26 PM

ขออนุโมทนาบุญกับ คุณ.นันท์ ด้วยค่ะ นี่แหละค่ะ ผลบุญ ที่คุณทำไป กำลังส่งผล ขอให้คุณปลื้มไว้ตลอด เวลานะค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#7 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 02:53 PM

ช่วงนี้มีบุญบวชครับ ถ้าไม่ติดอะไรก็บอกบุญบวชเลยครับ รับรองจะดีมากกว่านี้เยอะครับ

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#8 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 07:15 PM

ยินดีกับชีวิตใหม่ ที่มีสุขยิ่งกว่าน่ะค่ะ

ครอบครัวที่มีแม่แก้วอย่างนี้ โชคดีจังเลย

ลองชวนคู่บุญให้บวชโครงการ 7000 รูปซิค่ะ เห็นมีคนยืนยันว่า เพราะได้บวชและได้เรียนรู้ธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างแท้จริง จึงเป็นจุดเปลี่ยนตัวของเขา และยังคงรักษาความดีงามนั้นได้จนถึงทุกวันนี้ เข้าใจว่าโครงการนี้บวชแค่ประมาณ สามสัปดาห์เองค่ะ ไม่นานเลย สำหรับการจัดเตรียมเรื่องทางโลก แต่นานพอและคุ้มค่าสำหรับการเปลี่ยนชีวิตในทางธรรม

ขอเป็นกำลังใจให้แม่แก้ว ทำหน้าที่ได้สำเร็จน่ะค่ะ

#9 2PM

2PM
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 11:03 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุครับให้มีความสุขมากๆนะครับ ผมยินดีด้วยครับผม

#10 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 11:10 PM

อะเมซิ่งจริงๆครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ สา...ธุ

#11 usr29621

usr29621
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 07:15 PM

สาธุค่ะ

#12 formerinda

formerinda
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 07:23 PM

โอ้ เข้ามาอนุโมทนาสาธุค่ะ

ตอนแรกอ่านหัวกระทู้ว่า สามีเปลี่ยนไปว่าจะเข้ามาแสดงความเห็นใจ

ที่ไหนได้เป็นเรื่องดี

ถ้าเล่นเว็บอื่นนี่ตั้งหัวข้อนี้ไม่มีทางเป็นเรื่องดีๆได้เลยค่ะ

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 11:52 PM

ต่อไปก็คงไม่ปัญหาเรื่องปัจจัยแล้วละครับ ถ้ามีศีล เพราะศีลก็เป็นที่มาแห่งโภคะ
ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้และครับครัวด้วยนะครับ สาธุ สาธุ .... สาธุ

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2009 - 12:03 AM

ดีใจกับครอบครัวอบอุ่นด้วยครับ

ลูกสาวอายุ อายุ 9 ปี ยังคิดเองไม่ได้เลยค่ะ ไม่ยอมกราบพ่อ แม่ จะต้องให้ทวงถามว่า ทำไมหนูต้องให้แม่ บอกหลายครั้งละลูก พ่อเขายอมเปลี่ยนตัวเองแล้ว ทำไมหนูยังคิดไม่ได้ค่ะ แม่ถาม ลูกสาวก็จะฟังแล้วไม่พูดตอบ
- ลองทบทวนหลักการจากหนังสือครอบครัวอบอุ่น ภาค2

พระของขวัญที่เป็น ล๊อตเก็ต รุ่นปิดเจดีย์ มีมาหรือยังค่ะ
- ยังไม่มาครับ
- ระหว่างที่รอพระของขวัญ ก็ควรใช้เวลาทำสมาธิอาราธนาให้พระประจำตัวบังเกิดขึ้นที่ศูนย์กลางกายร่วมกันนะครับ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC