ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

แบ่งปันประสบการณ์การนั่งสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 12:18 AM

เมื่อก่อนคะ นั่งสมาธิแล้วจู่ๆก็รู้สึกแน่นหน้าอกบ้าง

รู้สึกเหมือนโดนบีบหัวใจ เราก็คิดว่าเป็นอาการของคนเป็นภูมิแพ้มั้ง

ไม่ได้สนใจอะไร แล้วก็นั่งต่อไป ทำให้บางทีก็รู้สึกไม่ค่อยอยากนั่ง

เพราะมันฝังใจไปแล้วว่้าั่นั่งแล้วจะเป็นแบบนี้

นั่งไปเบื่อไปก็มี นั่งเพราะรู้สึกว่าเป็นหน้าที่ก็มี

... เรียกว่า ถึก นั่นเอง dry.gif

แต่เหตุการณ์พวกนี้ก็ผ่านไปคะ เมื่อได้ไปพนาวัฒน์รุ่นที่เพิ่งผ่านมา

ได้เจอพี่ๆนั่งสมาธิดีหลายคน

แต่ประทับใจอยู่คนหนึ่งคะ พี่เขาแบ่งปันประสบการณ์ได้ดีมาก

เธอบอกว่า ให้ทำใจให้รู้สึกสนุกไปด้วย เวลานั่ง จะได้รู้สึกอยากนั่ง

ให้นั่งเหมือนนั่งเล่นๆ อย่าไปเอาจริงเอาจัง

สัมมา อะระหัง นั้น พี่แกท่องเป็นอัตโนมัติได้ในใจเลย (โห้!!)

แล้วปกติพี่แกจะไม่คิดอะไรกับใคร ไม่เอาเรื่องใครเลย

ทำให้เวลานั่งสมาธินั้นก็ไม่เคยฟุ้งเลย จริงๆ

พี่เขาบอกว่าตัวเขาประหลาดกว่าคนอื่น (ที่นั่งแล้วไม่ฟุ้ง)

แต่หรรษาชอบนะคะ น่าีเลียนแบบมากๆ

เวลาทำงานก็ทำไป ใจก็ให้ใสๆ เอาไว้ เหมือนเด็กได้ของเล่นใหม่ๆน่ะ

งานก็ทำไป ไม่ต้องคิดอะไร ไม่ติดใจอะไร

...

หรรษาก็รีบเอามาปฎิบัติตามทันที

ปรากฎว่าดีขึ้นมากๆ เลยคะ

ตัวโล่งบ่อยขึ้น เร็วขึ้น อยากนั่งมากขึ้น

พอใจโดนบีบเมื่อไหร่ก็นึกขยายใจให้ใหญ่ๆ ไม่ไหวก็หลับตาช่วย

ตลอดทั้งวันเลยคะ

... ก็เห็นว่าประสบการณ์ดีๆแบบนี้เลยอยากเอามาแบ่งปันน่ะคะ

หรรษาก็ยังไม่เห็นองค์พระ ดวงแก้ว อะไร เหมือนกัน

แต่ไม่ท้อคะ จะทำให้บ่อยขึ้นไปอีกเรื่อยๆ ทุกวันๆ

และจะเพิ่มเวลาในการนั่งสมาธิด้วยคะ ...

มานั่งด้วยกันไหมคะ

#2 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 07:46 AM

ขอให้เห็นองค์พระ ดวงแก้ว เข้าถึงพระธรรมกายโดยเร็วนะค่ะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ

#3 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 09:05 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#4 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 10:30 AM

ขอให้เห็นองค์พระ ดวงแก้ว เข้าถึงพระธรรมกาย ได้อย่างสบายๆ นะค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 10:58 AM

สาธุๆๆ

#6 สงบนิ่งสง่างาม

สงบนิ่งสง่างาม
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 02:10 PM

ต้องเลียนแบบบ้างแล้ว

#7 แดกิมชุน

แดกิมชุน
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 04:18 PM

การปฏิบัติธรรมต้องไม่ตั้งใจจนมากเกินไป สบายๆไม่คาดหวังอะไร วางใจให้ถูกส่วน
ประสบการณ์ภายในจะเกิดขึ้นเมื่อตอนเราวางใจพอดี ไม่เครียด ไม่หละหลวมเกินไป
ความสว่างโล่งภายในก็จะเกิดขึ้นจนขยายออกไป เหมือนข้างในเบาบางไปหมด

#8 Manduka

Manduka
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 07:10 PM

Manduka ก็เป็น แต่เป็นแบบเหมือนหายใจไม่ออก คล้ายเหมือนจะหยุดหายใจ จะขาดใจตายนะค่ะ ที่แรกก็ไม่รู้นึกว่าตัวเองเป็นไร ก็เลยเอามื้ออังที่จมูกก็เอ๊ะยังหายใจปกตินิ ก็เลยนั่งใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมอีก ตกใจอีก ที่นี้ก็เลยไปปรึกษาพระอาจารย์ ท่านเมตตาก็แนะนำมาว่า เป็นอาการของการจะตกศูนย์ ถ้าเป็นอีกก็ให้นั่งไปอีก ไม่ต้องตกใจ ตายเป็นตาย แล้วก็ปฏิบัติตามคำสั่งสอน คำแนะ มาเรื่่อยๆ เชื่อเถอค่ะ คำพูดที่ว่า ความพยายามอยู่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น มันจริงค่ะ สุขดีที่หนึ่งเลย

#9 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 07:50 PM

^-^ แหม .. ให้ได้บุญกันทุกคนเลยนะคะ

สาธุๆๆ

#10 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2009 - 01:27 AM

สาธุ ครับผม
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#11 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2009 - 02:38 PM

นั่งไปเฉยๆไม่ต้องคิดถึงอะไรเดียวก็เห็นองค์พระธรรมกายภายในเองครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

#12 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2009 - 04:43 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณหรรษามากๆ เลยค่ะ ที่ตั้งกระทู้นี้ ดีจริงๆ ค่ะ
Kay:) เอง เคยมีประสบการณ์เหมือนคุณManduka เลยค่ะและเป็นหลายครั้งเลยค่ะ
แต่ถ้าช่วงไหนตั้งใจนั่งธรรมะมากๆ ก็มึนตึ๊บเลยค่ะ แต่เท่าที่สังเกตตัวเองนะค่ะ
ถ้าช่วงไหนมีบุญใหญ่ และ Kay:) ได้ทำอย่างสุดกำลัง ช่วงนั้นจะนั่งธรรมะได้ดีเลยค่ะ
ตัวโล่ง เบาสบายค่ะ
จะรีบทำตามคำแนะนำของคุณManduka ค่ะ laugh.gif

#13 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2009 - 05:02 PM

ประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ

สิ่งที่ทำให้ทำธรรมะได้ไม่ดีคือ

1. พูดมาก
2. กินมาก
3. งาน(หนัก)มาก กังวลเรื่องงานมาก
4. ไม่สบาย
5. ตั้งใจมาก คาดหวังโดยไม่รู้ตัวว่าอยากเห็นอย่างนั้นอย่างนี้อย่างที่เคยเห็นอีก
6. คลุกคลีด้วยหมู่

สิ่งที่ทำให้ธรรมะดี
1. ทำการบ้าน 10 ข้อ
2. ศึกษาพระธรรม
3. ดูโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันอย่างตั้งใจ
4. ให้ใจเป็นกลางๆ ไม่ให้ดีใจเกินไป ไม่ให้เสียใจเกินไป พูดง่ายๆ ไม่ alert เกินไป ให้สงบสำรวมกาย วาจา ใจ ตลอดเวลา
5. บริกรรมทุกอิริยาบท
6. ปลีกวิเวก
7. ฟังเทศนาหลวงปู่ (พอถึงเวลานั่งธรรมะ เสียง คำสอนของท่านจะผุดขึ้นมาในใจ ตลอด)
8. อ่านคำสอนของคุณยาย

สาธู๊ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#14 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2009 - 01:12 AM

สาธุครับผม

#15 นายดีใจ

นายดีใจ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2009 - 08:57 AM

สาธุครับ

ไม่ว่ายังไง อาการพวกนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของความก้าวหน้าน๊ะครับ ผมว่า
ขอให้เห็นดวงธรรมโดยเร็วครับ
(แต่พอเราอยากเห็น เค้าก็ไม่ให้เห็นน่ะครับ)

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 June 2009 - 01:56 PM

คุณได้สิทธิ์นั้นแล้วครับ สิทธิ์แห่งความมีมงคล เพราะปฏิบัติตามมงคลชีวิต เช่น คบบันฑิต ฟังธรรมตามกาล สนทนาธรรมตามกาล มีศิลปะ ฯลฯ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#17 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2009 - 08:12 PM

!!!!แต่ต้องระวังให้ดีนะครับ

ถ้าไม่ต่อเนื่องหรือขาดช่วงไป....เสร็จน้องดำๆแน่นอน

ผมโดนมาแล้ว...โดนหลายครั้ง และ มารู้ตัวตอนหลังทุกครั้งเลย

รายละเอียดไม่ขอพูดถึง เพราะต้องโดนด้วยตัวเองบ้าง และทุกคนต้องโดน เหมือนเริ่มขับรถได้แล้ว

ต้องมีเชี่ยวมีชน กันบ้าง อยู่ที่ใครจะหนักหรือเบา

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ glare.gif

#18 นางสาว โมทนา

นางสาว โมทนา
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 10:53 AM

ใครนั่งสมาธิแล้วเหมือนเราบ้าง น้ำหลายเต็มปากเลยอ่ะแลว่าอะไร

#19 นางสาว โมทนา

นางสาว โมทนา
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 11:03 AM

ขอให้แก้ปัญหาทางธรรมหน่อยคะ ตอนนั่งสมาธิน้ำหลายจะต็มปากแล้วไหลออกมาเลย แต่เราก็ไม่พยายามสนใจ ก็นั่งต่อไปแล้วเราก็เห็นแสงสว่างแต่มาแล้วก็หายแล้วก็มาใหม่เป็นแสงสีขาว เรารู้สึกตัวเราหนักๆคอเกร็งๆ ก็นั่งได้ประมาณ1ชั่วโมง แต่เราไม่เห็นว่าเราจะรู้สึกสุขเลยเห็นเขาว่าถ้านั่งแล้วจะมีความรู้สึกสุขใจใช่ไหมคะใครรู้ปัญหาขอแนะนำเราด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากคะ

#20 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 11:52 AM

เป็นภาวะที่ใจเริ่มหยุดนิ่งได้ครับ แม้จะไม่ค่อยสบายนัก เพราะกายอยู่ในอิริยาบถไม่สบาย คือ มีการเกร็ง ผลลัพธ์ทำให้ย่อมไม่ได้ความสุข วิธีแก้ไขคือ ต้องปรับร่างกายให้อยู่ในอิริยาบถสบาย พอเวลาใจหยุดนิ่งก็จะมีความสุขเต็มที่ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร