ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญวันอาทิตย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 07:07 PM

วันนี้ไปวัด ทำบุญ นั่งสมาธิ เอาบุญใสๆ มาฝากเพื่อนๆ บางคนที่อาจจะติดภาระกิจ อยู่ไกล ไม่ได้มาทำบุญด้วยกัน ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้บุญเท่าๆ กันน่ะค่ะ

อากาศวันนี้บนสภาธรรมกายของเรา ดี๊ดีค่ะ ไม่ร้อน ไม่หนาว ลมเย็นพัดอ่อนๆ สบาย ๆ

ช่วงบ่ายนั่งสมาธิกับหลวงพ่อ นกที่อาศัยอยู่บนสภา ส่งเสียงคุยกันใหญ่เลย เคยตื่นมาตอนเช้าๆ วันที่อากาศแจ่มใส จะได้ยินนกคุยกันเสียงดังอย่างนี้แหละค่ะ สงสัยคงอารมณ์ดี เราก็นั่งไป ยิ้มไป ไม่ได้ รู้สึกรำคาญ กลับรู้สึกสดชื่น เหมือนเวลาเราได้ยินเสียงน้ำไหลค่ะ ฟังพร้อมไปกับเสียงของหลวงพ่อ ใจชุ่มชื่น มองไม่เห็นดวงบุญเหมือนเคยค่ะ แต่ใจชุ่มเย็น วันนี้วันพระด้วย

ให้เพื่อนๆ ได้บุญด้วยกันทุกคน ใครมีทุกข์ ขอให้หมดทุกข์ ให้มีสุข ขอให้มีสุขยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ

#2 Manduka

Manduka
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 09:01 PM

สาธุค่ะ

#3 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 09:51 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ __/\__

#4 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2009 - 11:12 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคนครับ สา...ธุ

#5 2PM

2PM
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 02:10 AM

อนุโมทนาบุญครับ

#6 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 08:04 AM

อนุโมทนาบุญ สาธุ

จัมใบ้

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 09:50 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ผมว่าทำใจได้อย่างนี้ก็ดีเหมือนกันนะครับ เสียงนกร้องก็คือเสียงนกร้อง เสียงคนไอก็คือเสียงคนไอ เสียงคนเดินก็คิดซะว่าแค่เสียงคนเดิน ปล่อยใจเบาๆสบายๆอย่างนี้แหละดีครับ ไม่ต้องใส่ใจว่ายรรยากาศจะเงียบสนิทหรือเปล่า ขอแค่ได้นั่งหลับตาก็พอ จะมืดจะสว่างช่างมัน อย่างนี้ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

ปล.ลองทำใจให้กว้างๆสิครับ ที่ว่ายังมองไม่เห็นดวงบุญน่ะ ดวงบุญอาจจะใหญ่จนสุดสายตาก็ได้นะครับ เลยทำให้ดูเหมือนยังมองไม่เห็น
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 usr18368

usr18368
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 10:15 AM

อนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ สาธุๆ_/|\_
BoMBOmPaLmY-072-JO-oY

#9 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 01:10 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ

#10 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 01:59 PM

happy.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#11 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 07:56 PM

เมื่อวานผมได้ไปวัดวันอาทิตย์มีพิธีมุธิตาสักการะพระเปรียญธรรม1-9ประโยคด้วยครับ อนุโมทนาบุญกับพระที่สอบพระบาลีได้ทุกรูปครับ และอนุโมทนาบุญกับผู้ไปวัดสั่งสมบุญบารมีทั้งทาน ศีล ภาวนาทุกๆคนครับ สาธุ happy.gif

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2009 - 11:40 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่เอาบุญมาฝากนะครับ
สาธุ สาธุ ...... สาธุ __/|\__

#13 2PM

2PM
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2009 - 12:06 PM

อย่าลืมเป็นกัลยามิตรให้กับเพื่อนของคุณและคนที่คุณรักนะครับ ให้เค้าได้โอกาสอย่างคุณด้วย

อย่าลืมเป็นกัลยามิตรให้กับเพื่อนของคุณและคนที่คุณรักนะครับ ให้เค้าได้โอกาสอย่างคุณด้วย

#14 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2009 - 05:16 AM

ขอบคุณพี่Lucky Girl และเพื่อนๆนะคะที่เอาบุญมาฝากกัน สาธุๆๆค่ะ

ได้ไปวัดมาเหมือนกันค่ะ และทำอาหารไปถวายเพลพระด้วย ได้ฟังธรรมและนั่งสมาธิ
เอาบุญมาฝากเพื่อนๆทุกๆท่านด้วยค่ะ

วันอาทิตย์ต้นเดือนนี้อย่าลืมไปวัดกันนะคะ อาทิตย์นี้พิเศษเนื่องจากตรงกับวันพระ ซึ่งสำคัญมาก
ไปเจอมาในเว็บ dou ค่ะ เผื่อว่าท่านใดยังไม่เคยฟัง ลองเข้าไปดูกันนะคะ

มหัศจรรย์วันพระ
http://main.dou.us/list_video.php

...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...